Tinhte App

Tinhte App
Phân vùng Btrfs không cài được máy ảo?
Darklord.Py
2 năm trướcBình luận: 30Lượt xem: 10.983
Hiện nay tôi sd ArchLinux: tôi có tao 2 phân vùng: home và root theo btrfs thì không cài được máy ảo.

Trước đó tui thử chuẩn ext4 thì ok hết

p/s: Hiện đã cài đặt nhiều ứng dụng và tuỳ biến nhiều. Giờ ngán cài lại Os quá!

Mong các bạn giúp đỡ!

Thanks
vô lý vl
@Bảo.Ma Tui không rành, nhưng cứ btrfs là virtualbox không chơi được! Giờ cài lại rồi, ext4 là thoải mái IMG_20180317_104013.jpg
btrfs vẫn đang phát triển mà 😃 b cứ xài ext4 là được rồi 😃 không chỉ vtb mà sẽ còn vài thứ nữa, như jdk sẽ có lỗi boot loop nếu upgrade lên bản 18.04 developer branch(cái này chưa bản bản release chính thức nên m cũng chưa khẳng định, nhưng tất cả skill của m cũng fix không được)
Nếu đã ngán cài lại từ ban đầu! thi cài OS rồi, backup OS lại, lần sau chỉ restore .
Bạn chỉ cần lưu file máy ảo sang phân vũng khác, mất công cài lại làm chi.
Mình dùng btrfs khá lâu rồi nhưng không gặp vấn đề gì liên quan đến virtual box cả, có thể do mình chỉ dùng btrfs cho root. Chia sẻ với bạn thế.
@Darklord.Py thanks bác, đã xong r bác ạ
sudo apt-get install python3-distutils
mình cài thư viện trên là sd đc r
nhưng có 1 thắc mắc là snapshot của timeshift và của btrfs-progs là khác nhau và timeshift k sd đc snapshot của btrfs-progs đúng k bác?
mình tạo thủ công snapshot của timeshift thì nó k hiện khi ktra bằng lệnh sudo btrfs subvolume list / hoặc sudo apt-btrfs-snapshot list
và timeshift chỉ sd snapshot do chính nó tạo ra? cũng như btrfs-prog cũng vậy?
Liệu mình có thể sử dụng song song cả 2: btrfs-progs để auto tạo snapshots trc khi thay đổi hệ thống (update, upgrade, install apt) lưu tại @ subvolume và timeshift snapshots để BACKUP theo RSYNC (k phải BTRFS, dù hệ thống đang sd BTRFS format) lưu tại ổ cứng ngoài đc k nhỉ?
Thanks các bác!
@lazyboy76 bác có thể chỉ mình cụ thể phần chuyển @home qua part mới tạo đc k? mình sau khi cài và sd btrfs-progs thành công, giờ muốn move @home từ sda qua sdb mới tạo mà bị lỗi không boot vào linux đc, mà là emergency mode
UUID 270 là sdb mình muốn là @home mới thay cho @home cũ, nhưng mount rồi vẫn bị lỗi k boot đc 😔
thanks bác
@lazyboy76 bác cho mình hỏi là nếu dùng lệnh cp -r thay cho mv thì nếu mình vẫn muốn xóa các folder đó sau khi install thành công thì xóa theo đường dẫn nào nhỉ?
bác có thể chỉ mình cụ thể phần chuyển @home qua part mới tạo đc k? mình sau khi cài và sd btrfs-progs thành công, giờ muốn move @home từ sda qua sdb mới tạo mà bị lỗi không boot vào linux đc, mà là emergency mode
UUID 270 là sdb mình muốn là @home mới thay cho @home cũ, nhưng mount rồi vẫn bị lỗi k boot đc 😔
thanks bác Bạn nên theo hướng dẫn hệ thống, "journalctl -xb" xem lỗi gì, mình hay cài hết vào / sau đó đổi /home với nhiều phân vùng khác mà không vấn đề gì (/ của mình ở sdc, /home btrfs ở sda, /Media btrfs ở sda).
Về snapshot thì @home ở đâu snapshot ở đó, không ảnh hưởng.
Xóa các thư mục kia bạn khởi động vào livecd và xóa bình thường, lưu ý để lại thư mục mẹ để còn có cái mà mount.
máy ảo là sao vậy nhỉ
@Lâm Bình 1246 Không biết, nhưng muốn backup bạn nên dùng timeshift, nhanh-gon-ant toàn
chưa hiểu cho lắm
Disable CoW đi bác
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 126VIPhemilo
9.151 bài đăng
Minguyet_@pple+ 104ĐẠI BÀNGMinguyet_@pple
190 bài đăng
huanvippnch+ 76Trứnghuanvippnch
0 bài đăng
hoangsytai+ 67CAO CẤPhoangsytai
3.169 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM