Phân loại cơ bản máy sấy đồ, bạn đang sử dụng loại gì?

TuyenTEX
14/4/2021 11:1Phản hồi: 76
Phân loại cơ bản máy sấy đồ, bạn đang sử dụng loại gì?
Có nhiều loại máy sấy đồ trên thị trường như máy sấy quần áo dạng túi, máy sấy dạng tủ vuông hay tròn, máy giặt có sấy, máy sấy bằng Mannatural ( là tự mang quần áo đi phơi đó, chứ không có gì ghê gớm đâu, hihi), còn loại Wifenatural nữa( loại này ồn lắm, không nên nhờ đâu nha, khả năng ăn hành cao lắm đó). Thôi cà khịa đủ rồi, mình sẽ phân loại máy sấy chính vào 3 loại thôi, đó là: máy sấy thông hơi, máy sấy ngưng tụ và mấy sây bơm nhiệt. Ok, mình sẽ cố gắng giải nghĩa đơn giản và bình dân nhất cho các bạn dễ hiểu nhất có thể. Bài này chỉ khái quát không phải là tất cả mọi máy đều như vậy nhé.

Máy sấy thông hơi là gì? Nguyên lý hoạt động cơ bản? ưu điểm nhược điểm?

Loại máy sấy này là loại căn bản nhất, rẻ nhất, có một ống hơi hình lò xo thông để đưa khí nóng ra ngoài, loại này lắp đặt hơi cực, nên được sử dụng trong tiệm giặt ủi chứ ở nhà thì không tiện lắm, sữa chữa dễ chịu nhất, cũng là loại hao điện nhất trong 3 loại nói trên. Nó hoạt động khá đơn giản, các bạn có thể tưởng tượng nó giống như cái máy sấy tóc đi cho dễ hiểu, có mấy miếng kim loại( hay gọi là con trở nhiệt) được làm nóng lên và có một cái quạt gió thổi không khí đi qua miếng kim loại đó thế là tạo ra được không khí nóng thổi vô lồng giặt nơi chứa đồ ướt, hơi nóng sẽ làm bốc hơi nước từ quần áo và thổi thẳng ra ngoài qua ống hơi. thế là đồ khô. Trong quá trình làm khô đồ sẽ tạo ra bụi vải và máy nó sẽ có bộ lọc bụi vải, nhớ vệ sinh thường xuyên để hiệu suất máy đạt hiệu quả tốt nhất.

Ưu điểm: dễ sửa, chi phí thấp
Nhược điểm: phải lắp ống thông hơi, hao điện nhất trong 3 loại, hiệu quả không tốt bằng loại sấy bơm nhiệt.

Máy Sấy ngưng tụ là gì? Nguyên lý hoạt động cơ bản? ưu điểm nhược điểm?

Loại máy sấy này được nâng cấp từ loại thông hơi phía trên, nó có một cái khay đựng nước hoăc ống dẫn nước ra ngoài để thải bỏ. nguyên lý hoạt động giống máy thông hơi nhưng nó khác ở chỗ nó không thổi khí nóng ra ngoài mà nó sẽ có buồng ngưng động nước lại và nước sẽ giữ lại khi nào đầy bạn chỉ cần mang đi đổ thôi, loại này thường mắc hơn vài triệu khi so với máy thông hơi. vì ngưng đọng nước nên không cần phải dẫn ống thông hơi ra ngoài chi cho mệt, để đâu xài cũng được miễn là gần nguồn điện đủ tải là được. loại này thường được lựa chọn nhiều nhất do P/P ( hiệu năng trên giá thành) nó tốt nhất, vừa đạt được hiệu quả sử dụng tốt, lắp đặt đơn giản, gọn gàng mà giá chỉ mắc hơn loại thông hơi chút.

