Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phần mềm bản đồ offline hỗ trợ GPS cho palm pre

thonght
5/7/2010 15:28Phản hồi: 67
Phần mềm bản đồ offline hỗ trợ GPS cho palm pre
Hello all,

Lang thang trên google, precentral mấy ngày, cuối cùng mình cũng tìm đc 1 phần mềm bản đồ hỗ trợ gps có thể chạy offline. Không cần phải có wifi hay 3G (hay Edge) như google map.
Bộ phần mềm gồm 2 phần:
1. Maptool: Tương tự như google map, tuy nhiên phần mềm có option cho phép sử dụng cơ sở dữ liệu bản đồ trên máy, ko cần online load về.

2. Phần mềm download các ảnh bản đồ về máy tính. Sau khi down về máy tính bạn sẽ phải copy sang palm pre. Có một số phần mềm làm đc việc này:
- jTileDownloader
- Mobile Atlas Creator 1.7 (mình đang dùng)

Mình mới cài và dùng đc 1 ngày, nói chung là hoạt động tốt.

Hướng dẫn cài đặt:
- Cài Maptool thông qua preware, sau khi cài xong các bạn có thể dùng ngay, nó có chế độ online như google map, tuy nhiên bản thân nó dùng bản đồ khác không phải là google map.
- download phần mềm thứ 2 về máy tính và chạy. Chọn vùng bản đồ mà bạn muốn tải, mức độ zoom (mình đang để 13, 14, 15), loại bản đồ (mình tải google map).... rồi tải về máy, bạn sẽ có 1 thư mục trong đó có các sub folder 13, 14, 15
- Kết nối Palm pre vào máy tính qua USB, tạo thư mục .Maptool trên ổ gốc và copy toàn bộ dữ liệu đã download về (chỉ copy các thư mục 13, 14, 15 vào)
- Vào setting của Maptool, chuyển chế độ renderer về Offiline.

Giờ thì thưởng thức bản đồ google map offline, hỗ trợ GPS.

1 screen shot trên pre plus của mình (màu chỉ xanh chính là đường đi của mình mà phần mềm log lại):

More link:

Quảng cáo

67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thks bác em cũng đang cần cái này 😁
nhv12
TÍCH CỰC
14 năm
Thanks bac ............................
Chỗ cài đặt maptool thì dễ rồi, đọc tiếp thì không hiểu nữa bác ạ. Chọn vùng bản đồ, rồi down gì đó.
vothelan
ĐẠI BÀNG
14 năm
đúng rồi! trình độ tin học có hạn....bác chủ thớt up dữ liệu lên luôn được không?
em cảm ơn
nhv12
TÍCH CỰC
14 năm
Bác chủ thớt up dữ liệu bản đồ lên cho anh em luôn đi, mình đang down mà thấy lâu quá.
vothelan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Quá tuyệt! cảm ơn bác chủ thớt....! download ngay đây
Mình có làm theo y như bạn chủ topic rồi mà sao vô maptool ko thấy map đâu hết. Bạn chỉ anh em rõ khúc đó đi.
Hello all, Thực ra phần mềm này có 2 phần mềm riêng biệt.

1. Phần mềm Maptool cài trên palm pre: Đây là 1 phần mềm tương tự như google map có sẵn trên máy, cài vào là dùng được ngay không cần nghĩ ngợi gì cả. Điểm đặc biệt của phần mềm này là ngoài chế độ online (nghĩa là cần active data connection để download dữ liệu bản đồ về theo vị trí- thông qua việc định vị gps)

Maptool còn có chế độ offline. Để hoạt động ở chế độ offline các bạn cần làm 2 việc:

- trong preference chuyển chế độ renderer về offline. Lúc này thay vì load dữ liệu bản đồ từ các server qua active data connection, máy sẽ đọc dữ liệu từ thư mục .Maptool (nhớ là có dấu "chấm" trước tên thư mục)

- Cần download và copy dữ liệu bản đồ vào thư mục .Maptool trong thư mục gốc của Pre như đã nói ở trên (cái này liên quan đến phần mềm độc lập thư 2 là: Mobile Atlas Creator 1.7)

2. Phần mềm Mobile Atlas Creator 1.7: Đây là phần mềm download dữ liệu bản đồ về máy tính và lưu lại các dữ liệu đó dưới định dạng là các file ảnh và có cơ cấu thư mục tương thích với phần Mềm Maptool như ở trên.

