Phần mềm Lightroom & photoshop CS khác nhau thế nào?

tony_doan
24/2/2009 6:14Phản hồi: 41
Mình dùng Photoshop cũng lâu rồi. Nhưng hôm vừa rồi mới thấy một bạn ở box này nhắc đến phần mềm lightroom, lên mạng đọc giới thiệu về phần mềm lightroom này nhưng thực ra cũng không hiểu mấy. Anh chị em nào có kinh nghiệm về 2 phần mềm này xin tư vấn giúp Lightroom và Photoshop CS khác nhau như thế nào, ưu nhược điểm từng software và tại sao Adobe lại phải tách thành 2 phần mềm riêng biệt vậy.

Xin cám ơn!
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranqui89
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cũng xuất thân từ lò Adobe lừng lẫy với phần mềm "khổng lồ" Photoshop nhưng Lightroom lại có cấu trúc, thiết kế hoàn toàn khác hẳn: nó cung cấp một số công cụ mới, tính năng mạnh hơn, và trong nhiều trường hợp lại dễ hiểu và dễ dàng sử dụng hơn các công cụ của Photoshop.

Điểm khác biệt lớn giữa Photoshop và Lightroom chính là cách mà mỗi chương trình áp dụng trong việc xử lý hình ảnh. Nếu như trong Photoshop khi bạn thực hiện càng nhiều lần tinh chỉnh thì ảnh sẽ càng suy giảm chất lượng. Ngược lại trong Lightroom bạn có thể tha hồ thực hiện các bước điều chỉnh, nếu thấy không ưng ý bạn có thể nhanh chóng đưa ảnh về trạng thái ban đầu trước khi xử lí chỉ bằng 1 cái click chuột.

Khác biệt thứ hai chính đó chính là về giao diện. Lightroom có 1 giao diện rất "thời trang", đẹp và hiệu quả cho việc chỉnh sửa ảnh. Nó chia thành 5 môđun, việc chuyển đổi rất dễ dàng, các công cụ ít hơn, dễ sử dụng, hiệu quả cao hơn trong nhiều trường hợp.

Lightroom thân thiện, dễ dàng sử dụng hơn Photoshop. Không những nó đã đem đến cái trực quan tổng thể của ảnh mà nó còn tỏ ra cực kỳ hiệu quả cho những người có nhu cầu chỉnh sửa ảnh với số lương lớn, cần thực hiện nhanh những nhu cầu in ấn, tạo album ảnh trên web. Lightroom đã cung cấp ĐỦ cho
người chơi ảnh những cái mà họ cần ở một chương trình xử lí ảnh.
em không đồng ý kết luận này 😃
nếu biết dùng ps, ngay bước đầu tiên khi chỉnh sửa ảnh ta phải tạo bản layer copy background, tức là mọi việc sửa chữa, gia cố, bùa phép đều được thực hiện trên layer, mask và tùm lum tùm la thứ, không thể nói ps càng sửa chất lượng càng giảm được bác ạ 😃

giới chuyên nghiệp thì sử dụng lr để quản lý file và xử lý sơ bộ, sau đó đưa qua ps để hoàn thiện, giới ít chuyên nghiệp hơn thì dùng bridge để quản lý, camera raw để xử lý sơ bộ, sau đó cũng đưa qua ps để hoàn thiện. (giới gà như em thì chụp xong là post ngay😁 bởi vậy gà vẫn là gà)

nói tóm lại, theo em là nếu thực sự nghiêm túc trong con đường đau khổ này, ta cần phải nghiên cứu cả lr và ps 😃
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Airblade14 dùng history cho nhanh bác ơi ko cần tạo duplicate laye đâu
tony_doan
TÍCH CỰC
15 năm
Cám ơn bạn tranqui89, như vậy có thể hiểu là lightroom dành cho những người dùng không chuyên nghiệp, không đòi hỏi kỹ năng và hiểu biết sâu hơn chăng?
tranqui89
ĐẠI BÀNG
15 năm
Không hẳn là vậy bác à. Có nghĩa là thế này Lr dùng để chỉnh sửa ảnh tổng thể vì dễ dùng hơn Ps, cho hiệu suất cao mà nhanh nữa nhưng nếu mà Lr potay.com rồi thì mới chuyển qua Ps để can thiệp sâu hơn vào ảnh như cách của bác Airblade14. Tốt hơn hết bác nên biết dùng cả Lr lẫn Ps là vẹn cả đôi đường.Như bác Airblade14 "nói tóm lại, theo em là nếu thực sự nghiêm túc trong con đường đau khổ này, ta cần phải nghiên cứu cả lr và ps " 😁
testdasi
TÍCH CỰC
15 năm
Em dùng Lightroom cho tất cả mọi thứ, khi nào Lightroom không làm được (như làm texture) thì em mới quăng qua cho PS. Lightroom thiên về quản lý ảnh nên nếu chụp nhiều, có thể chỉnh nhiều ảnh một lúc tiện hơn.
Nếu các bạn đã quen dùnng bộ Adobe Photoshop chắc đều có biết đến và có dùng qua Adobe Bridge. Đây là phần mềm cơ bản để quản lý thư viện ảnh, sắp xếp, phân loại cơ bản trước khi tiến hành xử lý.

