Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phân vân giữa Sirius FI RC và Jupiter FI RC

ddid
7/3/2017 10:39Phản hồi: 28
Các bác ơi. Cho e hỏi chút nhé.
Số là e đang rất phân vân ko biết nên mua giữa
- Sirius Fi RC, 26tr
- Jupiter FI RC, 31tr

Cùng 2017, cũng cùng phân khối 115, cùng bánh đúc, phanh đĩa. Mà giá cách nhau đến 5 triệu, ko biết có thực sự nên lựa Jupiter hay ko.

Em nhu cầu đi lại trong thành phố nhiều, cần xe êm ái để đi lại cho đỡ mệt. Mà nhà e nhỏ, xe gia đình cũng nhiều nên mua kích thước cỡ wave, jupiter,... là vừa.

Vậy các bác cho e hỏi:

1. Khi tăng tốc, lên dốc, chở nặng, thì con Jupiter có mướt hơn nhiều ko? Hay cũng tương đương nhau. (Jupiter nó hơn Sirius 1 chút ở công suất và mô men xoắn cực đại, đồng thời phuộc sau là phuộc lò xo có bình dầu.)

2. Jupiter ko hiểu sao bây giờ cực kì hiếm người chọn, ko biết phải do độ bền giảm vì là máy FI sản xuất ở VN chứ ko phải hàng bình xăng con nhập như thời kì đầu, dẫn đến máy ko bền bốc như xưa (cái này nghe nói thôi.) hay là do giá tiền đó người ta sẽ mua tay ga xài luôn?

Các bác giải thích giúp e nhé, vì e cứ phân vân cả tháng nay. Hay có lựa chọn nào khác hiệu quả hơn nữa. Cám ơn các bác nhiều.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chọn Jupiter FI nếu bác còn trẻ nhé. Ju mạnh hơn và đầm hơn Si, dù cùng máy 115cc nhưng khung và động cơ được tinh chỉnh lại nên Ju mạnh hơn Si chút ít, lên dốc hay chở 2 cũng mướt hơn. Còn về ngoại hình thì tùy cảm nhận của bác, em chỉ thấy đuôi Ju nhỏng cao quá hơi mất cân đối, còn phần đầu thì Ju đẹp hơn.
Còn việc Ju hiếm thì cũng không hẳn, ở SG họ chạy cũng nhiều lắm, không đến nỗi hiếm đâu bác. Nhưng với thanh niên choai choai thì 31tr để chạy xe cũ, ráng xíu nữa lên Ex cho nó oách luôn. Còn với trung niên thì dáng Ju không được hợp lắm, đuôi nhỏng cao quá...nên họ sẽ chọn Future FI, vừa dáng hợp hơn mà lại có cái "mác" 125cc - xe số cao cấp, dù chạy Fu nó không bốc như Ju. Hoặc họ sẽ thêm vài triệu làm con tay ga cho tiện, 31tr của Ju thêm xíu là có Vision, AB, Lead hay Janus, Acuto, Grandmother rồi...mà tay ga thì rõ ràng tiện và sang hơn hẳn xe số. Túm lại có 31tr mà cần xe đi làm thì bác mua con Si cũng đc, còn dư làm việc khác, nó không chênh lệch quá nhiều đâu...để dành sau này làm con khác oách hơn. Chuyện nó vậy đó bác, like cho em phát nhé, gõ mỏi cả tay rồi đấy.!! 😃
ddid
Trứng
7 năm
@duykhanh.hulk Cám ơn bác rất nhiều.
E đã hiểu rồi.

