Phải chăng nhân viên Microsoft đều dùng Mac nên Windows mới hiển thị trên màn 4K tệ như này?

AmbitiousMan
2/2/2020 8:14Phản hồi: 23
Phải chăng nhân viên Microsoft đều dùng Mac nên Windows mới hiển thị trên màn 4K tệ như này?
Hiện tại mình vừa mới nâng cấp lên màn hình 4K để đọc báo, lướt web, xem Youtube, hentai,... cho đã. Trước đây xài Full HD, do lượng điểm ảnh hạn chế nên khi hình ảnh và ký tự phóng to, bị bể rất khó nhìn. Hơn nữa không gian hiển thị cũng chật chội, màu sắc, tương phản và độ sáng cũng không thực sự ngon. Mình dùng màn hình Samsung 24” như vậy cũng ngót chục năm, bây giờ mới dám nâng cấp lên một cái LG 4K để đỡ “hại mắt.”

màn hình LG 4K, duyệt web thích hơn hẳn cái Samsung Full HD (ảnh: LG)

Về trải nghiệm thì tương đối ưng ý, đặc biệt với nhu cầu đọc ký tự to, rõ, nét của mình. Khi lướt Facebook, Tinh Tế, đọc Số hóa, GenK, VnReview,... có thể nhìn từ khoảng cách xa hơn trước đây mà vẫn nét căng. Xem video bật hiệu ứng HDR “tô màu” nên trông rất tươi sống, long lanh. Mặc dù HDR này chỉ là “giả cầy” vì thông số phần cứng khá hạn chế, nhưng với nguồn video cũng không phải xịn thì mình không dám chê gì.

Tuy nhiên, công cuộc nâng cấp chất lượng hiển thị “đầy tốn kém” của mình lại gặp phải một vấn đề. Không phải do màn hình mà xuất phát từ chính Windows, hay nói đúng hơn là “sự vô tâm” của Microsoft. Mình không hiểu tại sao một hãng phần mềm lâu năm như Microsoft lại thiếu chăm chút cho trải nghiệm hiển thị của người dùng như vậy.

Để các bạn hiểu rõ hơn, dưới đây là ảnh screenshot các tác vụ hàng ngày trên màn LG 4K của mình:

windowns 1.jpg
windowns 18.jpg
Mình đã can thiệp một chút vào giao diện Facebook, điển hình là phóng to cỡ chữ để đọc text rõ hơn

windowns 3.jpg
windowns 4.jpg
windowns 5.jpg
Khi đọc Tinh Tế hay báo điện tử, nhìn rất thoáng và thoải mái

windowns 6.jpg
Khi soạn văn bản bằng Google Docs, bố cục và ký tự đều nhìn rộng rãi, sắc nét hơn màn hình cũ

windowns 13.jpg windowns 12.jpg
Ở trong ứng dụng Music Center, cỡ chữ cũng được mình tăng để nhìn thoải mái hơn
Với việc duyệt web là thứ làm nhiều nhất, mình cảm thấy nâng cấp lên màn 4K đem lại nhiều giá trị. Chỉ cần chỉnh lại cỡ chữ và tỉ lệ thu phóng một chút là xem rất ngon. Với lợi thế nhiều điểm ảnh, mình muốn nhìn ký tự sắc nét hơn chứ không phải xem được nhiều ký tự hơn, từ đó kéo khoảng cách ra xa để mắt được thoải mái. Ở ứng dụng Music Center dùng để chơi nhạc, cỡ chữ to hơn giúp xem nội dung cũng thoải mái hơn.

Quảng cáo

windowns 7.jpg
Nhưng ở giao diện desktop, cửa sổ lại bé tí, chữ cũng rất bé

windowns 8.jpg windowns 9.jpg
Và khi vào trong giao diện Windows, đọc file, có thể nói là thảm họa khi phải căng mắt ra đọc

windowns 10.jpg
Ngay cả phóng to ra toàn màn hình cũng chỉ khiến mọi chuyện trở nên tệ hơn, rất khó nhìn ra chữ

windowns 11.jpg
Nếu ở trong giao diện của Microsoft Word, bạn có thể thấy thanh công cụ ở trên bị thu bé lại, ký tự díu vào nhau không hề tận dụng tốt độ phân giải 4K

Quảng cáo

Nhưng khi vào folder của Windows, mọi chuyện trở nên thật tệ. Mình không hiểu Microsoft làm gì mà các ký tự lại trở nên nhỏ xíu, díu vào nhau cực kỳ khó nhìn. Nó đi ngược lại hoàn toàn cảm giác thỏa mãn ở trên. Cho dù cố kéo giãn cửa sổ cũng không giải quyết được gì, chỉ khiến biểu tượng lớn hơn, còn ký tự vẫn bé xíu xiu.

