Phần mềm Notepad trên Windows cuối cùng cũng được update tính năng mới!
Duy Luân
3 nămBình luận: 132
Phần mềm Notepad trên Windows cuối cùng cũng được update tính năng mới!
Ứng dụng Notepad huyền thoại của Windows sắp được cập nhật trong đợt ra mắt Windows 10 kế tiếp (Windows 10 Redstone 5), một chuyện rất hiếm khi xảy ra trong 33 năm tồn tại của phần mềm này. App mới bổ sung chức năng xóa hẳn 1 từ bằng cách nhấn Ctrl + Backspace, cho phép tự động tìm tiếp sau khi đã tìm đến cuối văn bản, các tùy chọn của ô Find / Replace cũng sẽ tự ghi nhớ khi bạn mở dùng nó vào lần sau. Ứng dụng Notepad giờ cũng có thêm khả năng zoom chữ bằng cách nhấn Ctrl + Cộng hoặc Trừ, hay vừa nhấn Ctrl vừa cuộn chuột cũng được, còn Ctrl + 0 sẽ quay về mức zoom mặc định.

Một số thay đổi khác:
  • Khi bật tính năng Word Wrap (tự động xuống dòng khi đến cạnh màn hình), bạn cũng sẽ xem được số cột dòng như bình thường.
  • Mở file dung lượng lớn tốt hơn
  • Phím mũi tên giờ sẽ bỏ chọn chữ trước khi di chuyển con trỏ
Redstone 5 dự kiến sẽ ra mắt vào cuối năm nay, nó là bản update lớn thứ 2 trong năm dành cho Windows 10.

Nguồn: Microsoft
ncxn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cũng chả làm gì, nó làm như notepad ++ thì tẹc con mẹ nó vời
up209d
TÍCH CỰC
3 năm
@ncxn Cần gì phải sài máy tính, smartphone cứ thế mở note++ lên là đủ rồi, note++ cân cả thế giới =)))))
@Phạm Đoàn Hổ Excel gõ bằng notepad cũng được 😁
@ncxn upload_2018-7-13_18-27-33.png
lammt121112
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hỗ trợ Unicode chưa?
@lammt121112 cười vl =)))))))))))
@lammt121112 bác từ quá khứ ? 😆)
ngocphuc1991
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lammt121112 Em đang định hỏi thì thấy bác hỏi bị cười quá :v , vậy mà bấy lâu vẫn tắt gõ TV để nhập liệu vô nó :v
@lammt121112 mở notepad vào format > font > chọn Calibri để hiển thị tốt hơn
kijutonet
TÍCH CỰC
3 năm
Cái mà note cực nhanh cho readme cho anh em kĩ thuật 😃
@linhsonnguyen Bình tĩnh bác 😁 cháu nó 97 còn nhỏ dại

Em cũng bị lỗi như bác build 1 case mới tinh ssd các kiểu chạy wins 10 giật tùm lum về 7 lại mượt

