Phân biệt sự khác nhau giữa ban công và lô gia (balcony vs loggia)

Nam Air
24/7/2020 13:48Phản hồi: 152
Phân biệt sự khác nhau giữa ban công và lô gia (balcony vs loggia)
Trong bài chia sẻ về máy lạnh 1 cục nóng 2 cục lạnh của mod ndminhduc, mình có cmt rằng trong hình căn hộ của mod là lô gia chứ không phải ban công, nay mình làm một bài chia sẻ với anh em phân biệt về hai định nghĩa này.

Lô gia và ban công đều là không gian mở nằm bên ngoài bức tường nhà, được xây dựng ở mặt tiền của các tầng lầu để tận dụng khoản không gian ngoài trời để làm đẹp cho không gian sống, rất thường thấy ở các kiểu nhà phố, chung cư.

Phân biệt balconyloggia

Điểm khác nhau để phân biệt giữa lô gia và ban công đó là ban công thì được xây dựng đưa ra (đua ra) bên ngoài so với 2 bên bức tường, do đó nó có thể không cần mái che. Ví dụ, chiều dài mặt sàn xây dựng của anh em là 20 mét, từ mặt tiền tầng lầu 1-2-3 trở lên anh em có thể xây ban công đua ra ngoài địa phận đất của nhà mình từ thêm 0,9 - 1,4 mét tùy theo quy hoạch cho phép của địa phương. Tức là chiều dài đất ở tầng trệt là 20 mét nhưng khi lên các tầng lầu thì có thể dài tổng cộng 20,9 - 21,4 mét.

Ban công trên lầu

Trong khi đó, lô gia là khoản không nằm bên trong chiều dài mặt sàn xây dựng. Ví dụ sàn 20 mét, lên tầng lầu anh em dùng 18,5 mét để xây phòng, còn lại 1,5 mét dùng làm lô gia. Vì phần lô gia này không đua ra ngoài trời so với tầng trệt cho nên nó chỉ có 1 mặt trước là trống, 2 bên trái phải thì có tường và trên trần có mái che, mái che chính là sàn bê tông của tầng lầu ở trên.

Lô gia

Khi nào thì xây ban công, lô gia?

Việc xây dựng nhà ở phải phù hợp với quy hoạch đô thị và phải được chính quyền địa phương cấp phép. Tùy theo quy hoạch từng khu vực thì nơi đó sẽ cho phép ban công hoặc lô gia. Kích thước của ban công được phép xây dựng sẽ tùy thuộc vào nhiều yếu tố, trong đó có chiều rộng của mặt đường. Ví dụ quyết định 04/2008/qđ-bxd của Bộ Xây dựng cho phép xây ban công đua ra tối đa là 1,4 mét đối với đường có chiều rộng lộ giới trên 15 mét.

Mặt cắt của ban công của 1 căn nhà phố 3 tầng

Ngược lại với ban công thì quy hoạch hiện nay chỉ cho phép các tòa nhà chung cư, căn hộ xây dựng trong những năm gần đây xây lô gia, không được xây dựng ban công đua ra không gian bên ngoài.

Bố trí lô gia nhìn theo mặt cắt (ảnh P+P Design)

Nhìn chung thì ban công và lô gia có công năng sử dụng giống nhau, là những không gian mở bên ngoài phòng để làm đẹp cho mặt tiền nhà. Chỉ khác ở chỗ tùy theo quy hoạch và đơn vị tư vấn kiến trúc mà khi xây dựng chủ nhà sẽ chọn cách thực hiện.

Đây là lô gia chứ không phải ban công

Hy vọng bài viết này sẽ giúp anh em dễ dàng phân biệt hơn giữa loggia và balcony. Chúc anh em vui!