Ưu điểm: Gọn gàng, để đâu cũng được, tiết kiệm điện hơn loại thông hơi, hiệu quả hơn loại thông hơi, P/P tốt nhất.
Nhược điểm: giá cao hơn xíu, khó sửa hơn loại thông hơi, phải đổ nước đi.

Máy Sấy bơm nhiệt là gì? Nguyên lý hoạt động cơ bản? ưu điểm nhược điểm?

Loại máy này còn được gọi là máy sấy Block nguyên lý hoạt động khác hẳn cũng là loại xịn nhất trong 3 loại, nó hoạt động với máy nén và gas, bạn có thể tưởng tượng nó hoạt động giống như máy lạnh vậy đó nhưng đây là máy nóng( hihi), không khí nóng không thoát ra ngoài mất luôn mà được bảo lưu và tuần hoàn lại( yếu tố này làm cho máy tiết kiệm điện nhất trong 3 máy), nếu nó tuần hoàn như vậy thì tại sao nó lại làm khô đồ được ta? Đây là vấn đề: máy chạy làm nóng không khí tạo ra không khí nóng khô, không khí nóng khô chạy vô lồng giặt lấy hơi nước từ đồ, lúc này không khí khô trở thành không khí nóng ẩm, không khí nóng ẩm được đưa sang buồng ngưng tụ lại thành nước và không khí nóng khô sẽ bị mất nhiệt nhưng không mất hoàn toàn, công việc của máy là hâm nóng lại không khí đó thành không khí nóng khô. Thế là hết một vòng tuần hoàn. Ngoài ra máy sấy bơm nhiệt có một đặc điểm khác hẳn so với 2 loại máy trên đó là nhiệt độ đưa vào làm khô đồ thấp hơn hẳn 2 loại máy trên, đồng nghĩa với việc đồ sẽ giữ được độ đẹp bền cao hơn, điều này cũng là một nhược điểm nó sẽ có thời gian là khô đồ lâu hơn. Chậm mà chắc đó mà.

Ưu điểm: tiết kiệm điện, xịn nhất bọn, giữ đồ chất lượng cao hơn và bền hơn, nhiệt độ làm khô đồ thấp tối ưu cho việc bảo vệ màu sắc và chất lượng đồ đạc.
Nhược điểm: Giá cao nhất đám (bù lại tiết kiệm điện nên chắc cũng không lỗ lắm, hihi), sấy đồ lâu hơn, phải đổ nước.

