Phát hiện siêu tân tinh lớn nhất từng được biết đến trong vũ trụ: Vụ nổ của ngôi sao SN2016aps

14/4/2020 2:15Phản hồi: 96
Phát hiện siêu tân tinh lớn nhất từng được biết đến trong vũ trụ: Vụ nổ của ngôi sao SN2016aps
Vụ nổ sao này lớn hơn và sáng hơn bất cứ vụ nào mà con người từng biết đến, được phát hiện bởi nhóm các nhà khoa học tại Trung tâm Vật lý Thiên văn. Cho anh em chưa biết, siêu tân tinh là một vụ nổ cực lớn của một ngôi sao trong giai đoạn cuối cùng của nó. Vụ nổ siêu tân tinh sẽ đánh dấu sự huỷ diệt của ngôi sao, xuất phát từ hai nguyên nhân khởi phát: phản ứng tổng hợp hạt nhân hoạt động trở lại trên một ngôi sao bị thoái hoá, hoặc lõi của ngôi sao quá lớn dẫn tới suy sụp hấp dẫn.

Quay trở lại với vụ siêu tân tinh của SN2016aps, nó diễn ra cách Trái Đất tận 4.5 tỷ năm ánh sáng và vụ nổ này lớn hơn các vụ nổ bình thường tới 200 lần. Do đó, theo ước tính ngôi sao bị nổ sẽ có khối lượng gấp hơn 100 lần khối lượng của Mặt Trời. Năng lượng mà nó giải phóng ra lớn gấp 10 lần năng lượng từ Mặt trời phát ra từ trước tới giờ.

Thực tế, các nhà khoa học đã phát hiện SN2016aps từ ba năm trước, thông thường người ta chỉ quan sát được siêu tân tinh tồn tại trong vòng vài tháng mà thôi. Do đó đây còn là một vụ nổ sao kéo dài lâu nhất mà chúng ta từng phát hiện ra. Vụ nổ như thế này có thể giúp các nhà khoa học tìm hiểu thêm về các ngôi sao siêu lớn đã tồn tại trong vũ trụ từ thưở sơ khai.

