Phải chăng địa chỉ bán máy ảnh DSLR uy tín ở Hà Nội đang dần biến mất

ngocson309
16/12/2011 6:57Phản hồi: 8
Chào các bác, các anh chị em ! 😃

Gần đây em có tìm hiểu thông tin về rất nhiều cửa hàng bán DSLR trên địa bàn thành phố hà Nội, mục đích là muốn cưới 1 em Canon 60D về. Nhưng thực tình là thấy có nhiều điểm lộn xộn quá.

1. Về giá cả, chỗ này báo giá 1 kiểu, chỗ kia báo giá 1 kiểu. chủ yếu chênh lệch từ 1,5-2,5tr. Tuy nhiên cá biệt là Canon Việt Nam bán đắt hơn gần 8tr. Thực sự khi đứng ở cương vị là người tiêu dùng, em cũng như các bác các anh chị làm sao có thể phân biệt nổi, quyết định mua ở đâu để được "thực-sự-mua-rẻ". Em bắt đầu hoang mang..suy nghĩ đến chất lượng

2. Chất lượng. Đa phần các cửa hàng đều nói đây là hàng chính hãng công ty, hoặc là nhập nguyên chiếc 100%. Nhưng là gà mờ lần đầu đi mua máy, em cũng không biết cách kiểm tra như thế nào cho đúng. 😔 cái này mong anh chị em chỉ giáo giúp.
Cũng nói đến chất lượng, nhưng là chất lượng của Nhà bán lẻ. Các công ty đều đưa ra những chế độ khuyến mại hết sức hấp dẫn, cũng như chế độ bảo hành tin cậy. Nhưng dạo qua 1 vòng trên các website thì dân tình nhà mình có vẻ không hài lòng lắm khi liên tiếp "máy hỏng mang đến bảo hành thì lại không được bảo hành" hay là "thái độ phục vụ nhân viên rất kém" hoặc là "tin khuyến mại rởm". Đến đây thì em thấy vô cùng oải, chẳng nhẽ chịu mua đắt mà vào Canon Việt Nam mua 1 chiếc về :( trong khi với số tiền đó nếu ở ngoài có thể mua thêm đc 1 cái lens.

3. Đây cũng là thỉnh cầu cuối cùng mà em mún gửi gắm mọi người. Ai đã từng mua máy DSLR ở Hà Nội (không phải do Canon Việt Nam phân phối) thì có thể chia sẻ cho em chút kinh nghiệm khi đi mua máy được không ạ? Cụ thể là địa chỉ, cách xem máy như thế nào.

Cảm ơn các bác, các anh chị em đã đọc bài của em 😁 rất mong mọi người sẽ có những ý kiến phản hồi 😃
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn đừng bi quan. Xem bài viết về hàng chính hãng - hàng xách tay trước để có hình dung về thị trường bán lẻ hàng điện tử ở VN trước, rồi ta bàn tiếp về chất lượng máy nhé.
Bác có thể đọc qua bài này để hiểu...
http://www.tinhte.vn/f125/ban-ve-may-anh-so-chinh-hang-xach-tay-13251/

Em sẽ trả lời theo hiểu biết của em các vấn đề bác nêu ra.

1.
- Các mặt hàng trên thị trường, giá cả sẽ có chênh lệch vì mỗi cừa hàng có 1 cách thức bán hàng riêng, đó là cách kinh doanh của từng cửa hàng.
- Canon VN bán hàng bao giờ cũng đắt hơn hàng ngoài vì lý do thuế, chế độ bảo hành...
- Không có có việc vừa tốt vừa rẻ, đó là điều không tưởng.

2.
- Riêng Canon, máy ảnh PnS em ko để ý, nhưng DSLR thì Lê Bảo Minh(LBM) là nhà phân phối chính, bác có thể vào đó mà mua, em nhớ ko nhầm ở trên đường Nguyễn Chí Thanh.
- Hoặc bác có thể mua ở các nơi, khi mà nơi đó bán hàng LBM, có tem của LBM là được
- Chế độ bảo hành có nơi tốt, nơi chưa tốt, bác đã đọc các bài chê chế độ bảo hành của LBM hoặc VIC - nhà phân phối của Nikon chưa.

3.
- Địa chỉ thì có rất nhiều nơi, tuy nhiên đây là ý kiến của riêng em, em thấy mua body và lens mới ở Vũ Nhật là oki.
- Xem máy thì check đủ đồ, thường là khi lắp pin bật máy, sẽ yêu cầu set ngày giờ nếu là máy mới, rồi chụp 1 phát xem có phải là kiểu số 1 kô.
- Có thể đọc thêm bài này
http://www.tinhte.vn/f125/chia-se-kinh-nghiem-mua-may-anh-dslr-va-ong-kinh-da-qua-su-dung-695757/

Cuối cùng, mua đồ điện tử nhiều lúc may hơn khôn, số mà trúng phải cái máy bị tật thì đành chịu, bác càng lăn tăn nhiều càng không mau được máy. Em toàn chơi đồ 2nd, có sao đâu
ngocson309
ĐẠI BÀNG
12 năm
thanks bác ^^ em đã đọc và cũng có rất nhiều ý kiến tích cực lẫn tiêu cực.

