Phải chăng PS4 là món đồ chơi chỉ dành cho người nhiều tiền?

P.W
23/7/2018 18:6Phản hồi: 306
Phải chăng PS4 là món đồ chơi chỉ dành cho người nhiều tiền?
Mấy ngày gần đây mình có thấy nhiều anh em cho rằng, PS4 là chiếc máy chơi game chỉ dành cho những người dư dả, không dành cho những gamer ít tiền. Hỏi lý do vì sao thì mọi người đều có chung một cách nghĩ rằng bỏ cỡ 2 chục triệu mua PS4, TV và đĩa game về chỉ để chơi game là khoản chi phí không phải ai cũng có để thỏa mãn đam mê.

Mình đồng ý ở điểm 2 chục triệu không phải khoản tiền nhỏ đối với nhiều người. Mình càng đồng ý thêm rằng các anh em sinh viên hay những anh em đã đi làm nhưng không mấy rủng rỉnh nếu có khoản tiền đó chắc chắn sẽ giải quyết được rất nhiều việc quan trọng hơn là đắp vào thú vui game.

Tuy nhiên mình cũng thấy không ít anh em trên Facebook, ở profile vẫn up ảnh khoe dàn máy khủng toàn tản nước custom loop, màn hình 144Hz cùng đống gaming gear xịn nhưng vẫn có cách nghĩ PS4 là món đồ xa xỉ. Đến đây mình nghĩ có lẽ nên làm một phép so sánh nho nhỏ để tự tìm ra câu trả lời xem liệu chi phí để mua và nuôi một con PS4 hay PC chơi game nhiều hơn.

Hãy bắt đầu từ chi phí để sở hữu trọn bộ hệ thống từ A đến Z để bắt đầu chơi game.

Với PS4, chúng ta sẽ phải mua máy trước.

Mua mới thì 9 triệu Đồng PS4 Slim 500GB hoặc 12 triệu máy PS4 Pro 1TB. Mua cũ, lên các chợ rao vặt như Nhật Tảo hay các group chuyên mua bán trao đổi máy trên Facebook, đôi khi các bạn có thể tìm được cho mình một chiếc máy đời CUH1100 hoặc CUH1200 cũ với giá dưới 5 triệu Đồng. Bây giờ mình lấy bản PS4 Slim mới làm chuẩn là 8.990.000 VNĐ lấy theo giá Sony phân phối chính hãng.

Mua bản xách tay giá rẻ hơn 1 triệu, thậm chí đôi khi tặng kèm cả game dạng bundle, nhưng không có bảo hành 12 tháng. Chọn máy nào là quyền của anh em, mình trước cũng mua PS4 cũ, chạy vẫn bình thường không vấn đề gì cả. Kinh nghiệm chọn PS4 cũ mình sẽ có bài chia sẻ chi tiết sau.

Kế đến là cái TV. Nhà bạn nào có TV sẵn thì khoản này coi như bỏ qua, nhưng nếu ba hay xem thể thao và mẹ hay xem phim thì xác định là mua cái TV mới để chơi game cho tiện. Một màn hình 4K SmartTV giờ có giá khoảng 14 đến 15 triệu Đồng. Chơi game console ngồi xa màn hình chọn từ 49 đến 55 inch cho đã mắt. Lấy ví dụ SmartTV Sony 49X7000E đang bán với giá dao động từ 13 đến 13,5 triệu tùy cửa hàng chẳng hạn. Mua TV 4K để sau này có cơ hội chuyển lên PS4 Pro chơi cho đẹp, giống hệt như tạo khoảng trống cho phần cứng để nâng cấp PC vậy.

