Phân vân không biết có nên mua tivi 4k không? Nên chú ý những gì khi mua loại tivi này

hongnguyen80
30/6/2015 10:28Phản hồi: 211
Gia đình mình đang có nhu cầu mua tivi, hiện mình tìm hiểu thì tivi cho hình ảnh đẹp nhất hiện nay là loại tivi 4k trên thị trường. Hiện mình thấy trên thị trường có hãng Sony, Samsung, TCL và LG có tivi 4k. xem giá cả thì thấy tcl có giá thấp nhất nên ko biết là có nên mua tivi của TCL không và khi mua thì nên chú ý tới những điều gì hả mọi người.
211 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duongctld
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn cứ so sánh các tính năng của các tivi 4k của từng hãng với nhau đi, thấy tính năng ko quá khác biệt mà giá tiền của hãng nào thấp hơn thì mua hãng đó đi bạn
@duongctld Vậy bác thấy sao con TCL L40E5900 4k + smart + fullhd/hd===>>4k = 7tr5
wannalove
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr.Kita TCL giá quá cạnh tranh rồi còn đòi hỏi gì nữa bạn
@wannalove Đúng đấy, trước nghỉ TV 4K phải mắc khủng khiếp lắm, giờ thấy cũng rẻ rẻ thôi à. Như mấy con TCL thì ai cũng có khả năng mua được hết.
sony > samsung > lg cứ thế mua.....né được smart tivi càng tốt vì tiền chênh lệch ra mua tivi box xài khỏe hơn
hodie1090
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Theo mình thì Sony-> LG -> Samsung. Mà dòng cao thì Sony đẹp chứ dòng thấp Sony toàn dùng Panel noname. LG được cái panel IPS màu rất tốt, Samsung kém bền & màu sắc giả tạo
@cardmanhinh.com Mình thích sony nhưng giờ thấy chất lượng xuống nhiều ko bằng trước, có LG hiện nay chất lượng và công nghệ của họ cũng lên nhiều. Còn samsung thì đang bị phản ánh nhiều quá vì panel rất hay bị sọc
@hodie1090 Gần đây mình cũng ấn tượng với hàng LG, kể cả đt lẫn tivi. Nhưng chưa có điều kiện xài thử.
@hodie1090 hic, bạn nói từ chuyên môn quá, mình xem ko hiểu lắm. panel IPS màu rất tốt là gì hả bạn. giờ gia đình mình định mua tivi của TCL vậy cái bạn noi hãng này tốt ko bạn???
e cũng thấy sony là tốt nhất, còn mấy thằng còn lại samsung, lg với tcl e thấy giới thiệu cũng như nhau, nên đang định tìm hiểu về chất lượng, nếu ko có thây đổi nhiều thì cái nào giá hạt dẻ hơn thì đón cái đó về nhà thôi
mua tivi thì đầu tiên nên quan tâm tới độ phân giải đó bạn, tiếp đến là các tính năng đi kèm của sp như smart tvi, 3D thêm vào nữa là dung lượng lưu trữ của tivi và kho dữ liệu.
Theo mình biết thì tivi 4k ko phải lo về độ phân giải đâu nguyenthuydungtld. Mình dự định mua con 4k giá rẻ của tcl có độ phân giải 4k uhd 3840 x 2160 đó, như vậy là quá tốt rồi. Còn các tính năng như bạn nói thì vẫn có đủ chỉ là ko biết có thực tế sử dụng ntn thui. Ko biết có ac nào sử dụng rồi thì cho e xin ý kiến
duongctld
ĐẠI BÀNG
9 năm
thực tế thì còn tùy vào nhu cầu của bạn sử dụng nhiều vào mục đích j, mình thấy thực tế tivi nhiều tính năng nhưng lúc mua về rồi lại ko sử dụng được hết đâu, bạn xem xét kỹ nhé
Tivi 4k cỡ 49" giá rẻ thì bạn mua TV 4K UHD LED LG 49UF670T 49 INCH, TRUMOTION 100HZ

Nhìn tổng thể con TV không hiểu sao lại ấn tượng nhất với cái khung viền và chân đế 

Chân đế kim loại rất chắc chắn, nhìn kỹ sẽ thấy có vân xước trông khá sang chảnh, đặt vào nhà thấy sáng hẳn lên 😁

Chữ Ultra HD được in lên viền kim loại, cái này đối với nhiều người quan trọng lắm  vì TV xịn thì phải có dấu hiệu để đi khoe chứ :D

Màn hình phải gọi là ultra slim luôn  siêu mỏng, siêu đẹp

Máy có đầy đủ các cổng cơ bản 2 cổng HDMI, cổng AV, 1 cổng USB và jack cắm cho tai nghe 3.5mm
Màn hình hiển thị + chất lượng hình ảnh
Về màn hình thì hàng LG khỏi chê tấm nền IPS 4K của LG thì màu sắc bao đẹp :D, TV này ngồi góc nào cũng thấy được hết chứ ko bị tối góc như các loại khác 
(Các bác nào còn thắc mắc không biết tấm nền IPS này có bền như thế nào thì cứ thử IPS gõ hoặc ấn vào màn hình đảm bảo không có vệt lưu, không loé sáng nhé)

Một số hình ảnh chụp lại khi phát video 4K có sẵn trong TV, màu sắc tuyệt vời, hình ảnh chân thực hiển thị rõ nét  nói chung các bác nên tậu 1 em 4K về là hiểu được cảm giác ấy ngay :D