Quảng cáo

Kết: Theo phân loại trên thì mình nghĩ để chọn một máy sấy cho gia đình chúng ta nên chọn loại sấy ngưng tụ hoặc sấy bơm nhiệt sẽ ok hơn, loại thông hơi rườm ra và kém hiệu quả về mặt thẩm mỹ, về lâu về dài không kinh tế bằng. Hi vọng bài viết này sẽ giúp các bạn hiểu sơ về máy sấy để dễ lựa chọn và phân loại hơn. Bạn đang sử dụng loại gì có thể comment bên dưới nhé!!
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DKez
TÍCH CỰC
3 năm
Để máy sấy lên máy giặt ổn ko nhỉ, máy giặt thỉnh thoảng có mẻ giặt rung kinh lắm, như chơi thuốc lắc ý
bourne6372
TÍCH CỰC
2 năm
@nukenuky Là vặn như thế nào vậy bác ?
nukenuky
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bourne6372 Phía sau máy sấy, gần cạnh đáy, có lỗ vít để vặn cái pat vào. Máy LG của mình thì ở góc dưới bên trái (nhìn từ mặt sau máy sấy). Trong catalog của máy sấy có hình minh họa. Bạn xem thử catalog máy bạn đi, chắc phải có hướng dẫn phần này.
bourne6372
TÍCH CỰC
2 năm
@nukenuky Trên catalog : mình thấy nó ghi phải bắt vô tường , nó còn nhấn mạnh là tường phải chịu lực được bao nhiêu kg nữa
nukenuky
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bourne6372 vậy thì tùy hãng thôi bạn, của mình là LG thì không cần bắt vào tường. Mình cũng sử dụng như vậy được 2 năm rồi không vấn đề gì
RIM
CAO CẤP
3 năm
Mình dùng loại cao cấp hơn: sử dụng năng lượng mặt trời và gió tự nhiên (tất nhiên là phải có sợi dây và mấy cái mắc quần áo)
Hun cái nè
@MidadGyllenhaal Đọc hướng dẫn sử dụng đi
@nnkjsc Đọc rồi á 😆
Tưởng có gì hay hơn để nói.
@MidadGyllenhaal biết cái chế độ giặt ngâm không
@nnkjsc Vẫn không sạch được hết mà với nhiều loại vải còn làm hư thêm nha.
Anh em thương vợ giặt phơi mệt thì nên mua máy giặt sấy nhé, phơi phóng mất thời gian và bụi bặm lắm.
(Ảnh minh hoạ từ internet)
@Nicotine Caffeine Ngoài ra còn tiềm ẩn nhiều nguy hiểm há bác. Haha.
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Nicotine Caffeine ảnh quen quen
dennistam
ĐẠI BÀNG
3 năm
MÌNH DÙNG GIẶT SẤY ELEX QUÁ HÀI LÒNG, KO CẦN PHẢI PHƠI ĐỒ NHƯNG ỦI ĐỒ CỰC HƠN TÍ VÌ NHĂN NHÚM 😆)
dilligad
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngưng tự mà hiệu suất hơn thông hơi thì có gì sai sai, ngưng tụ là tốn điện nhất mới đúng nếu cùng làm khô một lượng quần áo như nhau, giá đắt hơn lắp thì phức tạp hơn. Ngưng tụ chỉ phát huy tác dụng khi buộc phải để máy trong phòng kín. Nhớ đâu cách tính điện tiêu thụ nếu ngưng tụ tốn 100% điện thì thông hơi sẽ khoảng 85% và heat pump là 45%.
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xài thật tế cả 2 thì mình thấy tốn điện ngang nhau 😆=)) . Chắc chênh lệch không nhiều nên mình thấy $ điện mỗi tháng vẫn thế
Ah còn lắp đặt phức tạp hơn thì bạn sai nhé. Khui thùng cấm điện là xài thôi, còn đơn giản hơn máy sấy thông hơi phải đi đường ống thoát hơi 😁
Vmemory
CAO CẤP
3 năm
@hiddenwave Coi thông số kỹ thuật mỗi cái nhiêu W rồi nhân cho số giờ làm việc. Mà mình thấy 1 tháng vài lần thì tính ra cũng chả nhiêu tiền điện để chênh lệch
Mình để trên sân thượng, nên chơi thông hơi. Mùa đông mùa nồm dùng thôi chứ hè còn phải phủ bạt cho máy vì trên đó nóng nắng chết mẹ
Ơ mình đang tìm hiểu mấy con lg vs ss loại heapump thì là loại nào v ad
@toivaem986 E đang dùng con heatpump samsung, mua 14tr, khá ổn
@Hồ Mạnh 194 Ôi đúng lọai em đang ngắm ấy, có app kn đt đungd ko bác. Thấy mn khen lg hơn nên đang phân vân
vuquang1221
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hồ Mạnh 194 Mình cũng mua samsung 14 củ dùng thích thật , không còn lo giặt đúng giờ để kịp phơi ,máy sấy rất ít nhăn dù chưa bật chống nhăn quá hài lòng