Xong máy và màn là đến mua cái tay cầm thứ 2 để bạn bè sang nhà chơi đá PES cho vui, và mua đĩa game bản quyền nữa. Một tay cầm thêm mua ngoài có giá 1.350.000 VNĐ. Một đĩa game có giá từ 700 đến 1,3 triệu Đồng. Đối với mình khi mua console mới, mua cùng 3 tựa game chơi mới bõ. Dĩ nhiên các chợ game mình để cập trên đây đều có bán đĩa game cũ đã qua sử dụng, nhiều đĩa chỉ từ 300 đến 500 nghìn Đồng nên các bạn cũng rất nên tham khảo qua những nơi như vậy.

Quảng cáo

Vậy tổng chi phí lớn nhất bỏ ra để bắt đầu chiến game với PS4 là 27.740.000 Đồng. Con số này chỉ có thể thấp đi chứ không thể nhiều lên trừ phi các bạn muốn sắm bản limited hoặc PS4 Pro cùng nhiều game hơn chơi cho sướng. Đôi khi chỉ mất cỡ 8 triệu mua máy cũ của ai đó rao bán và 3 đĩa game, đem về nhà cắm vào màn hình có sẵn là chiến luôn. Vì lựa chọn rất là vô vàn nên mình lấy con số 27,7 triệu làm chuẩn. Tiêu xong, lắp đặt và chiến luôn.

Vậy còn PC?

Build một cấu hình chơi được đủ mọi game, đủ mượt ở độ phân giải full HD, mình tạm lấy phần cứng như sau:

CPU: Intel Core I5 8500 – 5.050.000 VND
Mainboard: Asus TUF Z370 Plus Gaming – 3.590.000 VND
RAM: Gskill Ripjaw V F4 2666MHz 16GB – 4.640.000 VND

Quảng cáo

HDD: Seagate Barracuda 500GB – 1.029.000 VND
SSD: Western Digital Green 120GB SATA3 – 870.000 VND
VGA: MSI GTX 1060 6GT OCV2 – 8.300.000 VND
Nguồn máy tính: AcBel iPower G600 – 1.330.000 VND
Vỏ case: SAMA Ranger R09 Black – 520.000 VND

Tổng cộng cho case máy tính chạy mượt PUBG và đảm bảo chạy ổn tất cả những game còn lại ở độ phân giải full HD là 25.329.000 VND. Đây là cấu hình căn bản nhất, vẫn đủ không gian nâng cấp RAM, ổ cứng, VGA và thậm chí cả CPU lên 8700K nếu có nhu cầu.

Nhưng mà tréo ngoe một cái, mua case xong phải mua cả màn hình, chuột phím tai nghe thì mới bắt đầu chơi game được. Thế là gamer sẽ mất thêm khoảng 5 triệu cho một màn hình 27 inch 60Hz, một bộ chuột phím chơi game cỡ Razer Cynosa Chroma là 1,4 triệu, và cuối cùng chiếc tai nghe cỡ 500 nghìn chuẩn ngoài quán net nữa. Riêng gaming gear ít nhất cũng đi tong gần 7 triệu.

Thế là để bắt đầu chơi game PC, chỉ một cái búng tay gamer đã mất 32 triệu Đồng rồi. Dàn này bắt đầu tải game lậu trên mạng về chơi theo sở thích của nhiều anh em là vừa, còn nếu không sẽ mất thêm tiền mua game trên Steam hay Origin để chơi multiplayer như PUBG hay Battlefield 1 nữa.

“PS4 chỉ chơi được game còn PC phục vụ được nhiều nhu cầu”

Theo dõi các group phần cứng và gaming gear trên Facebook, mình để ý rất nhiều anh em sắm PC về chỉ để lướt Facebook, chơi game, nghe nhạc và xem YouTube, Netflix chứ chưa thấy phục vụ công việc hay học tập gì như lúc xin tiền mẹ hay vợ mua máy cả. Và những nhu cầu ở trên PS4 phục vụ cũng rất tốt, nếu không muốn nói là tốt hơn vì đã có sẵn chiếc màn hình 4K rồi.