E cũng rất mê Exciter, Rider, Sonic, .... nhung mấy đứa đó giá cao quá, mà xe cũ thì e ngu lắm, ko biết cách coi.
Nên cũng là 1 lý do phân vân: hay là mua sirius dòng thấp nhất chạy 1 thời gian vài năm, đủ lúa rồi lên các dòng cao 50tr luôn.
Nhưng bác giải thích thì e đã tự tin về Jupiter hơn rồi.
Si FI RC có 23tr chưa giấy thôi
ddid
Trứng
7 năm
@Trần Bá Phát Thì e ghi giá có giấy rồi đó bác.
zimihieu
TÍCH CỰC
7 năm
Kiếm xe cũ .mình chạy sirius rc được 3 năm và mới mua ju gp 2017
Tiền nào của nấy
Siri trẻ tuổi tầm 18 tới 22 23 đi ổn .kiểu dáng xiteen .nhiều người đi và bán cũng được giá.xe mình mua cũ 16.chạy 3 năm vẫn có người trả 13 .nhưng ko bán

Ju mình mới đi.thấy đầm hơn.26 tuổi đầu đi si hơi ngại.hè hè.ex thì ko ham.bóp mệt mà cốp xe ko có.tính mình hay để linh tinh trong cốp

Nói chung tùy tiền mà mua thôi.
ddid
Trứng
7 năm
@zimihieu Cám ơn bạn. Chủ yếu ý là mình thêm 6tr để mua Jupiter thì có đáng hay ko thôi. Xe đầm ổn bền hơn thì cũng xứng đáng.
pcthanh10
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhà mình có jupiter V, chạy đường dài ngon hơn sirius cũ thấy rõ luôn. Jupiter fi so với sirius fi chắc cũng tương tự.
Mua sirius fi dj bn ve sau nay co độ che cug dep nua😃😃😃😃. IMG20170307150832.jpg IMG20170307150832.jpg
ddid
Trứng
7 năm
@Phan van đô Cho mình hỏi cái ống cam cam dẫn vào máy là gì vậy bạn?

Xe mình chủ yếu mua chạy mướt, bền thôi. Còn vụ độ chắc để sau.
@ddid Óc nắp nhớt bn uj nó làm mát máy khi xe khởi dong đó bn. Mà chủ yeu la để làm kiển thui😃😃😃
@Phan van đô Độ đẹp đấy bác. Cho hỏi bác độ ở đâu và chi phí thế nào ạ?
Si Fi rc ở tỉnh cả giấy giá 26 là quá mắc. Mình mua 23tr5 cả giấy, màu đen RC. Cùng 115cc nhưng con Ju mạnh hơn Si 1 con ngựa, tk xăng hơn, phuộc tốt hơn, dàn áo chắc chắn hơn => mắc hơn là đương nhiên rồi 😁
ddid
Trứng
7 năm
@kehuydiet091 Híc. Mình ở Sài Gòn. Hình như ở đây nó hay đầy giá lên.
Chắc mình sẽ lấy Jupiter, vì xác định xe phải sử dụng trên 5 năm.
T150RC
TÍCH CỰC
7 năm
@kehuydiet091 Bác nhiều xe vãi @@
@T150RC Hờ hờ, cũng đam mê hay đổi xe với vẩn 😁:D . Với ông anh trong nhà cũng chơi nhiều xe nên trải nghiệm ké nữa :D
Cùng phân vân y như bạn, nhưng mình quyết định chọn ju fi, chênh nhau vài triệu cùng 115cc nhưng ju có được ưu điểm sau:
- kim phun của Ju 6 lỗ, của Si 4 lỗ.
- ju máy có pit tông dạng trượt, cò mổ dạng con lăn ... momen xoắn vs công suất lớn hơn
- NSĐ zin Ju là 13-41 rất bốc.
- khung sườn dạng kim cương của Ju to nặng hơn Si, xác nặng => đầm xe
- ECU của Ju cho tua máy tới 11000 v/p đã test bằng thiết bị của Fi Shop. Công suất và momen xoắn của Ju đều lớn hơn Si và đạt ở tua máy cao hơn => Si bị hãm tua.
- phuộc nhún, gác chân của Ju bản RC và GP ngon hơn Si
- Kiểu dáng theo mình hầm hố, ngầu hơn nhiều, si dàn đầu nhìn hơi yếu ớt
Cảm giác thấy ju ít do nó nằm ở phân khúc gần xe tay ga, nên phần lớn thanh nhiên lười và chị em phụ nữ chọn tay ga hết, còn nếu để đi cày, đi học xem xe chỉ là phương tiện thì chọn si rẻ và gọn gàng hơn. còn mấy bác già già chọn con fu, thanh niên có money rủng rỉnh chọn ex hết cho phong trào😁
Tóm lại ju chất hơn.....😃
Mà chủ thớt hỏi đâu giá ju 31 thế, chỗ mình q6 toàn 32-32,5 không à
ddid
Trứng
7 năm
@Mr chanh 86 Rất cảm ơn bạn. Cực kì chi tiết.

