Phát hiện hành tinh lớn gấp đôi Trái Đất có ruột bằng kim cương

cuLong
13/10/2012 4:36Phản hồi: 349
Phát hiện hành tinh lớn gấp đôi Trái Đất có ruột bằng kim cương
Minh họa hành tinh 55 Cancri e, màu trắng là phần bằng kim cương

Mới đây, các nhà khoa học ở Đại học Yale (Mỹ) đã phát hiện một hành tinh to gấp 2 lần Trái Đất của chúng ta, nhưng khối lượng lại gấp đến 8 lần và điều đặc biệt nhất là nó có phần ruột bên trong cấu tạo bằng các tinh thể cạc-bon theo dạng tinh thể, vốn tạo nên loại đá quí rất giá trị là kim cương. Hành tinh này sau đó được đặt tên là 55 Cancri e.

Tuy 55 Cancri e không phải là hành tinh đầu tiên được con người phát hiện ra có chứa kim cương mà điểm đặc biệt là nó có hành trình bay quanh một ngôi sao (giống như Trái Đất bay quanh Mặt Trời) và các nhà khoa học đã xác định được các thành phần cấu tạo nên tinh cầu này. 55 Cancri e ở cách Trái Đất khoảng 40 năm ánh sáng và có thời gian tự quay quanh trục của mình là 18 giờ, tức một ngày của nó chỉ dài bằng 3/4 trên Trái Đất, hành tinh này có nhiệt độ rất cao, lên tới 2150 độ C nên dĩ nhiên là nó không tồn tại sự sống. Nếu biết vị trí, vào ban đêm ở Trái Đất chúng ta có thể dễ dàng nhìn thấy Mặt Trời của 55 Cancri e chỉ bằng mắt thường.

Các nhà khoa học vũ trụ từng mơ ước phát hiện một hành tinh có cấu tạo bằng kim cương, và giờ đây 55 Cancri e là câu trả lời dành cho họ. Hiện tại các nhà khoa học ở ĐH Yale đang tiếp tục nghiên cứu về hành tinh này.

349 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ở hà nội thì đi tuyến bus nào để đến hành tinh đó vậy các pro?

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
@quangtoan8910 Xe bus xuyên thời gian của doremon😁

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@andysport Chẳng có tý óc hài hước nào cả, ừ thì nước mình nghèo, tưởng tượng tý cho vui...
@andysport wow ko phaj xe djen ngam ma phaj la xe bus biet bay moj dj dc

Sent from my GT-S5570 using Tinhte.vn
@quangtoan8910 Bác đi tuyến "alpha & omega" nhé, 15p một chuyến
ak4tul4
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bằng kim cương cơ à.thế mà lấy dc nhỉ thì lượn kim cuong đáp nhau cho thích😁

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
@ak4tul4 văn chương như shit, đọc hoài đéo hiểu gì. Khi thì "thế mà lấy được nhỉ" là sao? Tại sao có chữ "thế" mà chữ "nhỉ" là sao nữa. "kim cương đáp nhau" là gì nữa?
@ak4tul4 uh! nhiệ độ của nó là 2150 chịu nóng đc thì lên thoai
hungz92
TÍCH CỰC
12 năm
chuẩn bị phi thuyền thôi các bác , nhưng mà lấy gì để dào bi giờ nhỉ 😁
@hungz92 cần gì đi đâu xa, dưới vở trái đất cũng đầy thôi ờ quyển manti là nói hình thành kim cương bạn đấou khoản 1000km xuống đấy trái đất thì lấy được thôi.
@hungz92 2150 độ C đấy nhẩy vào mà đào !
Chờ nó nổ mà hứng kim cương thôi =)) , không biết mấy nghìn kiếp nữa ...
duchuykun
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lấy được mang về thì ngon 😃
@duchuykun lum 1 cục đem về nhà nước tịch thu, cất vào kho, vì không thể tuồng ra bán làm mất ổn định thị trường kim cương, ảnh hưởng dây chuyền nền kinh tế
Mong sao cho cái hanh tinh đó nổ văng ít ruột xuống trái đất nhỉ😁
@BB.Tèo Quá chuẩn lun hehe
@longvuong_quocbinh nó mà nổ các mảnh vụn của nó bay với vận tốc ánh sáng thì 40năm sau mới tới trái dất lúc đó nhièu menber tinhte đã về với cát bụi rùi:eek:
@longvuong_quocbinh Nổ văng cho bác một nửa thì ăn đủ
@longvuong_quocbinh Hồi đó nó mới ném có 1 cục xuống thì Khủng Long tuyệt chủng hết rồi đó, giờ văn 1 cục khác chắc loài Người tuyệt diệt...
tin này có cách đây 3 ngày giờ mới đưa:mad:
@ruacontrenbien ? Mắng nhân viên àh bác người ta đưa tin cho lại còn nói nhiều. Bác biết tin này 3 ngày trước mà giờ còn vào đây đọc àh.
@tuanthao1995 tại nó lên trang nhất tui mới nhấp nhầm chuột mà,nói vậy để góp ý tt cập nhật tin tức sớm tí thôi có gì đâu,bác là mod ah mà phản đối dữ vậy:rolleyes:
ngochaanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quất và xúc thôi 😆
thegioia
TÍCH CỰC
12 năm
tương lai kim cương sẽ rẻ và mình có thể dùng nó như để chọi nhau...hihi
@thegioia chọi nhau thì vỡ đầu mất, dùng để chơi bắn bi thì hay:p
@thegioia thay vì dùng nokia cục gạch như bây giờ, bắt đầu 1 thế hệ xa xỉ 😆
40 năm ánh sáng , nếu đi máy bay chac 40 ngàn năm sẽ tới đi bằng vận tốc âm thanh chac cũng vài chục nghìn năm 😁 , đại loại thế chứ làm biến tính quá :D
hungse7en
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TeenPro 40 năm ánh sáng .ta có 299.792xxtriệu m/s .ta nhân với số giây trong 40năm .ra một số .@@ ! He he
@TeenPro Vận tốc ánh sáng là 300.000km/s. Vận tốc âm thanh là 300m/s. Nếu đi bằng vận tốc âm thanh thì đúng là 40 ngàn năm thật. Ha ha ha

