Phát hiện malware giả danh Google+ trên Android

Didu
15/8/2011 17:20Phản hồi: 25
Phát hiện malware giả danh Google+ trên Android

Biến thể .C có tên Google++

Các kỹ sư tại [TAG]Trend Micro[/TAG] mới đây cho biết họ đã tìm thấy một phần mềm chứa mã độc ([TAG]malware[/TAG]) nguy hiểm giả danh ứng dụng mạng xã hội [TAG]Google+[/TAG] trên nền tảng [TAG]Android[/TAG]. Một khi được cài đặt và khởi chạy, phần mềm độc hại này sẽ có khả năng ghi âm lại cuộc gọi, thu thập thông tin GPS, tin nhắn SMS, lịch sử cuộc gọi... Trend Micro đã khám phá ra rằng phần mềm này đánh lừa người dùng bằng cách sử dụng biểu tượng tương tự như Google+ với tên ứng dụng là Google++, khá nhiều người không để ý tới tên gọi mà chỉ thấy biểu tượng của Google+ là tải về và chạy ứng dụng. Nghiên cứu sâu hơn thì họ còn phát hiện malware này là biến thể của ANDROIDOS_NICKISPY.A.B trước đây vì chúng sử dụng chung cấu trúc câu lệnh, nó được đặt tên là biến thể .C. Ngoài ghi âm cuộc gọi thì biến thế .C này còn có thể nhận lệnh từ hacker điều khiển thông qua tin nhắn và thực hiện lệnh đó. Tuy nhiên, phần mềm này chỉ có thể ghi âm cuộc gọi trên các thiết bị chạy [TAG]Android 2.2[/TAG] trở xuống, vì thế hãy luôn cập nhật thiết bị của bạn lên phiên bản HĐH mới nhất để tránh tối đa các rủi ro. Biến thể .C không được liệt kê trên [TAG]Android Market[/TAG] và nó chỉ có thể được cài đặt vào máy nếu người dùng truy cập vào những trang web độc hại.

Nguồn: TechCrunch
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ak ak e lên 2.3 đây! Vừa hôm trc mới dọa thôi mà hôm nay đã có virus thật rồi!
Kin_92
TÍCH CỰC
13 năm
Em dùng 2.3, cái này cũng khó lừa lắm,vì nó có 2 dấu+ !
bebe2009
TÍCH CỰC
13 năm
hihi, mặt trái của ROOTING và mã nguồn mở như Android :p
alexalexoe
ĐẠI BÀNG
13 năm
có mà mặt trái của mấy bác vào web độc hại ấy 😆
Ghê thật ....! Sơ xuất là chết...
nản nhỷ, may mà mình chưa xài G+ , vs lại máy cũng lên 2.3.3 rùi, lo gì :p
frozenqn
ĐẠI BÀNG
13 năm
G+ hơi chán chán :timebomb:
peoiumap
TÍCH CỰC
13 năm
mèn ơi nguy hiểm wa .... cám ơn anh chủ topic đã cung cấp thông tin
Máy mình ko đủ lên 2.3, may mà có cảnh báo chứ bình thường cứ thấy Google là click thôi chứ ai mà nghi ngờ gì được.
yugotran
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mừng quá, vừa lên 2.3 được hơn tháng nay. 😁
Ai chưa biết thì vào đọc bài này ngay không lại dính chưởng.
bjboyn00b
TÍCH CỰC
13 năm
Không biết bác Táo có nhúng tràm vụ này ko ;)) .
Bác cho em cái link PM hoặc file APK đi, nó có lấy đc video rồi post lên youtube không? Em đang muốn nổi tiếng đây, trong máy có mấy cảnh show hàng mà chưa nghĩ cách gì để post lên với danh nghĩa mình chỉ là nạn nhân. 😁
E lên 2.3 rồi nhưng nghĩ đến mấy cái malware này cũng hãi,k bít có cái nào mò mẫm trên hdh mới chưa:timebomb:
kinh wá em xài 2.1 thời tiền sử ko bik có bị ko nữa ....
ai bị lừa thì đúng là đần 😁
May mà em k có tiền mua Android xài! Nhưng có xài thì cũng k bị mắc lừa đâu! Ai đời không xài G+ mà lại xài G++, để ý nhé mấy bác!
Android Market có kiểm duyệt phần mềm không thế?
Nhắc đến vụ ROM, máy em mãi mãi phải sống với 2.1 già nua =((
Mọi người phải hết sức chú ý nhé :running:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019