Ngoại trừ việc anh em làm việc tại nhà cần tới PC, thì nếu chỉ xét riêng nhu cầu giải trí, một chiếc PS4 và một cái SmartTV sẽ phục vụ ổn, chưa kể còn vui nữa vì có hai tay, tha hồ đá PES và cười đùa chứ không tự kỷ như trước màn hình máy tính.

Một vấn đề nữa nhiều anh em lăn tăn là chất lượng đồ họa. Đừng lo lắng quá vì khi chơi game PC, nhìn vật thể sát màn hình sẽ dễ soi ra răng cưa và độ nét của texture, còn khi chơi game trên màn hình 50 inch ngồi cách xa 3 mét, PS4 thực sự không xấu như nhiều người nghĩ đâu.

Lâu dài thì sao?

Dăm ba tháng sắm một game PS4 mới hay một game PC mới là chuyện thường tình, và cứ mỗi lần như thế cái ví của anh em sẽ hao đi cỡ 6 đến 7 chữ số, thậm chí hơn. Nếu chăm chỉ săn sale trên PSN Store hay Steam, sẽ có rất nhiều game hay với mức giá không thể tin nổi. Tuy nhiên dân PS4 có một cái hay là thị trường đĩa tự do phát triển rất mạnh. Chơi xong một game nếu là đĩa có thể bán lại để lấy lại một khoản tiền đắp vào đĩa game khác, hoặc thậm chí là trao đổi để cả đôi bên cùng được chơi game mình mong muốn.

Đừng quên việc nếu đăng ký tài khoản PSN và nạp tiền cho dịch vụ PS Plus, bạn sẽ có vài game PS4 chơi miễn phí hoàn toàn một tháng cơ!

Điều này đối với game bản quyền trên PC gần như không thể vì key đã được gán vào tài khoản, không cách nào lấy ra… bán cho người khác được. Đó là thứ PC khác biệt hoàn toàn với console.

Thế nhưng tính về dài hơi, về khả năng upgrade phần cứng thì PS4 gần như không có, còn với PC thì là vô tận. Mua chiếc PS4 cỡ 6 đến 7 năm là thế hệ console mới sẽ ra mắt để thế chỗ, còn với PC muốn thay card đồ họa chơi game cho khỏe hay nâng CPU chỉ phụ thuộc vào việc anh em có muốn hay có đủ tiền không.

Kết

Lấy ví dụ mình đi, nhu cầu công việc bên ngoài không bắt mình phải có PC khủng. Review phần cứng thì đã có testlab. Mình có 35 triệu định build case chơi game cho sướng, nhưng thay vào đó lại đập vào một chiếc PS4 đời 1200 ổ cứng 500GB cắm vào TV ở nhà, giá 5 triệu rưỡi một người bạn trên mạng bán lại cho. Sau đó ra cửa hàng đồ cũ làm một con Macbook Pro 13,3 inch đời 2014 giá gần 20 triệu, đủ mỏng nhẹ để mang cùng đống máy ảnh, nhưng vẫn đủ mạnh để gõ bài viết, duyệt mail, chỉnh ảnh bằng Photoshop và Lightroom. Thế là vẫn có dư cỡ 10 triệu mua đĩa (hoặc làm việc khác, dĩ nhiên).

Lựa chọn tiêu tiền ra sao là quyền của các bạn. Nhưng câu trả lời đã rõ ràng, chi phí để chơi game trên PS4 không hề cao hơn PC một chút nào, thậm chí thấp hơn nhiều nếu biết chọn lựa! Lý do chính hóa ra chỉ là nhiều anh em đã bỏ quá nhiều tiền cho PC khiến không còn kinh phí để chơi game trên PS4, vốn là một nền tảng rất nhiều game bản quyền đặc sắc.