"Chúng ta không có những ngôi sao cỡ này ở Ngân Hà, vì vậy cách duy nhất để có thể tìm hiểu về nó là nghiên cứu các vụ nổ như thế này, sau đó sắp xếp lại các dữ liệu và tình trạng để tìm ra những gì đã xảy ra với nó trước khi phát nổ" theo Edo Berger tại Trung tâm Vật Lý Thiên văn Harvard - Smithsonian tại Massachusetts. Vụ nổ này lớn tới mức các nhà khoa học kì vọng có thể sẽ tìm thấy nhiều sự kiện giống như vậy hơn ở những phần xa của Vũ trụ.
Theo NS, Space
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy là khi chúng ta biết đc nó đã xảy ra 4,5 tỷ năm rồi
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Đúng vậy
Mr.Hawking sẽ thích điều này. Tiếc là bác ấy đã đi xa.
@BinBon2020 Nhà tôi cũ của tôi bị nổ rồi, buồn ghê tơi..
xa quá, tính bằng năm ánh sáng thế này
@xuhariver vũ trụ mà bác mình nhỏ quá nên khoảng cách mới tính kiểu ấy ^^
@xuhariver tỷ năm ấy chớ bác.
tàu vũ trụ nhanh nhất của con người khoảng 250.000 km/h. bằng khoảng 0,23 phần ngàn tốc độ ánh sáng.
nếu đi đến đó mất vài ngàn tỉ năm 😆
unveralone
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhc_king_pro ko chỉ thế, phải có đủ nguyên liệu để có thể đáp ứng đủ hành trình con đg đi tới đó, thì con tàu phải TO cỡ bằng Trái Đất thì may ra kịp 😀
hau hanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng có nghĩa là vụ nổ này diễn ra cùng lúc với sự hình thành của trái đất, khoảng 4,5 tỷ năm về trước. Nó cách trái đất khoảng 42,57 nghìn tỷ tỷ km thôi, 42,57 và 21 chữ số 0. Cũng không xa lắm.
@hau hanh Nếu bạn đang nghĩ đến thuyết luân hồi thì cũng hay đấy
thongpv87
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hau hanh Thật ra nếu tính cả sự giãn nỡ của vũ trụ tính ra thì sẽ thấy sự kiện này thực ra mới chỉ diễn ra cách đây cỡ 4 tỉ năm thôi
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vậy rút cuộc ngôi sao này mới bị nổ hay đã bị nổ cách đây 4,5 tỷ năm
corazones
ĐẠI BÀNG
4 năm
@KhanhPru tất nhiên là 4,5 tỉ năm rồi b, định luật : trong vũ trụ không có gì di chuyển nhanh hơn ánh sáng, trừ chính nó
@KhanhPru ít nhất là 4,5 tỷ năm còn có thể hơn
Vậy là nó đã xay ra cách đây 4.5 tỷ năm ánh sáng rồi, mà bây giờ vẫn phát hiện ra nó nghĩa là nó vẫn sáng thì mình mới thấy?
@Thành Viên Dấu Tên 1 năm as làm sao bằng 365 ngày ở trái đất dc, bạn cứ google cho rõ nhé :D
@nhoxs2zin Cần phải gg ak. Chữ năm kia chả lẽ là số 5 sau sô 4 hay sao mà ko phải năm Trái Đất. 1 năm ánh sáng là quãng đường mà ánh sáng đi dc trong 1 năm trái đất. Tìm hiểu đi rồi hãy bàn tiếp.
@Thành Viên Dấu Tên Thế bạn ko tự đặt câu hỏi sao họ không dùng 1 năm mà lại dùng 1 năm ánh sáng 😆
@nhoxs2zin Đơn giản để người ta biết là đang nói về ánh sáng chứ ko phải nói về noel. Có thế cũng phải thắc mắc.
thanos nó quậy j nữa rồi
Supernova là giai đoạn cuối trong quá trình tiến hoá của sao thôi
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy ông nhà khoa học chém bỏ mẹ. Mặt trời cách trái đất có hơn 8 phút mà nghiên cứu còn không xong, lại đi chém cái ngôi sao đã tuyệt diệt cách 4,5 tỷ năm.
raindal
TÍCH CỰC
4 năm
@KhanhPru Chờ ngày được xem phản biện khoa học của bạn rằng các nhà khoa học đang chém. Còn nói suông kiểu mê tín dị đoan này thì cám ơn, vì chẳng có ích gì cho kiến thức nhân loại.
@KhanhPru Nghiên cứu cái ở xa để hiểu hơn cái ở gần.
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
4 năm
@raindal Bỏ mẹ cái từ khóa phản biện khoa học của cái bọn bệnh đi bạn. Nghe dị vl.
Chú có biết khoảng cách 4, 5 tỷ năm ánh sáng nó lớn thế nào không. Chỉ sai số 1 phần tỷ tỷ đủ để cái nghiên cứu không bằng chứng trên là đồ bỏ đi rồi không.
Chưa kể với khoảng cách đó ánh sáng đó đi qua biết bao loại môi trường, gặp biết bao chướng ngại vật làm thay đổi chiều, hướng đi của ánh sáng đó, cộng thêm năng lượng suy giảm theo thời gian, bla Bla vân vân và mây mưa,...
Mà các số liệu các nhà khoa học tính toán dựa trên điều kiện lý tưởng.

