Phân vùng ổ đĩa trong win7 cực nhanh không cần dùng phần mềm

superskidvn
21/9/2012 9:13Phản hồi: 56
Windows 7 có nhiều tính năng vượt trội so với winxp hay win trước đó nhưng vì nhiều lý do nào đó mà các bạn không muốn khám phá nó thay vì phải tìm các phần mềm thứ 3.
Hôm nay xin giới thiệu các bạn chức năng phân vùng ổ cứng của win7 cực nhanh, không phải lo gây lỗi như các phần mềm thứ 3. Phân vùng trên ổ đĩa tốt nhất là khi bạn vừa cài win xong hoặc nếu ổ đĩa đang dùng đã chia sẵn có chứa dữ liệu thì chuyển hết dữ liệu đi rồi chia lại.

Nhập dung lượng bạn muốn cắt ra vào khung có dấu nhắc. Thường thì lấy tổng dung lượng ổ đĩa trừ cho dung lượng bạn muốn chọn cho phân vùng win C (Ở phân vùng C nên chọn khoảng 40Gb đến 50Gb là đủ dùng). Lưu ý dung lượng ở đây tính bằng Mb (VD ổ cứng của bạn 250Gb = 250 x 1024 = 256000Mb. Bạn muốn chọn ổ C là 40Gb = 40 x 1024 = 40960 thì nhập vào 256000 - 40096 = 215904 Mb). Vì mình cài trên máy ảo nên không không đủ dung lượng ổ đĩa cho các bạn xem, chỉ là minh họa vài Gb thôi

Quảng cáo

[

Xong rồi nhé! Rất nhanh, chưa đầy 1 phút. Bây giờ đổi tên phân vùng mới nếu bạn muốn (ai cũng biết).

Quảng cáo

Xem video:

Youtube:http://www.youtube.com/watch?v=EkBU7...ature=youtu.be

Trong trường hợp ổ cứng của bạn đang dùng đã chia sẵn có chứa dữ liệu nhưng bạn muốn chia lại thì làm như này:
Giả dụ:

C: 20Gb, đã dùng 15Gb
D: 110Gb đã dùng 50Gb
E: 110Gb đã dùng 50Gb

Muốn chia lại:

C: 40Gb
D: 100Gb
E: 100Gb

Làm như sau::

1- Chuyển hết dữ liệu từ E sang D (Mở E xplorer)
2- Shink volume E 100Gb (tức là giữ lại E 10Gb, còn dư ra 100Gb)
3- New simple volume trên vùng trống 100Gb vừa dư ra, mặc định nó chọn là F hay G gì đó kệ nó
4- Delete volume E
5- Change Drive Letter and paths trên F thành E (mới)
6- Extend volume D, mặc định nó chọn hết phân vùng trống trên E cũ, bạn chỉ việc nhấn next, bây giờ D là 120Gb, đã dùng 100Gb
7- Chuyển hết dữ liệu từ D sang E (mới tạo ra)
8- Shrink volume D 100Gb (tức là giữ lại D 20Gb, còn dư ra 100Gb)
9- New simple volume trên vùng trống 100Gb vừa dư ra, mặc định nó chọn là F hoặc G, kệ nó
10- Delete volume D (cũ)
11- Extend volume C, mặc định nó chọn hết phân vùng trống trên D cũ, bạn chỉ việc nhấn next, bây giờ C là 40Gb, đã dùng 15Gb
12- Change Drive Letter and paths trên F hoặc G gì đó thành D (mới)
13- Chuyển dữ liệu từ E sang D như ban đầu
14- Xong

Vì ổ cứng đang dùng chứa nhiều dữ liệu nên mất nhiều thời gian cho thao tác sao chép, di chuyển dữ liệu, mà việc này do mình chủ động chứ còn việc chia ổ đĩa được win thực hiện chỉ trong tích tắc, bảo đảm không gây ra lỗi. Phần mềm thứ 3 nó cũng dùng thuật toán làm y chang như vậy thôi mà mình đã bị Partition Magic làm 1 phát cài lại win luôn!. Nếu chưa làm được các bạn post số liệu ổ cứng lên đây mình chia dùm cho. Chúc bạn thành công!

Chú ý:
_Trong lúc thao tác, các bạn cứ để mặc định mà next tới còn chuyện primary, logical, NTFS gì gì đó cứ để tự win7 nó chọn đừng quan tâm tới làm gì.
_Với ổ cứng đã dùng lâu nhưng chỉ có 1 phân vùng C, muốn giảm ổ C xuống tối thiểu thì bạn phải tắt system restore hoặc xóa bớt điểm khôi phục không cần thiết trong system restore (dùng Ccleaner rất nhanh), khởi động lại máy rồi hãy chia lại đĩa.

