Phát triển màn hình e-ink có thể gập lại được
MinhTriND
2 thángBình luận: 77
Phát triển màn hình e-ink có thể gập lại được
Smartphone màn hình gập từ ý tưởng cho đến hiện tại đã từng bước trở thành thứ gì đó không còn quá xa lạ với chúng ta nữa. Và E Ink Corporation, một công ty chuyên phát triển công nghệ màn hình cho các thiết bị đọc sách đang muốn lan toả khả năng gập đó đến với thế giới máy đọc sách. Cụ thể, phòng nghiên cứu và phát triển của đơn vị này vừa tung một đoạn video cho thấy họ đã phát triển thành công nguyên mẫu màn hình e-ink có thể gập lại được.

Từ video trên, có thể nhận thấy dường như bản thử nghiệm này hoạt động khá trơn tru. Bên cạnh việc hiển thị nội dung, màn hình này cũng được tích hợp công nghệ của Wacom nhằm cho phép người dùng có thể ghi chú hay đánh dấu vào các đoạn văn nhờ bút cảm ứng. Ở thời điểm này, vẫn còn quá sớm để nói về việc thương mại hoá thiết bị nói trên, và tính thực tiễn của nó khi ứng dụng vào đời sống thực cũng là một trong những điều gây băn khoăn.

Nguồn: The Verge
Tính thực tiễn của nó chắc ai đó sẽ cần.
agram3ooo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Bạn và 500 Anh Em Mình cần cái này, rất tiện và hữu dụng. Thấy cây bút viết lên như vậy là êm rồi.
Hi vọng sớm thương mại hoá
Màn hình này nhìn chữ đẹp ghê
@Tân Đoàn Official Nó y như mực in luôn mà, đẹp là đúng rồi.
Cái này hay nè, để mang đến quyển sách có kích thước to hơn.
@Promickey Đúng là ở quyển sách lớn hơn, nhưng nếu vẫn nhẹ được như giờ thì mới ổn chứ nặng cầm mỏi tay lắm.
thêm tính năng ghi chú giống Note nữa thì ngon
@Phan Huy Thọ có ghi chú được mà bác!!!
@Phan Huy Thọ Khi nào Bác mua máy em tặng bác bộ này , cảm giác viết tốt hơn note nhiều
@Red Apple Hoá ra đây là ứng dụng Note bác dùng trên đt..
raindal
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Phan Huy Thọ ghi chú trên các thiết bị e-ink có từ đời thuở nào rồi, mình đang xài onyx note2 đây
ptp49
CAO CẤP
2 tháng
Màn bằng tờ a4 luôn thì ngon phải biết.
gabaybong
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@PerfectSun Xu hướng rồi bác ơi, sản phẩm phát hành trên giấy từ từ sẽ được thay thế bằng dạng điện tử. Nhà phát hành giảm chi phí và có thể tập trung nguồn lực nhiều hơn vào quyển sách
@gabaybong NXB Kim đồng mà release truyên eink trên cai máy màn gập ntn thì thôi cmnr =))
gabaybong
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@PerfectSun Uhm, tui cũng không hình dung ra lúc đó như thế nào, nhưng nhìn độ tuổi tiếp xúc với thiết bị điện tử càng giảm thì tương lai không xa, các nhà phát hành buộc phải chuyển từ giấy sang sách điện tử !
@gabaybong Là tui thì sẽ xuống xác ngay 1 bộ doraemon tải về máy liền thôi =))
Hi vọng sớm có trên Kindle 😁
@vicktorbui kindle thì như oasis 3 là ngon rồi bác.
@quangthegtvtk49 Mình vẫn mong có bút trên đó để take note ý bác.
Mr.Fly
TÍCH CỰC
2 tháng
@vicktorbui kindle chuyên để đọc sách nên không có mấy kiểu như vậy 😔 Nó chuyên môn hóa rồi.
@Mr.Fly Không biết các bác sao chứ mình đọc sách thật cũng hay note vào sách (bằng bút chì)
@vicktorbui cái note trên kindle cũng khá tiện, nhưng đúng là nếu hỗ trợ bút nữa thì ngon hơn thật. em nghĩ nếu cái máy gập này thương mại hóa thì chắc sẽ có kindle dùng bút .
như 1 cuốn sách thự thụ
Có thể ứng dụng để đọc sách, tạp chí. Quá tuyệt
cái này hữu ích thật sự cho máy đọc sách nè 😁
Hy vọng phần gập sẽ bền hơn Galaxy Fold!!!
cupido
TÍCH CỰC
2 tháng
cái này thiết thực nè, Kindle gấp được là ngon hơn đáng kể
Giống sách giấy, đọc xong gập lại 🙂
ngon đó nhỉ? Hóng kindle có bản này mà vẫn bền + nhẹ.
@colenao00 Cái PPW giờ chỉ nản nhất là đọc mấy file PDF thôi, còn lại thì ổn.
@flower_cutter Thôi pdf thì e nghĩ chăc Ipad mới ổn đc. nó nặng. Nhiều khi là Doc cần ảnh vs hình minh họa. e-ink k ổn
@colenao00 ipad thì nói làm gì nữa, không đọc lâu được như máy đọc sách. Mà mình dùng đọc pdf chỉ thấy bị chữ nhỏ thôi chứ có vấn đề gì về nặng hay nhẹ đâu. Quay ngang đọc thì to hơn nhưng chuyển trang hơi mệt.
@flower_cutter pdf nó nhiều thứ liên quan bố cục, khung, ảnh .... nên e thấy kindle chắc khó rồi. E cũng k có iPad nên chỉ máy tính và kindle =))
MrNamN
TÍCH CỰC
2 tháng
Khi nào có màn hình dạn cuộn
Như 1 cái ống nhỏ bỏ túi quần, trải ra thành tablet 8 inch chẳng hạn
@MrNamN Bỏ túi quần nó lộn với khẩu súng thì chết bạn ơi.
Battleship
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Vừa đọc sách, ghi chú trực tiếp sách.
Học sinh, sinh viên tải sách rồi ghi chú trực tiếp lên sách luôn.
sẽ là những cuốn sách điện tử như thật
Dùng thay menu được
hvdung1112
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Nhìn cái hình động ngoài trang bìa cứ như bị Parkinson 😆
Cơ bản khi nào ra sản phẩm, giá hợp lý, coi lỗi gì không rồi tính..cũng hấp dẫn.
Nhưng mình vẫn thích cầm sách giấy đọc hơn.
@hvdung1112 Cái này đọc như đọc sách giấy thôi ... ăn thua do mình
hvdung1112
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Bão Sài Gòn Về cơ bản nội dung chắc chắc không khác gì sách giấy, nhưng feeling nó sẽ khác (mùi vị, mỗi cuốn cầm cảm giác mỗi khác,....) chắc do mình chưa đọc trên màn E ink bao giờ nên chưa cảm nhận đc.
@hvdung1112 Mở quyển sách ra rồi để cái kw vào là y chang những điều bạn muốn.
raindal
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hvdung1112 giờ sách giấy mình vẫn mua nhưng là sách tiếng việt thôi, sách tiếng Anh mình mua ebook hết
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019