Các bạn tìm hiểu qua phần mềm Mobile Atlas Creator 1.7 một chút là dùng được ngay thôi mà (phần mềm này cá nhân mình đánh giá chưa đc tốt cho lắm, phải chọn vùng bản đồ để download khá thủ công và mất thời gian).

Mấy câu hỏi các bạn ở trên mình trả lời lần lượt:

: Với phần mềm Mobile Atlas Creator các các bạn browse đên vùng bản đồ cần rồi khoanh vùng lại (sẽ là 1 ô hình chữ nhật): ví dụ, HN, Nghệ An....

: mình nghĩ bạn nên down đúng phần bản đồ bạn cần, để mức zoom hợp lý (mình để 8-16 của HN thì cũng nhanh), Không nên chọn vùng bản đồ lớn mà mình không dùng đến.

: Bạn nhớ tên thư mục phải đặt là: ".MapTool" nhé, có dấu "chấm" đằng trước đó.

Chúc các bạn thành công.
Mình có đặt tên rùi nhưg window báo lỗi là ko cho dùng ký tự chấm bác à
Bạn cài phần mềm Internalz lên, dùng nó để tạo thư mục, hoặc dùng chế độ như kiểu console trong phần mềm Webosquickinstall là ok ngay, mình thì phải dùng Internalz đó.
thanks for share............................
em làm nư bác chỉ rồi mà vào nó k lên bản đò gì hết bác ơi. hjzzzzzzzzz
FerrariFXX
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn thonght cho mình hỏi với:
- Tạo thư mục .Maptool ở đâu nhỉ (bạn nói tạo ở gốc là sao, mình tạo trong /media/internal đã đúng chưa hay phải ra hẳn ngoài tạo?)
- Các thư mục dùng Mobile Atlas Creator down về có tên là Layer 01, 02, ..... thì có cần đổi tên ko? Copy cả thư mục vào .Maptool hay chỉ copy các file ở trong vào?

Mình vẫn chưa xem được offline, ko có vietmap cho WebOS nhỉ 😃.
Giúp mình nhé, thanks.
ngthevan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác chủ topic cho em hỏi cái này dùng được cho Pixi + không ạ?

Hello Bạn,

Thư mục là: /media/internal/.MapTool

Nhớ là case sensitive nhé.

Trong thư mục đó sẽ là các thư mục nhỏ hơn: 10, 11, 12... theo tỷ lệ zoom bạn down về (Không có layer).

Mình cài 1 cái được ngay mà, bạn check lại nhé.

---------- Post added at 10:28 PM ---------- Previous post was at 10:28 PM ----------

Palm pixi dùng tốt bạn ơi...
FerrariFXX
ĐẠI BÀNG
13 năm

Mình down về thì nó hiện rất nhiều thư mục từ 0 đến 19 vì mình chọn tất cả tỷ lệ zoom, tên của các thư mục đều là Layer 00, 01...., trong các thư mục là các file layer name 00 và có đuôi .tar. Bạn có thể up data của bạn lên được ko?
Thanks.
Mr.Siro
TÍCH CỰC
13 năm
hình như có bản update mượt hơn nhỉ
bản update đẹp hơn và nuột hơn đó, có thêm mũi tên khi di chuyển và có thể freely naviagate cả bản đồ.
Mai mình up chụp screen màn hình các bạn thấy ngay file dữ liệu...
Maptool này nói chung chỉ để xem bản đồ offline, chứ còn so với google map thì thua xa, VD như maptool không có tìm đường.

Cách cài + download bản đồ về thì đơn giản, ai cần bản đồ của tỉnh thành nào cứ ới 1 cái, tui upload lên cho
FerrariFXX
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cần bản đồ HN, bạn up giúp với 😃
bạn ơi kiếm dùng mình bản đồ Huế cho Maptool nha ^^!
Anh cho em xin mấy thư mục từ 13 -16 của HCM Đồng Nai vs Bình Dương luôn nhé anh. Thank
@nhimret Bạn ơin cho minh xin bản đồ đong nai được k bạnm thanks nhiều nè!
cái này cài thêm để tham khảo , xem bản đồ thông thường thôi , còn đâu cứ xài google map là oke mà , tội gì bỏ máy cày mà cày bằng trâu @@
titaacos
ĐẠI BÀNG
13 năm
voọc roài nhưng MapTool trắng phớ các bác ah
asimor
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác chủ topic up cho ae dữ liệu bản đồ Hà Nội nhé. Cám ơn bác trước.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019