Nếu trường hợp máy mới cài sẵn win trên ổ đĩa chưa phân vùng (chỉ có 1 ổ C) mà bạn không chia được ổ C theo ý muốn thì dùng phần mềm miễn phí này để resize ổ C:

_MiniTool Partition Wizard: http://www.partitionwizard.com/download.html

_Wondershare Disk Manager Free: http://www.wondershare.com/disk-manager/

Sưu Tầm vn-zoom​
________________________________________________________________________________​
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình mới mua 1 em lenovo e530 , chỉ có ổ c và ổ lenovo_recovery (Q) , mình thử phân vùng theo cách của bạn nhưng máy mình toàn tiếng nga vọc ko được , có phần mềm nào giúp mình được ko hay có cách nào chuyển sang tiếng anh ko ? mong chỉ giáo . thanks !
@rosemoon bạn tải gói ngôn ngữ tiếng Anh này về cài nhé
32bit thì tải này http://download.microsoft.com/download/1/C/5/1C54C6A9-FF45-4B9C-BDBA-8DC109934619/LIP_tk-TM-32bit.mlc
64bit thì tải này http://download.microsoft.com/download/1/C/5/1C54C6A9-FF45-4B9C-BDBA-8DC109934619/LIP_tk-TM-64bit.mlc
cái này mình biết lâu rồi nhưng mà vẫn like cho chủ ^^ nhiệt tình với anh em quá ^^
MrDob
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ổ C mình 100GB, muốn xả ra chỉ còn 40GB cho ổ chứa OS thôi, làm bằng shrink nó không cho lấy ra 60GB, chả hiểu sao. Sau dùng Wondershare mới được.
có bác nào biết chỉ em với, em vao bấm chuột phải mà chỉ có ổ C hiện shrink còn ổ D và E thì không hiện shrink volume, có bác nào giúp được không ?
Bây giờ ổ C mình 30GB free 1,29GB , E 435 GB free 261 , mình muốn cắt 20GB của E để nhập vào C thì làm sao vậy bạn ???
Của mình C 20, D 100 free 100, E 170 free 30
Sao mình tạo 30 free space rồi, không extend cho ổ C được vậy mấy bồ?
cho em hỏi là sau khi xoá phân vùng thì dung lượng nó chạy qua chỗ nào
Và sao em chạy win 7 từ win 8 khi chọn vào phân vùng khác phân vùng đang cài win thì không được em cám ơn
@Voldemortka ý bạn là cài lên phân vùng khác không được đó hả
@thecuong_87 Vâng bác em bấm vô phân vùng khác thì nó báo gì đó quên rồi đại khái là không cài được
À quên em định cài win 7 song song với win 8 tại win 8 khôg chơi cf được
@Voldemortka bạn vào disk managemnet chụp tấm hình up lên cho mình xem cái đi
ảnh đây bác không biết chụp có đúng không anh.png
@Voldemortka mình biết ngay máy bạn đang là Dynamic mà, phải chuyển ổ cứng từ Dynamic sang Basic mới cài được nhé. Ủa máy bạn có hỗ UEFI không?
em cũng không biết nữa bác
máy em dell 3550 i5 2450m bác xem giúp em với
@Voldemortka bạn vào run gõ msinfo32 xem dòng Bios Mode để là gì, Legacy hay là gì nè, hoặc vào Bios của máy xem có để UEFI không?
@thecuong_87 của em ghi là legacy bác
@Voldemortka vậy bạn phải chuyển ổ cứng từ Dynamic sang Basic thì mới cài được win nhé.
bạn ơi máy mình khi ấn vào manage nó báo lỗi thế này ai giúp mình với........ thanks
New Bitmap Image.jpg
cám ơn bác để em thử
bác cho em hỏi tí cái mà có dung lượng 100M là phần nào thế, máy em cũng có phần đó nhưng nó bị biểu tượng đen là sao ạ
100MB đó là phần system, chứa mấy file boot đó mà, không có gì đâu bạn
@thecuong_87 nhưng mà em thấy nó hiện màu đen và có chữ unallocated ở bên dưới chứ không phải màu xanh và có chứ healthy....liệu có phải phần này bị bad sector không ạ
@soolonely ak, hiểu rồi, cái đó người ta delete rồi đó mà, không sao đâu bạn, cái đó lúc cài win người ta chia ổ cứng nên nó tạo ra 100mb rồi người ta xóa thôi. không ảnh hưởng gì đâu bạn, hiện giờ ổ C của bạn nó để là System, active... phải k nè
@thecuong_87 vâng đúng rồi à, nhưng mà cái đó có phải là bad sector không ạ
@soolonely không phải bad đâu bạn
vâng thank anh
không ai giúp mình ak😔...............
Làm đến bước này mình không Etend Volume vào ổ C được, Bạn ơi giúp mình với :>
@vnthutran mình bị một số máy có cái khung xanh đó.
Sao máy mình làm theo cách trên máy báo maximum gì ấy ko cho tạo thêm phân vùng...Máy mình có 3 ổ C D E thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019