Trước đây mình cũng rất mê mẩn PC, chạy đua cấu hình, và cũng cho rằng PS4 mua làm gì phí tiền. Nhưng khi bắt đầu với chiếc máy, cách nghĩ mới thay đổi được.
306 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cobra4eye
TÍCH CỰC
6 năm
Bài viết cho mình thêm một góc nhìn khác, quyết tâm làm 1 em PS4 pro trả góp. Mấy hôm nay cứ lưỡng lự có nên rước em ấy không ?!
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr.Chem đúng rồi. nói chung việc lựa chọn pc hay ps nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố hơn là chỉ tính toán thiệt hơn về giá. đặc biệt là những yếu tố liên quan đến trải nghiệm
@Mr.Chem chơi nhiều quen hết mà trên ps thì ai cũng như ai có crossplay vs pc đâu mà sợ thiệt :v
@cobra4eye Nói đi thì cũng phải nói lại, mua ps4 cũ dc thì mua pc cũ cũng dc vậy. Mấy tiệm nét làm ăn không tốt thanh lý rất nhiều tầm 10 đến 15 triệu là full combo cấu hình khá tốt lại còn có ghế gaming ngồi cho sướng nữa. Bạn này viết bài nghiêng về ps4 quá.
@cobra4eye Hốt ngay và luôn đi bạn!
Nói chung với 1 số tiền đáng kể thì việc lắp PC sẽ có lợi nhiều mặt hơn là mua PS4, trừ khi người đó đã có sẵn PC khủng rồi.
@#JK Cái gì cũng phải có điều kiện cần và đủ. Bạn chậm hiểu vậy sao 😃) Đôi khi sự tiện dụng và thoả mãn đáng giá hơn tất cả.
snowfox18
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bmd_duc chuẩn mọe nó rồi, giờ đéo có thời gian ngồi chơi nữa.
@khanh_hikaru Ông phải chơi con màn hình cong 65'' nó mới hút mới sâu . Ngồi xuống bấm vài nút mất mọe nó vài tiếng kaka
@traisaigon Nhà t cũng có màn hình cong, nhưng tivi thì tôi thích phẳng hơn. Màn hình nó to thế mình ngồi cách xa 1 đoạn, cong chả có ý nghĩa gì 😃
laithieugia
ĐẠI BÀNG
6 năm
bài viết bổ ích quá.m quyết định lên nhattao mua một con ps2 cũ để thoả mãn thú tính tuổi thơ con nhà nghèo
@laithieugia Thiếu gia mà lại phải chơi đồ cũ à? :rolleyes:
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@laithieugia Troll vãi ạ
ted presley
ĐẠI BÀNG
6 năm
@laithieugia Mua tận PS2
Nino_Jen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@laithieugia Mình còn em PS2 ở nhà đây!
Lâu lâu lên chiến 1 lần mất 10 giờ. Vãi!
Trên PC được khoản crac-k chứ trả tiền game qua steam tầm một triệu một game đi cho acc khoản 100 game thì tha hồ thốn.

