Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phát triển thuốc xịt mũi ngăn ngừa Covid-19, kéo dài được 24 tiếng

ND Minh Đức
8/11/2020 22:59Phản hồi: 66
Phát triển thuốc xịt mũi ngăn ngừa Covid-19, kéo dài được 24 tiếng
Vaccine có lẽ là điều duy nhất mà loài người đang mong đợi để có thể vượt qua được đại dịch Covid-19, tuy nhiên có thuốc là một chuyện, việc triển khai thuốc với những yêu cầu cực kỳ khắt khe về vận chuyển, bảo quản và phân phối cũng là một trong những điều mà người ta đang đau đầu. Tuy nhiên các nhà khoa học tại Đại học Colombia đã tiếp thêm tia hy vọng cho việc phòng bệnh khi mà họ đã phát triển được một biện pháp xịt thuốc đường mũi, có khả năng ngăn ngừa được Covid-19. Hiện cách làm này đã được thử nghiệm trên chồn và cả mô hình phổi người 3D.

Các nhà nghiên cứu cho biết bản chất loại thuốc này chính là một loại lipopeptide, cho phép ngăn chặn virus tiếp xúc với màng tế bào, có tác dụng ngay lập tức sau khi dùng và kéo dài được ít nhất là 24 tiếng. Hơn hết, giá của nó cũng rẻ và không cần phải đông lạnh như vaccine.

Tất nhiên, hiện đây vẫn chỉ là nghiên cứu và hiện vẫn còn nhiều thứ cần phải làm trước khi áp dụng rộng rãi. Trong đó, thuốc cần phải được thử nghiệm lâm sàng trên người để xác minh tính an toàn và bảo vệ, đồng thời phải tìm được cách sản xuất trên quy mô lớn nhằm cung cấp đủ cho cộng đồng. Các nhà khoa học nói rằng họ đang có kế hoạch nhanh chóng thúc đẩy quá trình.

Nhóm nghiên cứu hy vọng rằng loại thuốc xịt này có thể cung cấp thêm một biện pháp phụ song song với vaccine, hướng tới những khu vực hẻo lánh, xa xôi vốn khó có thể sớm tiếp cận với vaccine. Khi đó, những người chưa được tiêm vaccine có thể dùng thuốc hàng ngày như một biện pháp an toàn, từ đó hạn chế sự lây lan của virus và từ đó đẩy nhanh cuộc chiến dập đại dịch.

Tham khảo Cuimc
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này thành công thì quá tốt luôn. Chứ vaccine biết đến khi nào
bucom2486
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangsytai Cái này chỉ bảo vệ qua đường mũi thôi, chứ ... liếm nhau qua đường miệng vẫn bị nhé.
bucom2486
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangsytai Cái này chỉ bảo vệ qua đường mũi thôi, chứ ... liếm nhau qua đường miệng vẫn bị nhé.
@hoangsytai Nói chuyện phun nc miếng vẫn dính như thường. Dù sao vẫn hạn chế đc một nửa nguy cơ.
@bucom2486 nhạy cảm nhé 😁
@Phức Hợp Thế thôi chứ ko nó thay luôn vaccin luôn rồi
Pi_Network
TÍCH CỰC
3 năm
Quá tiện dụng,tuyệt vời
Mình bị dí ứng với mấy cái lọ xịt này. Cứ xịt vào là hắt xì liên tục không ngừng nghỉ
@nguyentrunghieu82 Bác dùng loại nào đấy ạ, mình dùng Nasaval+ bột tỏi thì thấy ổn.
E xịt mấy loại này xong nước mũi chảy như mưa
@ThanhDattttt Mình thì ngược lại, đang bị chảy nước mũi, xịt vào thì dứt.
Bác đang dùng loại nào thế ạ?
Tuyệt!
dung3d
ĐẠI BÀNG
3 năm
Việt còn covid hả anh em
@dung3d COVID sợ thiên đường, bạn không biết à. Cứ đến mấy nước "địa ngục" lại dương tính.
@dung3d Cô Vy sợ Cô Sa nha bạn
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
3 năm
tạm ổn
Tuyệt vời.
duong113
ĐẠI BÀNG
3 năm
hốt bạc thôi.
Baoquocle
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ý tưởng quá hay
lipopeptide theo mình tìm hiểu là một dạng kháng sinh, chơi xịt xịt kiểu này thì liều dùng và thời gian dùng thế nào chứ nó còn ảnh hưởng các tác nhân về sau như môi trường, kháng kháng sinh các kiểu nữa á 😔
@jackychanqn nhầm rồi bạn ơi, kháng sinh chỉ tác dụng lên vi khuẩn thôi, virus không ảnh hưởng nhé.
@SilverWolf501 một số loại kháng sinh đặc chủng vẫn tác dụng với virus nhé bạn
https://vi.wikipedia.org/wiki/Thuốc_kháng_virus
zcmgyu
TÍCH CỰC
3 năm
Đợt trước dịch có mua bình này nhưng cũng không dùng mấy
hóng
Hàng chữa cháy
HaiHaiCucai
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có thuốc xịt nào, xịt vào cảm thấy yêu đời k nhỉ ??
XBlue
CAO CẤP
3 năm
@HaiHaiCucai Có thuốc kéo dài quan hệ
@HaiHaiCucai Xịt thì ko biết chứ đốt lên ngửi khói thì có đấy b 👌
djbuj
CAO CẤP
3 năm
Căn bản thuốc có an toàn vs tất cả mọi ng hay ko thôi . Xịt vớ xịt vẩn ông nào hen lăn quay mịa ra ý 🤣🤣🤣
Quá là tuyệt vời
tmc.291193
ĐẠI BÀNG
3 năm
Rồi ai cũng hít hít 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119