- Thiết kế Ultra Slim, màn hình IPS 49 inch
- Khung viền kim loại sang trọng
- Độ phân giải: Ultra HD 4K
- Bộ nâng cấp chất lượng hình ảnh Ultra HD:
TRU ULTRA HD ENGINE
- Tần số quét TruMotion 100Hz
- Tích hợp Bộ thu truyền hình Kỹ thuật số DVB- T2
- Âm thanh vòm sống động
bên LG thì giá bao nhiêu hả bạn, mình tham khảo thì thấy của sony tới gần 60 triệu ( choáng), chỉ có thằng 4k của TCL thì tùy mà giá giao động từ 14 - 20 triệu đó nên đang có ý mua bên này do giá cả rẻ hơn nhiều
@hongnguyen80 Chiếc này rẻ tàm 14 triệu thôi, TCL dùng hình ảnh ko đẹp.
em tìm thông tin con LG rồi bạn, đúng là giá rẻ như con TCL e đang ngấm tới, nhưng mà tivi LG ko có chức năng 3D đó bạn, tivi nhà bạn có ko, mình tìm thông tin thì thấy nói là ko có.
gia đình mình cũng đang dùng một tivi 4k 🆒, cảm thấy hình ảnh đẹp, sắc nét hơn tivi led, âm thanh cũng rất hay, các tính năng hiện tại của tivi đều có đầy đủ giống như tích hợp nhiều tivi vào chung một cái vậy đó. mình thấy điểm nổi bậc của tivi 4k là hình ảnh đó bạn. nếu tivi của TCL mà giá thấp nhưng có đầy đủ các tính năng thì cúng đáng mua đó bạn.
@tainguyen78 uhm hủm, tại gia đình mình thấy cũng là 4k mà sony tới hơn 60 triệu, còn TCL chỉ tầm 14 đến 20 triệu thôi nên cũng định mua TCL vì giá hạt dẻ hơn nhiều. mà nghía sang Samsung cũng thấy thích chỉ là sợ mâu xuống cấp thôi, còn sony chắc với ko tới rồi
tivi Sony là thương hiệu lớn nên giá mắc là đúng rồi bác.
duongctld
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko phải đâu nhé exaudi1987, bạn nghe tên tcl thấy lạ hơn các thương hiệu lâu năm ở VN mình nên thấy vậy thôi chứ TCL là hãng điện tử có thương hiệu quốc tế đó bạn, chỉ là mới có mặt ở thị trường VN nên chưa được thông dụng nhưng các thương hiệu lớn khác thôi.
bạn mua tivi 4k làm gì, ở VN mình có kênh truyền hình nào dùng chuẩn 4k đâu, bạn mua về có khi chỉ dùng được kênh chuẩn HD thôi.
@daominh185 Là sao bác??? Nghĩa là mình mua tivi 4k về nhưng ko dùng được tính năng 4k hay là sao bác????
@hongnguyen80 ý mình là tivi 4k thì độ phân giải lớn gấp 4 lần tivi full HD hay HD bình thường rồi bạn, mà mình thấy ở VN mình có bao nhiêu kênh có chuẩn là 4k đâu, bạn mua tivi về cúng chỉ xem các kênh như tivi full HD bình thường thôi mà
duongctld
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko phải lo các bác ạh, tivi 4k bây giờ đều có tính năng chuyển đổi video từ chất lượng full HD lên tới chuẩn 4k hết đó các bác, vì vậy nên vấn đề kênh truyền hình ko có chuẩn 4k cũng ko phải lo đâu bác.
@duongctld Nguồn không tốt có up đằng trời bác ơi...
Uhm, mình cũng mới tìm hiểu được thng tin này nè, bên TCL có thể nâng từ HD lên 4k đó daominh185, dùng công nghệ upscaling ( ghi mọi người xem vậy thôi chứ cũng chả biết nó là j), nhưng e tìm hiểu thì hãng tivi bào cũng có nâng cấp hết rồi. Mới đầu làm hết hồn, cứ tưởng mu về rồi ko dùng được nhiều chứ. Giờ thì no worry rồi nhé.^^
tivi 4k vẫn còn nhiều tính năng khác mà chủ thớt, ngoài độ phân giải 4k ra nó cũng có tính năng 3D và màn hình cong nữa, nói chung thường là tốt đều
Oh, tại mình cũng thấy hơi bất ngờ khi daominh185 nói như zậy, nghe bạn cmt vậy mình cũng thấy mua tivi 4k tiện lợi hơn, có nhiều tính năng. Cám ơn bạn
Em với chồng quýêt định mua tivi TCL 4k rồi nhưng mà có 1 số chức năng thật sự đọc thì thấy quen nhưng hỏi kỹ ra thì ko hiểu lắm các bạn ah, nhờ các bạn giải thích giup.
Man hình công nghệ 3D shutter là gì ?
Một số tinh năng nữa mà em quên mất
Cho em hỏi thêm là tivi bộ nhớ 16GB có đủ dùng ko các bạn
Tivi 3D shutter là tính năng nói về tivi 3D đó bạn, là khi bạn xem phim 3D sẽ sử dụng loại kính 3D, lúc đó hình ảnh sẽ đưa về hai mắt phải và trái làm cho bạn có cảm giác chân thực giống như xem trong rạp, theo mình tìm hiểu là như zậy chứ mình cũng chưa dùng thử nữa 😁
@nguyenthuydungctld Ôh, mình hỉu rồi. Cám ơn bạn. Ah, cho mình hỏi thêm tính năng nhận diện khuôn mặt dùng ntn và để làm gì lun

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019