[Thủ thuật] Phát âm thanh trên nhiều thiết bị cùng lúc từ máy tính Mac
Xavier Ng
1 nămBình luận: 14
Thử tưởng tượng anh em đang lướt Youtube ở quán cafe yên tĩnh thì thấy 1 video hay ho, muốn mở cho em gái ngồi cạnh xem cùng nhưng lại không muốn mở loa ngoài vị sợ ảnh hưởng đến những người xung quanh, trong khi 2 đứa đều có tai nghe bluetooth. Thật may là macOS đã hỗ trợ sẵn tính năng phát âm thanh ra nhiều thiết bị cùng lúc giúp anh em dễ dàng tận hưởng mà vẫn đảm bảo tính riêng tư trong trường hợp này.

Yêu cầu anh em đang sử dụng macOS High Sierra 10.13 trở lên. Việc thực hiện cũng rất đơn giản, anh em chỉ việc làm theo các bước hướng dẫn dưới đây là được thôi.

Bước 1: Kết nối tất cả các thiết bị âm thanh vào máy, có thể là tai nghe dây bình thường qua jack 3.5, hay tai nghe bluetooth, loa bluetooth... cứ kết nối hết vào.

Bước 2: Mở ứng dụng Audio MIDI Setup (dùng Spotlight Search hoặc Finder > Applications > Utilities)

Bước 3: Click nút dấu cộng + ở góc trái bên dưới, sau đó chọn Create Multi-Output Device.

Quảng cáo

Một thiết bị đầu ra mới xuất hiện ở sidebar. Anh em có thể click lên nó để đổi tên gợi nhớ tùy thích.

Bước 4: Click chuột phải (hoặc Ctrl-click) lên thiết bị mới được tạo "Multi-Output Device", sau đó chọn Use This Device For Sound Output.

Bước 5: Chọn những thiết bị anh em muốn sử dụng bằng cách đánh dấu ở cột Use trước tên mỗi thiết bị. (nếu là tai nghe có dây thì chọn thiết bị có tên Built-in Output)
Tiếp theo anh em chọn thiết bị chính (Master Device) và đánh dấu chọn ở cột Drift Correction cho các thiết bị còn lại (việc này để giúp đồng bộ sample rate giữa các thiết bị theo cài đặt của thiết bị chính).

Yeah, tới đây là xong rồi. Bây giờ anh em có thể chọn thiết bị phát âm thanh từ menu bar (hoặc vào cài đặt âm thanh  -> System Preferences > Sound) và tận hưởng thôi!

[​IMG] [​IMG]

Ứng dụng khác:
- Phát nhạc ra nhiều loa bluetooth trong không gian rộng (mà các loa đó không có hỗ trợ sẵn tính năng tự động kết nối tạo thành dàn loa như một số dòng loa của JBL hay Ultimate Ears...)

Quảng cáo

- Xem video có âm thanh nhạy cảm cùng bạn bè 😁
- Hay bất kỳ việc gì anh em có thể tưởng tượng ra.
14 bình luận
Byk
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cảm ơn bác. Kb 1 blutooth 1 tai nghe đc k bác nhỉ
Xavier Ng
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Byk Được bác nhé, cứ cùng lúc kết nối được vào máy là chơi được.
Tai nghe thì lúc chọn thiết bị ở Bước 5 bác chọn "Built-in Output" nhé
Byk
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Xavier Ng Em cảm ơn bác nhé
Xavier Ng
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Byk không có gì bác ơi 😁
cách này hay mỗi tội em pair airpod vs loa blutooth thì có độ trễ
Xavier Ng
ĐẠI BÀNG
1 năm
@oliverxanhle Trễ nhiều không bác?
Mình cũng thử AirPods 2 với UE Boom 3 thì hầu như không thấy trễ gì cả
@Xavier Ng trễ độ ti tí nhưng nghe ko khớp cx buồn cười lắm :v
DinhhCuong
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cám ơn bạn 😆
hay quá, cảm ơn bạn
viconsmycanh
ĐẠI BÀNG
1 năm
Thanks.
Thank you
inzahuy
ĐẠI BÀNG
1 năm
Rất bổ ích. Tiện hỏi ae có site nào hướng dẫn dùng Mac từ A-Z không nhỉ. Thanks.
Xavier Ng
ĐẠI BÀNG
1 năm
@inzahuy Từ A đến Z thì nó vô cùng lắm bác ạ 😂 với lại hệ điều hành nào nó cũng thay đổi theo thời gian, nên mình phải cập nhật theo nó thôi.

Chủ yếu bác có nhu cầu gì thì tìm cách sử dụng nó, hoặc cứ hỏi ở đây mình và các anh em khác sẽ hỗ trợ 😁
ndohoa
ĐẠI BÀNG
1 năm
Rất hữu ích, mỗi tội khi play thì có độ trễ rõ rệt giữa 2 thiết bị. Mình dùng 1 loa JBL Go và 1 loa Google Home mini, mở lên nghe cứ như cãi nhau 😂

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019