So phần cứng PS4 cân được mọi game trên PS còn PC 20tr cũng có thể là mượt mà 50tr cũng có thể là lag. Cộng thêm màn xịn, chuột xin, bàn phím xịn. Xem nhiêu tiền.
lvchien.xd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoanghao2702 chả biết bác chém hay thật, có nhu cầu inbox mình 😁
DucAnh1999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenminh56547 PS4 có summer sale không, có 60 fps không, 4K có ổ định không. Người ta mua PC để tận hưởng những thứ đấy đấy
YoBak
TÍCH CỰC
6 năm
@DucAnh1999 Cái gì bán được đều sale off đc hết bác ơi 😆 nó chỉ thua là màn tivi chỉ tối đa 60hz, phản hồi cỡ 15ms thôi, còn fps ổn định mức 50~60 nhé 😃)
DucAnh1999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@YoBak Nhiều game nó lock 30 fps lắm. Màn mà 15ms chơi mấy game multiplayer hơi mệt đấy, mua con màn của PC ngon hơn
hquangvn
TÍCH CỰC
6 năm
Vì ngoài chơi game ra, PS4 không làm được những thứ mà PC làm được, nên nó mới là xa xỉ.
MrPikachuZ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hquangvn giống ý mình, nó chỉ chơi dc game, nên ví dụ bỏ tiền ra hơn 20tr mua PC vẫn ko thấy tiếc, còn mua PS4 thì tiếc, vì sợ chán game thì mình sẽ ko làm dc gì với nó
bogia00biet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MrPikachuZ Xem netflix, lướt web , fb thiếu j cái mà bảo mỗi chơi game
MrPikachuZ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bogia00biet cái này thì mình ko biết, mình cứ tưởng là PS4 ko xài dc bàn phím với chuột
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MrPikachuZ Nó có phụ kiện bàn phím chat hoặc bàn phím với chuột hỗ trợ chơ game
ptltv94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bogia00biet Lướt web trên ps4 là ác mộng
Mua ps4 chơi tiện hơn còn pc là nhũng ng đòi hỏi nhiều thứ
1ink
TÍCH CỰC
6 năm
hồi bé có thời gian nhưng không có tiền mua PS, giờ có tiền mua nhưng lại không có thời gian để chơi 😃
Chơi PS khi đã có PC (thường cũng được), chứ khi có PC chưa chắc đủ đam mê và tiền bạc để sở hữu PS.
nvthanglong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chơi game phải có bạn mới thích, nên mua PS4 chủ yếu rủ qua chơi chung Fifa hay cả nhà chơi đua xe Sonic, Mario cũng vui
Vấn đề này xưa như trái đất rồi. Ai thích cái nào thì mua cái đó, console đc cái lợi là đổi đĩa khi chơi xong nên cũng tiết kiệm đc 1 ít tiền game
Vẫn máu game từ hồi trẻ con đến giờ. Mua cái ps4 cũ về đc 2 tháng bán luôn vì chả có time chơi
Mình nghĩ chơi game không thì không cần mua Smart TV làm gì, cứ 4K bình thường thôi cho tiết kiệm
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
6 năm
@n.a.v.i.p Đã 4K thì thông thường nó là smart tv hết mà bạn
begaycom
ĐẠI BÀNG
6 năm
chán nhỉ, thế trên nhật tao có em ps4 nào cỡ 5 chai không?
@begaycom FAT 1000. 5tr có mà đầy 4tr là đủ mua rồi
lilares
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngày xưa thời sinh viên thì mua cả 3 hệ console nhưng vẫn cày PC nhiều hơn. Bây h đi làm kiếm được nhiều hơn, 1 cái PS4 ko đáng bao nhiêu nhưng lại không mua nữa vì công việc phải dùng PC và thời gian cũng ko còn nhiều để cày game hard core nữa nên PS4 cũng phí.
Nhiều khi có tiền làm PC xịn cũng vẫn coi PS4 là xa xỉ vẫn không sai vì cái PC nó hái ra tiền với chơi game giải trí trong tgian ngắn thì được. Còn mua PS4 về để đá tối đa đôi 3 trận Pes/ngày thì khá xa xỉ 😆
ThachKhoa