@Hồ Mạnh 194 14tr có heatpump ấy á bạn
anhotuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngưng tụ tốn điện hơn thông hơi. Công nghệ sấy 2 loại như nhau, ngưng tụ tốn thêm điện để chuyển hơi nước thành nước so với thông hơi.
Máy ngưng tụ hiện có nhiều máy nối ống xả trực tiếp ra ngoài, ko phải đổ nước
cuderth
TÍCH CỰC
3 năm
con LG 80bw em đang dùng thích ngưng tụ cũng dc, mà thích nối ống cho nước nó tự chảy cũng dc đấy bác.
anhotuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngo Nhut Truong Ngưng tụ của elex, Lg có ống nối hết. Các hãng khác mình ko rõ
@anhotuan Ngưng tụ qua bộ tản nhiệt thụ động, có điện đóm gì chỗ đó đâu
Cũng đang tính kiếm cái dùng
cuderth
TÍCH CỰC
3 năm
em dùng ngưng tụ lg, nhà gỡ hết các loại dàn phơi 5 năm nay rồi. nhớ lại cảnh mùa nồm mà quần áo trẻ con giăng đầy trong nhà để bật điều hòa cho nó khô, đến khổ 😔
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@cuderth em đang dùng con tủ sấy bằng vải tiross 3 năm nay thấy vẫn bền, nhưng hơi phiền và mất công.
Hay quá nè
Bơm nhiệt và nhưng tụ chả cái nào phải đổ nước cả.
Dẫn cái ống nc thải ra là xong mà chứ hơi đâu mà đi đổ
@huycuong7290 Thực ra đổ nước cũng có cái hay đó là đổ nước thì vệ sinh lưới lọc luôn. Vì sấy quạt thổi ra khá nhiều sợi vải. Mình đã gặp nhiều trường hợp quên vệ sinh lọc bụi, mở ra trông khiếp luôn.
anhotuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanhung1433 LG có con mới ra mắt có tính năng tự làm sạch bộ ngưng tụ. Ko biết thực hư thế nào
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
3 năm
@huycuong7290 Lúc NV giao hàng gắn mình không biết vụ này, làm phải toàn đổ tay, mặc dù máy nằm kế bên ống thoát nước
Giờ cũng không biết cái ống thải nó nằm chỗ nào 😁
Mình dùng đồ tự nhiên miễn phí , hồi trước thì dùng cả máy đào coin để sấy, 1 công đôi việc
Vmemory
CAO CẤP
3 năm
@sskkb Tui tưởng ông lắp phòng lạnh cho máy đào
siverrally
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy giặt sấy thì nó dùng công nghệ nào trong các loại bác kể trên nhỉ
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
@HaiChin Ngta đang hỏi tiệm giặt sấy 😆. Còn máy chạy bằng nối ống gas vào là khác nha. Khác máy HeatPum nha
Ko thấy câu nào hỏi tiệm nha bạn. Và máy giặt sấy của nhật cũng đâu có phải nối ống gas đâu, nó hoạt động khép kín như điều hòa mà bro.
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
@HaiChin Thì là loại heatpum đó ba. Hãng nào chả có
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
@HaiChin À noia chung là đọc bị lộn đó 😃
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu có tiền nên mua 1 cái Heatpum. Hãng nào cũng đc. Vừa sạch sẽ vừa đỡ phải con này con kia đậu lên đồ. Ít bụi vải.
hohahcn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thêm kinh nghiệm:
Ngưng tụ: áo quần nhăn và co lại, nhất là áo len người lớn sẽ co thành áo em bé. Còn lại ổn.
Heatpump bơm nhiệt: áo quần mềm mại, ko co.
Còn vụ tiết kiệm điện thì... kệ bà nó đi haha
@hohahcn Do dòng bơm nhiệt giá vẫn ca cao quá nên ít người dùng.
hohahcn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Quang Ngọc 2401 Gần đây giá cũng bớt chút.
Ví dụ em samsung mã 5200 gì đó còn có hơn 13tr.
Trước toàn 15tr kể cả nhật bãi
Bút xanh
TÍCH CỰC
3 năm
Loại ngưng tụ có phả hơi nóng ra ngoài y như loại thông hơi, chỉ chưa biết nó có mang bụi ra như loại thông hơi không thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019