---------- Post added at 05:17 PM ---------- Previous post was at 05:15 PM ----------

thanks bạn ^^ mình xem rùi. hình như Vũ Nhật không có bảo hành thì phải? bạn có mua hàng ở digiworld hà nội ko? chất lượng ở đó tốt chứ?

còn về hàng 2nd, trước đây mình cũng rất qan tâm. xin đc hỏi bạn 1 câu đó là hàng 2nd thì tìm nguồn ở đâu là tin cậy hả bạn? 😁 thanks
Không 1 cửa hàng bán đồ mới nào ko có bảo hành, chỉ có chăng là thời gian bảo hành có chút khác nhau, bảo hành ít thì rẻ hơn.

Digiworld thì em đã đi mua với bạn em 1 lần, nói chung là thấy cũng được. Tuy nhiên bác có thể thấy thế náy "Ko cửa hàng nào tốt hết cả, mỗi cửa hàng đều có ưu nhược điểm riêng.

Hàng 2nd bác có thể tìm trên xóm. Cách check đồ cũ thì bác đọc bài mà em để link ở trên để tham khảo. Đồ 2nd ở HN có một nơi rất oki là anh Phương Gia Lâm, nhưng nói thẳng ra, đồ của anh ý tốt, đảm bảo nhưng đắt quá mức nên em không thích ...
vt_studios
ĐẠI BÀNG
12 năm
chủ thớt phi ngay ra các siêu thị điện máy mà mua cho lành,đảm bảo hàng chính hãng,giá cả cập nhật liên tục lại có khuyến mại,chủng loại mẫu mã cũng rất phong phú,đến xem sờ soạn chán chê ko ưng thì thôi đi về.Có thể so sánh giá trực tiếp các model trên trang chủ,chỗ nào rẻ mà tốt nhất là qua xem hàng ok là xúc,dù sao cũng yên tâm hơn là mua ở các cửa hàng nhỏ,giá có thể nhỉn hơn tí xíu thôi.
Ngày xưa em cũng giống bác đắn đo lo lắng nhiều lắm trước khi mua máy nhiều lắm, lân la đi tìm đủ các địa chỉ uy tín trên mạng lẫn thị trường mục đích chỉ để mua 1 cái máy chất lượng và yên tâm. Nhưng quả thật là quá mất thời gian, bên cạnh đó thì việc này khiến ta càng hoang mang dao động hơn. Cuối cùng thì tự nhiên 1 hôm chả cân đo đong đếm j em lượn vào Vọng Đức, ngồi bấm bấm chụp chụp thử cái máy thấy ưng ưng thếlaf mua thôi. Em ko mua hàng xách tay bao h mặc dù nó rẻ hơn hàng chính hãng, em thì cứ chính hãng mà xúc thôi, cầm được tờ giấy " Bảo hành chính hãng" là yên tâm rồi, có nó trong tay thì bác cứ yên tâm mà xài. Nhưng bác đừng đâm đầu vào Víc hay là Lê Bảo Minh nhé, hàng ở các cửa hàng chuyên về máy ảnh đều từ họ mà ra, chính hãng, ko khác nhau về chất, giá cả có thể chi phí họ bỏ ra cao thì họ phải tăng giá, hoặc 1 lý do nào đó ...bla ... Bla......
Em cung cấp cho bác mấy địa chỉ bác chịu khó mò mẫm nhé:
Photoking
Giangduydat
Vũ nhật
Digiworldhanoi
Ngõ Vọng Đức

Cứ chính hãng , rẻ, có giấy BHCH, hộp đầy đủ thì an tâm mà sút ,sút về chơi cho sướng cái thân, tội j phải lo lắng nhiều cho hại ng ra 😃

---------- Post added at 01:39 AM ---------- Previous post was at 01:30 AM ----------

Em đi mua máy ảnh e ko bao h rẽ vào siêu thị điện máy nếu là mua máy DSLR, stđm nó kinh doanh đa chủng loại, máy DSLR ko phải là mặt hàng chủ đạo nên họ ko chú trọng nhiều, số lượng mẫu mã , phụ kiện hạn chế, ko có nhiều sự lựa chọn.
Mình mới mua d90 ở tuấnngọccamera BH 12 tháng thấy hàng cũng ổn đấy chứ? bạn thử ra đấy xem? Mình ko biết gì về check máy thấy giá cả cũng tạm ổn mà BH 12t cũng cảm thấy yên tâm nên mua thôi, về nhà nhờ ae check thấy bảo hàng ok!
Em muốn tìm cửa hàng của A Hùng Gia Lâm ở chỗ nào, trước đây mua máy của Anh Hùng, bây giờ chuyển cho người cháu phải không ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019