windowns 14.jpg
Đối với Opera, mình giữ nguyên tỉ lệ thu phóng trang, chỉ tăng cỡ chữ lên cho dễ đọc

windowns 15.jpg
Còn với Chrome, mình tăng cả cỡ chữ và thu phóng trang lên một chút, tận dụng độ phân giải cao

windowns 16.jpg
windowns 17.jpg
Nhưng với cài đặt hệ thống, rất khó thiết lập được tỉ lệ ưng ý

Tỉ lệ thu phóng của Windows hiện tại mình đặt ở 125%, cỡ chữ 170%, tuy nhiên vẫn không ăn thua. Nếu tăng thu phóng lên 150% thì giao diện desktop, folder và file hiện to hơn, dễ nhìn hơn, nhưng khi vào duyệt web ở Chrome, Opera, mình phát hiện thấy mọi thứ lại bị phóng ra quá cỡ. Kể ra nếu Microsoft thiết lập cho cỡ chữ tỉ lệ 150% ở các giao diện desktop, folder và file thành 125% mà không thay đổi bố cục các phần mềm, có lẽ mọi thứ đã hài hòa hơn.

Mình có hỏi Mod @Trung Dt trên Facebook vì anh cũng mua model giống mình, nhưng sau đó đành bó tay. Thật đáng thất vọng với khả năng tối ưu hiển thị của Windows! Không biết có anh em nào biết cách cho ký tự lớn hơn ở desktop, folder và file để tận dụng độ phân giải 4K hay không? Nếu đặt tỉ lệ 150% thì hệ thống hiển thị ngon, nhưng duyệt web lại kém, còn đặt 125% thì giao diện hệ thống lại dở, duyệt web thì ổn. Thật không biết chọn sao cho vừa ý.

windowns 2.jpg
Phải chăng nhân viên Microsoft toàn dùng Mac nên họ không tối ưu hiển thị cho màn hình độ phân giải cao?

Chả nhẽ tốn tiền mua màn 4K về, nhưng lại phải căng mắt ra đọc những dòng ký tự bé tẹo? Có bạn nào cũng đang dùng màn 4K trên Windows, chia sẻ kinh nghiệm thiết lập hiển thị giúp mình.

Cảm ơn ae đã khai sáng cho cái dốt nát của mình. 😁 Lần đầu tiếp xúc vs màn 4K nên ko bik chỉnh sao. Hiện tại đã thiết lập lần lượt tỉ lệ 200% và chữ 100% như bạn @Lone hero mách, xem như cân bằng được cả giao diện hệ thống và duyệt web.
Tks ae!
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉnh độ phân giải về full HD, done. Màn hình thì vẫn 4K thật sướng con mắt còn hiển thị thì như màn hình cũ
😆)))
4k mà chạy win là xác cmn định. :v
để lên 150% rồi web zoom out thử xem bác ơi.
Hiện tại thì hệ điều hành với e nó ko quan trọng, 99% thời gian là trên chrome, 1% là xem phim trên vlc nên màn to dùng rất đã
TranAnz
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy inch bạn. Ko biết 2k thì sao
Hãy tham khảo thêm hệ điều hành khác như Ubuntu, Chrome OS, để biết cả 2 hệ điều hành đó đều SCALE như Windows và giữ nguyên độ phân giải native màn hình. Không giống như macOS dùng HiDPI khi độ phân giải native của màn hình phải bằng x2 x3 độ phân giải hiển thị thì mới đẹp, mới đỡ ngốn tài nguyên CPU, GPU.

Vấn đề của macOS khi dùng HiDPI là đây

Scaled 4K vs. native 1440p at 27" - A mixed-use nightmare
https://www.reddit.com/r/Monitors/comments/a6o3oo/scaled_4k_vs_native_1440p_at_27_a_mixeduse/

Do cài đặt linh tinh nên
Thứ 1 trong Settings Windows để Display - Make text bigger về 100%
Thứ 2 trong Chrome, EDGE chromium, Opera trong Settings - Appearance - Page zoom đặt lại 100% hộ cái.
Thứ 3 rồi đặt Display - Make everything bigger trong Settings Windows theo ý tùy thích

Tưởng ông này VnReview như thế nào hóa ra giống cuhiep và các mod tinhte biết thì ít mà chém gió thì nhiều.
@baomat1585 Nói ra thật xấu hổ. Đến cài win còn ko biết thì mấy cái cao siêu này mình biết đâu. Lần đầu xài màn 4K nên ko biết chỉnh như nào.
Theo cách của bạn và bạn bên dưới thì mình đã đặt text về 100% và cho scale lên 200% rồi, mọi chuyện có đỡ hơn thật. Còn trong các web thì mình đặt ở 100% từ đầu, chỉ phóng chữ lớn lên thôi.