Adobe Lightroom (LR) ra đời trên cơ sở thay thế dần cho Adobe Bridge (AB) cho 1 số người không có thói quen dùng Bridge (nhận định cá nhân của mình). Ý tưởng cơ bản của LightRoom là sự kết hợp khả năng quản lý thư viện ảnh của Bridge, bộ chuyển đổi file Raw Adobe Camera Raw (ACR) và cả những tính năng mới trong việc chỉnh sử ảnh mà ACR giới thiệu gần đây. LR được Adobe giới thiệu như 1 công cụ hoàn toàn mới cung cấp cho người dùng bán chuyên và chuyên nghiệp 1 workflow tốt hơn trong việc quản lý và xử lý ảnh trong giai đoạn ban đầu (can thiệp về màu sắc, chuyển đổi màu, can thiệp về Cân bằng trắng, độ phơi sáng, cắt cúp hình, ...), nhưng không thể thay thế Photoshop trong việc can thiệp sâu hơn vào 1 bức ảnh. Ví dụ nhé: LR không thể cho bạn tính năng chỉnh 1 vùng cục bộ của 1 bức ảnh, để làm được điều này, bạn phải dùng đến 1 chương trình chỉnh sửa ảnh chuyên dụng hơn như Photoshop, Corel Photopaint, GIMP, ....

Cái hay của LR là tính năng chỉnh sửa ảnh mà không làm mất, không ảnh hưởng đến ảnh gốc nhờ việc quản lý tập trung các file gốc, và các chỉnh sửa trên từng bức ảnh được lưu ở 1 dạng file log riêng biệt. Còn rất nhiều điểm hay ở LR chờ bạn khám phá.

@all: em thấy các bác hiểu và nhận định về các phần mềm bên trên hơi bị sai lệch.
Đồng thời chưa thực sự hiểu vì sao Adobe tạo nên phần mềm như thế, dành cho ai xài, và vì sao nó ra đời trong thời điểm đó.
Em sống, ăn, ngủ và sử dụng những sản phẩm của Adobe từ năm 1993 đến nay nên hiểu các bác bên ấy làm mấy soft linh tinh này. Nhiều gói sản phẩm rất lạ nhưng ứng dụng vào thực tiển rất tốt, mà nhiều diễn đàn đồ họa lại ko nhắc tới.
Nếu các bác quan tâm, thì em sẽ chịu khó viết so sánh tí.
tony_doan
TÍCH CỰC
15 năm
Đúng thế! Không phải tự nhiên Adobe lại đưa ra những sản phẩm tương tự nhau, có thể nó phục vụ mục đích hướng tới đối tượng nào đó với những tính năng nào đó khác nhau.
Bạn cứ viết đi. Mọi đóng góp cho cộng đồng đều được hoan nghênh, nhất là mình còn gà trong việc chỉnh sửa ảnh lắm. Cám ơn bạn trước!
doantuhy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@alanguyen Pts nó can thiệp sâu hơn vào ảnh. Nhưng mà những người chụp ảnh chỉ muốn hậu kỳ nhanh như làm màu, cứu sáng chứ k chỉnh làm đẹp da hay mông má lại mẫu nhoều thì chỉ cần dùng lr là đủ bác à. Em rất lười dùng pts vì pts nó rộng quá. Em chỉ dùng đc 10% của nó thôi. Mà 10% đó thì lr đáp ứng tốt hơn 😃
quéo còm anh Đức chia sẻ kinh nghiệm. Anh Đức mà hổng viết em dí tới bến luôn cho coi.
em thấy phần mềm này giống DPP của Canon ấy
các bác nào có chương trình Adobe Lightroom cho em xin về ngâm cứu với. nghe các bác phân tích thấy cũng hay hay.
đây bác torrent tốc độ cao ^^
http://www.mininova.org/get/1651147
tắt chế độ uplad để link được chay nhanh hơn ^^:p:p
lkt1827
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sailamkhi0nline Thank bác đã chia sẽ link. Nhưng torrent mà bác không upload thì không đẹp tí nào.
mấy bác cho em hỏi thêm adobe photoshop Elements 7 dùng để làm gì nữa

làm kĩ xảo phim !..................................