Quảng cáo

152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đó giờ mình cũng bị nhầm vụ này, hôm bữa nói chuyện với bên ban quản lý chung cư mình mới biết là mình hiểu nhầm. Cái như hình trên là logia cả
@nobita9112 Mình không rành lắm, mình cũhg chỉ được nghe nói thôi. Phần này mình không có kiến thức gì
nobita9112
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Thank a. Hóng các anh em khác thông não phát.. 😀
lehman1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nobita9112 thông thường balcon ở mặt tiền vì chỉ có thể đua ra phía trc vỉa hè, còn loggia ở bên hông hoặc đằng sau vì tam cận.
trường hợp này còn tùy vào phần đất hướng ô màu xanh là vẫn là đất của chung cư (thì có thể gọi là balcon) hay đất of ng # (logia)
@nobita9112 thực ra nó là lô gia thôi, nhưng bản vẽ này có vẻ là bản kích thước để bán hàng, họ sẽ dùng từ ngữ phổ thông, người dân hay dùng nhất để chú thích cho khách hàng dễ hiểu. Vì khách hàng họ k quan tâm mấy tới thuật ngữ chuyên ngành
Lần đầu tiên em nghe khái niệm lô gia hihi
libieu
CAO CẤP
4 năm
@hungbubi Chắc bắt lỗi chính tả , chứ mình cũng thường đọc là lô zi a 😃))
@Lê Phú Khương ngoài nghành thì sẽ khó phân biệt được, chứ vụ này mấy anh em trong nghành hiểu rất rõ bác ợ 😁
@nguyenkhanh161019 Ai hay đi tham khảo hoặc mua nhà chung cư nhiều cũng rõ bác à
@Lê Phú Khương Mình cũng thế
Trước mình biết đến mỗi khái niệm balcony, nay mới biết thêm loggia 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 anh cứ nhìn những căn nhà Pháp cũ sẽ thấy loggia là phần chạy vòng quanh mặt ngoài từ tầng 2 của nhà, bên ngoài có ô thoáng không có hoặc có cửa chớp
Trước định mua chung cư mình có nghe thấy và có tìm hiểu. Nói chung ban công là thò ra ngoài, còn logia là ko thò ra ngoài so với tường nhà. Dù sao cũng cám ơn mod @Nam Air
Mod nói mình mới biết luôn á 😆) đó giờ cứ nghĩ khoảng không hướng ra mặt tiền đều là ban công😃))
Cảm ơn mod nhiều !
giờ mới biết đến từ "Lô gia"
@lovegameisme Chắc anh em miền Nam ít xài cái này bác a, miền Bắc nhiều chung cư nhỏ toàn gọi là lô gia đó
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
4 năm
@boy_langtu2304 Em HN đây mà cũng gần như không nghe đến từ logia bao giờ nè bác
@boy_langtu2304 Ở đâu mà chả dùng từ đó bác, chung cư to như của Vin cũng chỉ có "Lô gia" thôi chứ hiếm chung cư nào có ban công lắm
@Ếk Kốm Tại nhà mình mua nó toàn gọi logia 😃
Bài viết bổ ích.
Lần đầu biết luôn. Cứ nghĩ ban công là cái khung sắt có tay vịn kia 😃
lammt121112
ĐẠI BÀNG
4 năm
@duchaitp Nó là lan can
@lammt121112 Có bài hát gì mà cứ lan can, lan can
Nadohodo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhaquedaoweb Của bác đây 😆 Tên bài hát là "Lan can tình yêu" nhá. Tuổi thơ của 9x
Trong đêm trăng thanh em gọi nhầm tên anh
Anh lao lên tung quả đá song phi
Em đập vào lan can
Em đập vào lan can
Lan can lung lay em gượng dậy đc ngay
Anh lao lên luôn tung quả đấm 2 tay
Em lại đập vào lan can
Em đập vào lan can
Mấy thím sale căn hộ chung cư vẫn có ngừoi không phân biệt được 2 cái này. Cái nào cũng gọi ban công hết.
@ThuanNguyen94 Chuẩn luôn. Bữa lên đo làm cái căn hộ. Con sale nó kêu a ra ban công coi, mình bảo chung cư này có ban công hả, nó lại hỏi ngược mình có phải làm xây dựng ko. Xong mình nói nó cái mà lòi ra bên ngoài vách tường đứng mới gọi ban công, còn cái mà mày nói nó gọi lô gia. Đm tý thì đấm nhau.
Hay quá. Rất hữu ích. Thanks a lot !!!
ktung
TÍCH CỰC
4 năm
Về mặt kỹ thuật thì đúng là là vậy. Nhưng thường thì mng sẽ gọi chung cả lô gia là ban công 😆 vì chắc cũng ít ai nói là “ra lô gia ngồi chơi đi” mà nói là “ra ban công ngồi chơi đi” 😃))
ZeusFate
TÍCH CỰC
4 năm
@ktung Tôi nghe bạn nói "ra lô gia ngồi chơi" mà cười bắn cả virus Corona tung tóe
@ktung Bác làm giấy phép xây nhà thì cần nắm rõ cái này, chứ anh thầu mà xây sai bác hoàn công mệt ấy. Lỡ tay xây 2 cái cánh gà 2 bên full từ đất tới nóc là dính chưởng.
gabaybong
ĐẠI BÀNG
4 năm
bài viết hữu ích ! thanks bạn !
thanhbinh86
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lần đầu tiên đc biết đến Lô Gia
Giờ em mới biết. Thank anh Nam Air. Anh Nam Air có thể coi là cây sen trong đầm sen tinh tế này 👍
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Bác nam bách khoa😆
Ở Việt Nam chỉ có khái niệm ban công.
Cũng như một là một, chứ đâu phân biệt "an" hay "a"
duykhanhxdop
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quocanh_ltk Việt Nam nào mà chỉ có khái niệm ban công vậy... Logia và ban công là 2 khái niệm khác nhau nhé.
@duykhanhxdop Khái niệm này chỉ trong các bên chuyên, chứ từ điển việt nam ko có loggia
Cái này đúng là giờ mới để ý thật.
Lâu nay cứ nghĩ to là ban công mà nhỏ là logia 😆))
Lần đầu nghe từ lô gia, chắc từ chuyên môn của team xây dựng.
Chuồng cọp, lồng ku thuộc loại nào 😃
@heobanhki Chuồng cọp ,lồng ku có nhô ra tường không
tên Hòa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@heobanhki Chuồng cu là phần trên sân thượng để che cầu thang đi lên mà
@heobanhki ban công tự chế nhá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM