Phần mềm update driver của nhiều hãng PC có thể bị khai thác để chạy mã độc từ xa
Duy Luân
5 nămBình luận: 32
Phần mềm update driver của nhiều hãng PC có thể bị khai thác để chạy mã độc từ xa
Hãng bảo mật Duo Security cho biết họ tìm thấy nhiều lỗ hổng trong phần mềm cập nhật driver của các máy Acer, ASUS, Dell, HPLenovo. Ngay cả khi bạn mua phiên bản chạy "Windows gốc" Signature Edition từ các cửa hàng Microsoft Store thì vẫn có khả năng bị dính lỗi do chúng vẫn được cài một vài phần mềm update của nhà sản xuất. Một số lỗ hổng ít nghiêm trọng hơn những cái còn lại, nhưng Duo Security nói rằng chúng đều có thể bị khai thác để thực thi mã độc từ xa. Nhiều phần mềm cũng không dùng giao thức HTTPS nên về lý thuyết, đường truyền có thể bị can thiệp để chạy những gì mà tin tặc muốn, và việc can thiệp đó cũng chẳng mấy khó khăn.

Duo Security cẩn thận nói thêm rằng họ bắt đầu nghiên cứu những lỗ hổng này từ tháng 10 năm ngoái tới tháng 4 năm nay, tức là một số lỗi có thể đã được khắc phục. Ví dụ, Dell năm ngoái cho biết họ sẽ giải quyết lỗ hổng trong công cụ cài sẵn của mình. Asus cũng đang sửa những lỗ hổng tồn tại trong phần mềm updater của mình.

Video chạy mã độc bằng cách khai thác lỗ hổng trên máy Asus để mở app Calculator từ xa

Nguồn: Dou Security
Có ai bữa giờ bị tự động update win 10 mà kg hỏi gì không :mad: máy bạn gái mình tự động update rồi lỗi luôn kg vào win đc bực ơi là bực...
@anhtuanngoc Máy con gái xài sao mình biết...mà cũng chẳng nghĩ là nó tự động nữa...máy mình đang xài thì ngày nào cũng nhắc nhưng mình chả úp...
@Cupertino Tại bạn không update cho bạn gái bạn thường xuyên nen Mic nó update bạn gái hộ bạn thôi!!!
@huyhoang_mmyeht mình up thường xuyên bạn ơi 😁...còn thằng mic lén lút up lên win 10 luôn chứ kg phải update bình thường :p...
@Cupertino Thế bạn vào phần Advanced Option ý tắt nó đi là ok nhé 😁 Nó có 2 chế độ là Automatic và Schedule. Chọn cái nào thì chọn.
Nhìn con Dell đẹp quá trời @@. Dân mình sống chung vs Virus quen , cùi thì không sợ bản 😁
kingtwo
TÍCH CỰC
5 năm
Kiểu này win 8 win 10 thì cứ cho update tự động trên win, còn win 7 thì tải từ trang suport luôn vậy.
lee123
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thì có thú vui mỗi lần cài lại máy là đi tìm driver mới nhất 😁 Chỉ lưu lại driver network trong máy thôi :D
Cho mình hỏi là con Dell trong ảnh là con gì thế? nhìn đẹp quá
@dongminh206 Ích Pê Ếch đó "XPS"
bango123
TÍCH CỰC
5 năm
Có một sự liên quan không hề nhẹ 😁
Win 10 thì chỉ có cách tắt windows update trong cửa sổ Services thôi
@bango123 Bạn mình để để còn update win 7 nữa...đâu biết là nó tự động chạy mà kg thèm hỏi đâu...
hvt2.0
TÍCH CỰC
5 năm
Con Dell trên cover tên gì vậy mấy bác, sexy quá <3
@hvt2.0 XPS 13...nhìn ở ngoài còn mượt và sexy lắm :p
willuz
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cupertino Em tưởng là xps 15 chứ bác nhỉ?
Mà 2 em này thì em nào sexy hơn thế? :">
@willuz Mình mới thấy 13 ah chưa thấy 15, mà chắc bự hơn thì sexy hơn rồi :">...cơ mà màn cảm ứng nó kg đc ngon như trên tablet đâu nhé, có lẽ sẽ hơi thấy thất vọng, nhưng mà vẫn cắm chuột thì cứ vô tư mà xài thôi...
pinatsu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cupertino XPS 15 chứ? v
locyt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không liên quan, cơ mà mình thích con Dell XPS 13 ở ảnh bìa quá đy 😁
Dr.BI
ĐẠI BÀNG
5 năm
@locyt Em thích cái vền của nó vs thiết kế góc cạnh.con zen nhìn ngoài cũng đẹp mà cái viền.....
mrthu123
ĐẠI BÀNG
5 năm
TRƯỚC GIỜ TOÀN DÙNG WIN CHÙA, NÊN CŨNG KHÔNG QUAN TÂM LẮM, HƯ THÌ GHOST LẠI THÔI. DRIVER CỨ DÙNG SLIM DRIVER ÚP FULL.
THN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cũng klq, bác nào xài xps13 bản non-touch cho em hỏi lướt tay theo các cạnh viền có thấy nó cảm giác lượn lồi lõm, ko phẳng tuyệt đối như thằng mac air không?
@Mod Duy Luân thử vuốt tay trên con touch giúp em cái xem sao 😃
locyt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@THN Bản touch nó không có lồi lõm gì do nó phủ 1 lớp gương phía trên, còn bản non-touch thì nó có cái gờ màn hình!!! Mình đã check thử roài 😁
THN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@locyt Dòng cao cấp mà Dell làm tệ quá bác nhỉ.
Apple nó cắt phẳng tưng, di tay theo mọi cạnh đều không bị cảm giác lồi lõm thế này.
Một điểm trừ cho Dell =))
locyt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@THN Mình không nghĩ là Dell làm tệ, theo mình nghĩ Dell làm thế là có lí do gì đó!!! Mình đã xài rất nhiều loại Dell, từ dòng Home, đến Bussiness cho đến WorkStation!!!! Phải nói là chất lượng và độ bền của nó ở đẳng cấp khác hoàn toàn so với các dòng máy của Đài Loan hay tung của.
THN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@locyt Hì, em ko chê về chất lượng, mà chỉ nói riêng vấn đề viền màn hình cắt gọt thế nào mà người dùng vuốt chơi chơi cứ có cảm giác uốn lượn lồi lõm, ko được nuột thai 😁
VUHEO
TÍCH CỰC
5 năm
Mới dính chiều nay, chắc xài linux luôn cho rồi. Windows 10 bản quyền, virut chính hãng thế mà vẫn dính chưởng.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019