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
@TeenPro @@ vận tốc âm thanh mà gấp bao nhiêu lần đó máy bay à @@, tốc độ âm thanh có 344 m/s (769,5 mph hay 1238 km/h) tức chỉ khoảng gấp đôi máy bay chở khách khi chạy bình thường, 1 số loại máy bay nhanh hơn vài lần tốc độ âm thanh.
@TeenPro van tốc as sáng gấp 300x3600=1.000.000 lần vận tốc âm thanh.vậy máy bay sẽ bay 40triệu năm để tới :p
@TeenPro Thế thì còn mơ ước gì nữa đây
buhsheep92
ĐẠI BÀNG
12 năm
sau này kim cương sẽ chỉ là đồ chơi của con nít thôi! để bắn bi chẳng hạn 😁
@buhsheep92 Em chém gió zữ quá Thanh ơiiiiii...!!!!:D:D:eek::eek:
buhsheep92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@knight9865 sax đứa nào zậy?? sao pik tên zậy??
@buhsheep92 mặt em gian wa' mà nên sao mà ko biết???? đố chú mày, tau là ai đó😆)
buhsheep92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@buhsheep92 "knight" chắc là Mập hả??:eek::oops: M fải ko? :rolleyes: o_O
xây một cái iShimura trên đó rồi sẽ có phim Dead Space 😃
ilove Asus
ĐẠI BÀNG
12 năm
tin cu roi gio moi dua
@ilove Asus ủa ông rao dì dzậy!!??
luckyboy03
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hết vàng rồi lại đến kim cương chẳng bao lâu nó lại rẻ như bèo. Vàng thì trước mắt có thể sẽ giảm nhưng kim cương thì còn lâu lắm. Bao giờ cho nó nguội, tới trên 2000 độ cơ mà cách xa tới 40 năm as cơ đấy
lamphong7
ĐẠI BÀNG
12 năm
@luckyboy03 Đó là nguồn tài nguyên cho thế hệ tương lai Bác ơi, đừng lo lắng về việc lấy nó vì các nhà khoa học ko có bận nhậu đâu, yên tâm nhé Bác.
oh ze . chuẩn bị trồng cây khế chờ chim đến lai đi lấy kim cương thôi
@migtun Chym có bay tới gãy cánh cũng chưa qua được tầng khí quyển ấy chứ, bác muốn lấy kim cương trên đó thì phải đóng cho kon chym bộ quần áo giáp, cả chịu lực,cách nhiệt nữa kẻo bay ra khỏi trái đất với vận tốc lớn, ma sát cao nó lại bốc cháy, thành chym nướng cả kon.hjz. nghĩ mà thèm. mai ai đi ăn thịt chim ko???
xucrzay
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài này có từ hôm quá rồi
minoan
CAO CẤP
12 năm
@xucrzay sao bạn biết hay thế?
Kiếm thêm hànhvtinh có vàng nữa là đẹp
pqh.acc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thế này anh kim cương lại mất giá rồi :rolleyes:. Sao ko có hành tinh bằng vàng để các bác nhà ta đỡ lũng đoạn thị trường vàng nhỉ 😁
@pqh.acc Ở lỏi trái đất toàn kim loại vàng ko đó, bác đào cái hố 6400km mà khai thác đi, tất cả là của bác
@habu@
TÍCH CỰC
12 năm
@pqh.acc 2000 độ cao quá vàng nào chịu nỗi!

Ôi chỉ là vật ngoài thân! Con người cũng sản sinh ra dc vàng ấy thôi! :oops:
Kim Cương thì mình có rồi! Rất là to khoảng hơn 40kg, bg của mình :D
Phát hiện ra trái đất với bề mặt toàn rác rửơi.
làm chuyến đi về + lấy kim cương khoảng 83 năm 😁, về thành đại gia nha
holms
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dong_tuyet93 83 năm là thế nào bạn. Ánh sáng mới đi được như thế. Còn con người thì bạn cứ nhân thời gian lên 15000 lần

Sent from my Kindle Fire
@holms đấy là m tính theo v as
@dong_tuyet93 bác đi bằng ánh sáng hả hêhe
@Voldemortka 😁 bác có lấy vài tạ kim cương k. êm lấy về êm cho

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019