Thấy thằng bạn xài iMac 5K nhìn phê quá nên mới ham hố mua cái 4K về nhìn cho sắc nét.
PaulX
ĐẠI BÀNG
4 năm
máy Windows cắm sang màn hình 5K(LG Ultrafine), lắc banh nóc! CPU 100%!
@PaulX Card dởm
Lắp vga ngon là hết . Vga onbo chỉ chịu đuoc xem 4k video . Choi game 2k đơn giản
thuongphuc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@PaulX cầm tiền ra mua con card khác về gắn đi 😁
Vấn đề cân chỉnh hiển thị còn do chính các app nữa chứ nhỉ? Trước mình hay dùng Dr.Java để test code mỗi lần tìm gì trong menu là thực sự ngán ngẫm khi nó bé tý trên màn hình Full HD. Mà app này thì từ 2016 đã k còn đc update nữa.
Holyeyed
TÍCH CỰC
4 năm
Buồn cho bác, sau đây là 1 hướng dẫn về chỉnh dpi cho bác ngoài 175% nhé có thể lên tới 500% cho bác thấy to như cục mụn trên mặt nhé.
https://www.tenforums.com/tutorials/5990-change-dpi-scaling-level-displays-windows-10-a.html
Còn với web browser thì có khi phải cài đặt lại để nó nhận độ phân giải mới đó.
À còn sau đây là hướng dẫn để một ứng dụng bỏ qua độ dpi của windows nhé
https://www.howtogeek.com/278699/how-do-you-adjust-google-chromes-ui-scaling/
Holyeyed
TÍCH CỰC
4 năm
Thật buồn khi cái gì mà window người ta ko làm được là lại nhắc tới Mac, có liên quan gì đâu cơ chứ, giống như đi lăng xê vậy à. Huhu
gaubattu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn cái giao diện fb đoán chủ thớt chắc độ 94-95 như thằng em ở cty mình. 😁
vuongtube
ĐẠI BÀNG
4 năm
kô hiểu đoạn này vấn đề là gì?

"Nếu tăng thu phóng lên 150% thì giao diện desktop, folder và file hiện to hơn, dễ nhìn hơn, nhưng khi vào duyệt web ở Chrome, Opera, mình phát hiện thấy mọi thứ lại bị phóng ra quá cỡ."

bạn thử để kích thước font chữ hệ thống, trình duyệt về default.
Chỉnh thu phóng 150%
sau đó chụp ảnh vấn đề lên xem sao
bv4wolf
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc bạn xài chưa quen nên nó z đó. Chứ quen rồi thì chữ Windows k thể viết sai nhiều lần như vậy được.
@bv4wolf 😔 thật xấu hổ. lỗi mình. ko ngờ đến cả tên cái os gắn bó hồi lớp 1 cũng viết sai.
Cài win 10 cũ chứ gì . Cài win 10 mới 19xx sẽ đỡ hơn nhưng đọc chữ vẫn nhỏ vì pĩxel nhỏ => văn bản nhỏ .
dslkhodau
TÍCH CỰC
4 năm
Mắt đang tốt nên ko thấy vấn đề gì? với lại cần chia đôi màn hình, nên như vậy cũng tốt
High DPI của windows rất là tệ hại khi chỉ là tính năng zoom được đổi tên thôi.
Màn 4K thì tốt nhất nên để Scale là 200% và text để 100% thôi.

Ps: màn mình đang để scale 225% - Text 100% - 4K (do cần chữ lớn hơn thôi)
Annotation 2020-02-02 195923.png
@Lone hero 😁 Cảm ơn bạn nhé. Đã chỉnh theo 200% và 100% như bạn nói.
@Lone hero Ubuntu và ChromeOS đều SCALE(Zoom) giống như Windows, ở đấy mà chê nữa đi. Đường dài mới biết ngựa hay, cứ theo HiDPI như macOS đến khi màn hình 8k phổ biến ko thể gánh nổi. Xem video 4K mà đang còn lag nữa đây, tua đến 5:30 xem là rõ.

DPI scale nha bác chủ 😁, à mà bác đã tìm ra giải pháp rồi :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019