Bonus thêm cho chú 4,5 tỷ năm ánh sáng để chú hình dung.
4,5 tỷ =~ 4,26x10^22 km. Chắc cái diễn đàn tinh tế này người đọc được còn số đó chắc không quá 0,1%.
Và Tớ hiểu nhưng không đọc được cám ơn.
Cái nghiên cứu 4, 5 tỷ xxx nêu trên cũng giống như 0,01% ở trên, chả ai kiểm chứng được. Nên đưa ra để chém là chính.
raindal
TÍCH CỰC
4 năm
@KhanhPru Bạn nói gì kệ bạn. Mình chẳng có gì để nói với bạn ngoài câu: phản biện khoa học. Tức là bạn phải đứng trên vai những người khổng lồ và làm chứng minh khoa học. Bởi vì chỉ có như vậy bạn mới đủ kiến thức và công cụ chuyên môn để đánh giá vấn đề. Còn nói như này cũng chỉ là miệng lưỡi người đời nói suông cho qua chuyện, chứ cũng đâu chứng minh được gì.
Không nghe ai nói vụ nổ của siêu B86 cách bàn phím 10.5 tỷ năm ánh sáng ... các nhà khoa học chém gió tinhte đang theo giỏi sát sao 😂
@Bão Sài Gòn Bác định chém anh Nổ sớm thế
Xảy ra 4.5 tỷ năm trước giờ ánh sáng mới tới đc chỗ mình để mình có thể quan sát vậy nếu nguồn sáng ko duy trì lâu như vậy mà ánh sáng di chuyển trong quảng thời gian dài như vậy không bị hao mòn đi vẫn tồn tại được à mọi người? hai nữa có sự bóp méo về mặt thời gian theo trọng lực không? như trong phim ấy thời gian ở các hố đen siêu trọng lực mấy phút đã bằng mấy năm thời gian ở trái đất? có khi nào ở chính ngôi sao lớn đó vụ nổ chỉ mới xảy ra không lâu như quảng 4.5 tỷ năm nói trên không nhỉ? vì nó lớn vậy chắc hẳn trọng lực cũng siêu lớn... vũ trụ bao la thật, tương lai ko biết loài người có tiến hoá đến mức có thể tới đc các vùng xa xôi vậy ko 😆
raindal
TÍCH CỰC
4 năm
@Vương Anh Quyền Cái các nhà thiên văn thu được không phải là ánh sáng con người nhìn thấy được bạn ơi, mà là các sóng vô tuyến và tia vũ trụ năng lượng cao phát ra từ vụ nổ.
Phucnguyen11
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vương Anh Quyền Các tia sáng đã phát ra thì ko phụ thuộc nguồn sáng nữa. Nó còn hay mất, đi bao xa phụ thuộc lộ trình. Như trên đường đến Trái đất gặp hố đen thì nó chịu ko đi tiếp dc. Nếu không gặp chướng ngại thì nó truyền đi cực xa. Nguồn sáng chỉ ảnh hưởng đến độ sáng tức số lượng tia sáng phát ra. Càng nhiều tia sáng khả năng đến Trái đất, lọt vào mắt người càng cao.
@Vương Anh Quyền Cùng quan điểm bới bạn
thời gian lâu như vậy thì ánh sáng dùng năng lượng gì để di chuyển một quãng đường xa như vậy
và khi mình thấy nó rồi nó có tiếp tục di chuyển nữa hay không
và một ai đó ở một hành tinh xa hơn mình có tiếp tục thấy được nữa không
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tinhphieulang77 nói một cách nôm na dễ hiểu thì:
- ánh sáng dùng năng lượng gì? tạm gọi là năng lượng sóng (bức xạ điện từ), về bản chất ánh sáng là một chùm sóng bức xạ (bao gồm cái mà mắt bác nhìn thấy và nhiều cái mà mắt thường ko nhìn thấy)
- di chuyển một quãng đường xa như vậy? tốc độ của AS trong chân không rất cao, nên bác nghĩ là xa thôi, thật ra lúc AS từ ngôi sao đó đến đây nó đã rất yếu rồi, chỉ còn lại ở dạng sóng mắt thường ko nhìn thấy, dùng máy mới đo được
- có tiếp tục di chuyển nữa hay không? AS bao gồm nhiều bước sóng khác nhau do vậy bác chặn nó lại bằng một viên gạch thì vẫn có một số tia sóng mắt thường ko nhìn thấy xuyên qua được (ví dụ sóng radio)
- một ai đó ở một hành tinh xa hơn mình có tiếp tục thấy được nữa không? từ các điều trên bác tự suy ra câu trả lời nhé :p
mình cũng mới phát hiện thêm đa hành tinh xoay quanh vĩ tuyến 17 ;))
Và cho các bác chưa biết: một vụ nổ siêu tân tinh sẽ quét sạch sự sống trong bán kính cực lớn, nếu gần chúng ta một ngôi sao nào đó phát nổ thì coi như sự sống chấm dứt và không có cơ hội nào.
Ngược lại, một ngôi sao phát nổ sẽ tổng hợp vô số hạt nhân nặng, vung vãi khắp nơi và chúng rồi sẽ bồi lắng và tụ lại thành hệ sao mới, cũng có thể là sự sống mới. Chúng ta cũng vậy.
@lenam098 Nói như đúng rồi.
@Siêu nhân gầy 😆
camaros
ĐẠI BÀNG
4 năm
chắc mấy ông thần nào đó đánh nhau xong có ông tự bạo rồi
"Năng lượng giải phóng của vụ nổ lớn gấp 10 lần năng lượng mặt trời phát ra từ trước tới giờ", ghê hồn ;)
Autumn19
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lúc nó tèo cũng là lúc trái đất ra đời à @@
Bị Goku chưởng á 😆))
@darkmaster1 Gô Chim nhé 😁
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@darkmaster1 Goku "tuổi" 🤣
Siêu tân tinh?
Tôi cứ tưởng đang đọc one piece chứ =))))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019