Trong khi con dell đời tống mua gốc wins 8 up lên 10 lại mượt chả hiểu sao :p
@kenfxone Mình cũng xài windows 10 nhiều máy rồi, thấy ok, chắc vấn đề phần cứng, hình như có nhớ là 1803 lỗi với ssd Intel, đại loại vậy.
@kenfxone Ai nói nó nặng đâu bác... Chỉ là phần mềm xung đột với phần cứng thui ạ. Nếu là lap hoặc case do nhà sx lắp ráp nguyên chiếc thì thường sẽ ko có vấn đề gì. Nhưng trường hợp case tự build thì vẫn có xác suất bị như vậy đó bác. Nguyên nhân thì vô vàn lắm nhưng kiến thức em có hạn nên chỉ giải thích đc với bác như vậy thôi 😁
hailongan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình vẫn hay dùng để ghi chú nhanh và hay mở file nhỏ 😃
@hailongan Mình còn dùng để xem code :v
@hailongan Tôi toàn dùng khi copy key phần mềm download trên mạng 😃)
hailongan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hung_nguyenbmw Cái này là chắc chắc rồi 😁:D
hailongan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thằng khôn Mình vần mở mấy file code nhỏ thôi
_Vito_
ĐẠI BÀNG
3 năm
sao ko làm cho giống notepad++ nhỉ?
@haquangvu nó là IDE bạn ạ. Bạn muốn compile hay gì mà không được hả bạn. Miễn là bạn có compiler và các extension đầy đủ là được.
gaucon3503
TÍCH CỰC
3 năm
@daovanlam76 an IDE contains a code editor, a compiler or interpreter and a debugger that the developer accesses through a single graphical user interface (GUI)
VSC không thiếu thứ gì đâu nhé.
spamspam
TÍCH CỰC
3 năm
@haquangvu Nói như không. Nó compiler được. Mà nói như bạn, Eclipse cũng không phải là ide nhé vì nó đâu compile được code.
Toàn xài notepad++ 😁
@adagioleonard Lạy hồn, paint thay thế notepad???
Word thay thế notepad???
@linhsonnguyen Dùng paint để vẽ ra chữ ý, hoặc vẽ ra hình con vật nào đó (heo bò lợn gà) tùy ý, pro hơn hẳn notepad ko thể vẽ các con 😁
@adagioleonard Chả có gì liên quan bạn ạ. Notepad là 1 phần mềm hệ thống, nó có thể làm nhiều thứ hơn là chỉ để viết chữ. Còn paint thì chỉ là 1 ứng dụng media bình thường, chả liên quan gì đến hệ thống cả. Và mình cũng chưa thấy ai dùng notepad để vẽ heo bò lợn gà.
Mình ko hiểu ý của bạn, hay bạn đang lạc cmn đề rồi.
@linhsonnguyen bạn nghiêm túc vler
Ngày trước muốn gõ TV toàn fải đổi phông 😆) Cay
@tuansiro Không biết có bạn nào biết cách gõ tiếng việt trên Notepad không?
Minh gõ xong, lưu lại và mở lên là rối tinh rối mù.
@luannguyenduc Lưu bằng mã utf-8 ak
rdhoangcuong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuansiro Từ thời 200x đã dùng được unicodem rồi mà
legiondark
TÍCH CỰC
3 năm
@luannguyenduc lưu dưới hệ Unicode là được, thường nó sẽ lưu = UTF8
@luannguyenduc mở notepad vào format > font > chọn Calibri để hiển thị tốt hơn
lúc save thì chọn encoding là unicode hoặc UTF-8
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
Mình rất hay dùng Notepad, để gõ một vài cái gì đó nhanh chóng. Pin sẵn ra taskbar để dùng luôn. Notepad++ chỉ để view code các file lớn mà muốn hiển thị dễ nhìn.
@tbdat11 Em thì dùng notepad++ như 1 ứng dụng task tiện lợi. Cũng hay phải dùng tới php với css nên notepad++ tiện hơn notepad nhiều.
PrtScr capture.jpg
@tbdat11 Thêm nữa nó có tab, khi viết xong gì đó ko cần lưu ngay, mở lên lại hiển thị như cũ, nên với em notepad++ cực kỳ quan trọng. Và cực kỳ tiện lợi.
Cảm giác admin đang bị thiếu thốn bài 😁
notepad nguyên bản.. thiếu quá nhiều tính năng
multi-tabs
word wrap
...
đã dùng notepad++ quen nên chắc ko cần
@bacsidien94 sao lại thiếu Word wrap nhỉ?
2018-07-13 (1).png
@Tìm Cupertino vẫn chưa đủ 😔
tr4n
TÍCH CỰC
3 năm
công ty công nghệ Mỹ mà đổi mới như tốc độ công ty nhà nước
Lưu Di Dân
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tr4n Người ta thực dụng ông ơi.
Quen dùng Notepad++, viết xong cứ để đó, không cần nghĩ đến chuyện lưu file, quá khỏe. Nhưng đôi lúc cũng dùng Notepad vì nó đơn giản.
@KeniVinh Với dạng này thì em dùng Sticky Notes. Có thể dùng pen để viết rất tiện.
@KeniVinh Chuẩn, sướng nhất là vụ tab với ko cần lưu file. Còn có đánh dấu dòng nữa, em còn dùng nó thay thế các ứng dụng task rất tuyệt vời và đơn giản.
PrtScr capture.jpg
cái search text của notepad rất cùi, không thể search all, 1 là up, 2 là down -_-
@khanhduy.39n Nói đúng quá
minhhq1980
TÍCH CỰC
3 năm
@adagioleonard Đúng rồi mà. Notepad hiện giờ và cả trong bài này có "Search All" đâu?
gaucon3503
TÍCH CỰC
3 năm
@minhhq1980 Nó chính là wrap around đó
minhhq1980
TÍCH CỰC
3 năm
@gaucon3503 Wrap around chỉ search theo mỗi lần click thôi chứ làm sao bằng search all trên Notepad++? Bạn có xài Notepad++ bao giờ chưa?
mrcuongth
TÍCH CỰC
3 năm
Hiện đại quá
Ai note++ giơ tay
DmooN
TÍCH CỰC
3 năm
củ chuối chứ huyền thoại gì 😃
Dùng Nano hay Vi/Vim, hoặc touch/echo/cat 😁
@Darklord.Py 1 phiếu cho Vim nha :D
legiondark
TÍCH CỰC
3 năm
@Darklord.Py windows chứ có phải linux đâu cha?
@legiondark Thì Vim đó
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019