E cũng nghĩ do tầm giá Jupiter bây giờ quá nhiều lựa chọn.
E cũng ráng mua Exciter đc, nhưng nó hạn chế nhiều mặt về tính linh động khi đi làm, nên phải mua Jupiter thôi.

E cũng ở quận 6 nè. Hỏi tiệm gì đó ở dưới cầu Hậu Giang Q6, và dưới cầu chánh hưng Q8, tiệm ở ngã tư An Dương Vương-Nguyễn Duy Dương, nó cùng báo 31tr2, 31tr4.
Còn cái Yamaha Town ở Kinh Dương Vương nó hét 32tr hơn, mà tiệm thì vắng tanh.
Có bác ở tỉnh mua đc 30tr5.

Tất cả đều là FI RC nhé.

Nên e đang dò giá tiếp đây. E nghĩ cũng có thể nếu mình biết cách ép giá thì nó sẽ rẻ hơn chút, ko biết thực tế phải vậy ko nữa.
@ddid 31,2tr ok quá rồi, bữa mình hỏi Town ở Kinh Dương Vương nó hét 32,5tr, qua quang phương dưới chân cầu Phú Lâm nó báo 33tr, chạy luôn.
ddid
Trứng
7 năm
@Mr chanh 86 Bố khỉ, mấy thằng trên đường Kinh Dương Vương nó thích hét giá cao lắm. Sợ thật.
Quân min ho
ĐẠI BÀNG
7 năm
chưa chạy sirius fi nên không biết nó ntn. Về con jupiter fi nếu bạn mua để đi cày thì hợp lý:
- Xăng đi đường Q1,3,5,10 tầm 60km/lit (m hay chạy kiểu cà giật, đổ 50k được 2,77 lít chạy khoảng 15x km là đổ tiếp, sợ dắt bộ).
- cảm giác xe đầm, chắc, bóc
- nhược: dàn áo xe do nhiều miếng nhựa chấp nối nên khi có bụi kẹt vào xe dễ bị kêu => thấy xe dơ phải xe rửa.
lúc mình mua là giá 31t6 bs tp. m nghĩ giá 31t2 là rẻ roi
ddid
Trứng
7 năm
@Quân min ho Cám ơn bạn. Mà bạn mua lúc nào?
Quân min ho
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ddid mình mua T10/2016 nhé
Giải thích cái vụ sao thấy ít Jupiter. Sirius cùng phân khúc RSX, Jupiter cùng phân khúc Future. Future được chuộng hơn bởi mấy ông bà già nên thấy ít Jupiter hơn, vì giới trẻ thì 1 là nó lấy Sirus 2 là nó lên thẳng EX !!!!
111huynguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mua si fi về gắn kim phun + ecu của ju fi được không mọi người:eek:
@111huynguyen Lỡ con Ju gối cam, cò, tay dên nó khác nữa thì sao cha. Cứ để zin ma chạy :v . Mua về gắn vô ko khéo lơn lành thành lợn què :p:p
111huynguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kehuydiet091 Thì ko biết mới hỏi đó bạn, tại thấy bên ngoài 2 cái máy giống nhau, tuy nhiên hôm trước có đọc bài của bác nào nói nó khác nhau gối cam, tỉ số nén.... gì đó 😁
mua ju thôi, mình đi dc 8 tháng rồi, ngon, bốc, xăng thì tầm 70km/l
Các bác cho e hỏi xe jupiter gp cua mjh no cứ rè rè cái áo phía trước gần chân đạp e đã lấy keo slicon dán lại rồi ma k hết.. bac nao gap truong hop nhu e k.. chia se e voi. E cam on

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019