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói chung một khi đã xác định vào công việc. Thì ae sẽ không có thời gian chơi game nữa đâu. Ngoài công việc còn có bạn bè, gia đình, xã hội. Tối về thì quây quần bên vợ con, tận hưởng sự yên bình. Thời gian chơi game là 1 cái gì đó vô cùng khó.
Như mình 2 3 tuần sẽ ra Net ngồi dota với đứa bạn thân. Kệ mẹ phiên bản gì đi nữa, pick hero mình thích, hò hét thoả sức 2 3 tiếng. Vậy là Ok rồi
Kabm
CAO CẤP
6 năm
Chơi game full HD không cần i5 đâu, Pentium là đủ rồi, hiện nay nên dùng cpu AMD có chíp đồ họa kèm theo luôn là khỏi mua card. Cụ viết bài toàn dùng đồ link kiện ngon thì đắt hơn là phải rồi! 10 triệu là đủ lắp PC khá rồi!
Kabm
CAO CẤP
6 năm
@htux dồn tiền mua card đồ họa, còn mấy thứ khác ở mức tối thiểu thôi. Game AAA thì chấp nhận giảm chất lượng xuống vẫn chạy được.
Kabm
CAO CẤP
6 năm
@tan9639 Máy PS4 nó cũng đâu có chạy max game như PC. Pentium đi kèm với card 1050, 1060 cũng ổn rồi!
htux
CAO CẤP
6 năm
@Kabm quan điểm riêng của mình là card mạnh mà cpu yếu bị throttle thì lại phải mất thời gian căn chỉnh setting cho từng game, tùy game thì cũng chỉ lên đc medium-30fps, như vậy lên console chơi cho khỏe, đút đĩa vào là chơi khỏi lăn tăn, khỏi lo upgrade về sau để chơi game mới. đã là pc thì đầu tư hẳn 1 dàn cho đáng mà đẩy max setting. còn về mod thì mình ko care vì mình thích hương vị gốc của game hơn.
Ps/ pentium mà đi với mấy con game ngốn cpu ví dụ như ACO thì lây lắt 😁
Kabm
CAO CẤP
6 năm
@htux Mình cũng thiên về cpu vì hay chơi game như Civilisation 6. Cái này thì console bó tay không có để chơi luôn!
Pentium đời mới giờ cũng ổn, bằng i3 đời cũ.
vote cho pc vì cá nhân thấy pc hữu dụng cho mình hơn ko phải chỉ game 😃
o2neorobin
TÍCH CỰC
6 năm
mình thấy chơi game (hay đúng hơn là cày game) thường chơi theo số đông, bạn bè thế nào thì mình thế ấy để có đồng đội chơi cho vui chứ không phải tự kỷ với cái máy quái vật ở nhà. vì thế mọi thông số đều ảo lòi. build cái máy cấu hình khủng nhưng chưa chắc đã chơi game trên đó mà có khi chơi ở quán nét nơi có dàn máy cấu hình thấp hơn nhưng có team chơi chung. vì đa phần cấu hình máy tính cho số đông không quá mạnh nên mọi người đều có thể chơi chung game trên đó, ngược lại những game hay, kinh điển hiện nay ngốn phần cứng quá mạnh, hơn nữa phải mua mới có thể chơi được không dễ dàng có được như trên pc nên không phải ai cũng có khả năng đầu tư, hơn nữa đa phần đi làm về mệt nhọc rồi, thời gian đâu mà ngồi chơi game nên không ai đầu tư máy chơi game cấu hình mạnh. mấy thằng hay khoe cấu hình máy ( trong đó có mình) thường chỉ khoe cho oai chứ có chơi mấy đâu.
7lov3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tú art Tôi cũng mua PS4 và 1 tuần cũng chơi đc 3,4 tiếng vào cuối tuần thôi. Nhưng cảm giác rất khoái. Ai nói mua lãng phí chứ riêng mình thấy cực kỳ thoải mái với lựa chọn này.
@ppthanh Đúng vậy. Mua không nhất thiết phải dùng nhiều, mà quan trọng là lúc cần thì có
@o2neorobin Bác hơi phiến diện rồi, chơi game vs dàn máy khủng thì vẫn chơi team đc nhé và nói chuyện qua phần mềm. Thứ 2 nữa PS4 là công cụ chơi game, PC không chỉ là công cụ chơi game :3
devilbs
TÍCH CỰC
6 năm
@Tú art Like vì mua không nhất thiết phải dùng nhiều, quan trọng lúc cần thì có 😁, like thêm vì cái avatar :">

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019