BAovan : "Cái khác biệt lớn nhất và quan trọng nhất là Lightroom dành cho các nhà nhiếp ảnh thể loại báo chí, mỗi ngày có thể phải xử lý hàng loạt (batch processing) vài ngàn tấm ảnh chất lương cao ( định dang R A W)," đúng ! công dụng chỉnh sửa màu sắc hàng loạt .

Cái chính là Cạnh tranh với phần mềm apater của appel .
Cái khác biệt lớn nhất và quan trọng nhất là Lightroom dành cho các nhà nhiếp ảnh thể loại báo chí, mỗi ngày có thể phải xử lý hàng loạt (batch processing) vài ngàn tấm ảnh chất lương cao ( định dang R A W), để xuất ra giấy, web, mail... Dĩ nhiên nó có quan hệ mẹ con với Adobe Photoshop, vì các công cụ manh nhất vẫn nằm trong PHO TOSHOP ( gủi file sang chỉnh sửa o PHOTOSHOP rồi trả về Lightroom...

Thế mạnh thứ 2 là cách lưu trữ, xếp loại hết sức chuyên nghiệp để có thể quản lý hạng triệu tấm ảnh

Thứ ba là luồng làm việc (workflow) hết sức khoa học, nhằm mục đích "giảm thời gian ngồi trước máy tính để tăng thời gian trước máy ảnh " ...
Em cũng muốn thử Lightroom để biết xem như thế nào. Trước khi thử em hỏi các bác. Nếu như em có 100 tấm ảnh chụp trên 1 máy ảnh có ngang và rộng cùng nhau. Ví dụ như là chụp tiệc đám cưới hỏi và việc này thì sử dụng thường xuyên. Em muốn drop hàng loạt bức ảnh nhỏ lại 600 width height thì auto.
Thông thường em sử dụng resize image nhưng cho hình ảnh không được tốt. Photoshop dùng action thì cũng rất là mất công.
Còn lightroom không biết có làm được việc đó không?
Quá đơn giản, chọn tất cả những tấm cần crop và export ra kích thước 600, làm một nhát là xong.

Lightroom nhấn mạnh vào chỉnh sửa cả cụm (batch) và chỉnh sửa tổng thể (global adjustment) nên rất tiện khi phải xử lý nhiều hình theo một kiểu.
Em thì thích dùng ACDSee để quản lí và view ảnh. Các batch tools của nó cũng khá nhiều, đặc biệt em hay dùng ACDSee để resize hàng loạt cực nhanh với nhiều tùy chọn (height, weight, %, v..v...) Bác có thể tham khảo ACDSee, cũng là 1 trình nổi tiếng với những ưu điểm riêng, nhất là sự tiện dụng cho everyone.

;)
@sailamkhi0nline: Adobe Photoshop Elements là bộ phần mềm chỉnh sửa ảnh Photoshop đuợc rút gọn và giản lược nhiều tính năng nhằm hướng đến nhóm đôi tượng ngưòi sử dụng không chuyên.

@Vuart: dường như bạn nhầm Adobe Photoshop elements (họ sản phẩm photoshop) vơí Adobe Premiere (họ sản phẩm chuyên dựng film)
mình muốn hỏi là khi watermarks sau đó save thì save vào đâu trong Lightroom, muốn xuất ảnh đã watermarks ra kiểu gì
@n2t271 để sửa watermarks bác vào Edit -> Edit Watermarks

để thêm watermarks vào ảnh khi export bác chọn watermarking là xong.
Theo e sử dụng thì thấy LR sử dụng nhanh và chất lượng ảnh thì ngang ngửa pts, nhưng chủ yếu dùng để sử lý về màu của ảnh thui, còn PTS thì như 1 cái thư viện, unlimited tool í, muốn làm j trên cái ảnh cũng đc ^^ bt thì e toàn retouch xóa mụn vs liquify ở PTS xong sang LR chỉnh màu cho nhanh :">
zzchangngoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
cho e hỏi Lr ko retouch mụn dc hả các bác...e mới vừa cài còn lăn tăn...
@zzchangngoc Không hiểu được bạn đang muốn nói điều gì.
zzchangngoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@binhpt retouch mun đấy a...e mới vừa cài Lr để thay cho ACDSee mà thiếu mất phần đấy...
Có. Xem phần Spot removal
Bác nào co bùa cho Lightroom 4.3, cho mình xin
cám ơn nhiều
;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019