Phim HD là gì? Xem phim HD như nào?

ehevn
16/3/2012 2:53Phản hồi: 15
Phim HD viết tắt của Phim High Definition (độ nét cao) nói đơn giản là một chuẩn mới cho phim khác với chuẩn SD (Standard Definition). Với chuẩn HD bạn sẽ thưởng thức hình ảnh rõ nét hơn SD (DVD) từ 3 đến 6 lần và âm thanh cũng sống động hơn. Một khi bạn đã xem qua phim chuẩn HD rồi thì sẽ không còn thích xem DVD nữa.

Nguồn phim HD hiện nay được rip chủ yếu từ các đĩa Blu-ray và chia sẻ trên mạng. Vì phim HD rip có chất lượng cao hơn nên dung lượng cũng lớn hơn DVD rip thông thường có dung lượng khoảng 700 MB. Một phim HD 720p có dung lượng khoảng 4 GB, Full HD 1080p có dung lượng khoảng 8 GB. Hiện nay do nhu cầu chia sẻ phim nhanh hơn còn có thêm phim mHD có dung lượng khoảng 2 GB.

Để được xem phim HD rất đơn giản bạn chỉ cần một máy tính để bàn hoặc laptop và màn hình LCD có độ phân giải 720 dòng trở lên, bộ nhớ RAM khoảng 2GB, CPU Dual Core và quan trọng là ổ cứng trong và ngoài dồi dào từ vài trăm MB đến vài TB để chứa phim. Cài thêm phần mềm xem phim VLC Player, Media Player Classic hoặc Splayer nữa là bạn đã sẵn sàng. Nếu có điều kiện thì bạn có thế sắm thêm TV LED, TV LCD hoặc TV Plasma, một đầu phát HD player và thêm một dàn loa 5.1 hỗ trợ giải mã DTS có cổng Optical nữa thì sẽ tuyệt hơn rất nhiều.

Nguồn phim HD hiện nay rất phong phú, đầy đủ các thể loại cho các bạn lựa chọn. Xem phim HD cũng rẽ hơn so với DVD. Một đĩa phim DVD hiện nay giá khoảng 10.000 đ trong khi chép 1 phim HD chỉ khoảng 5.000 đ. Việc lưu trữ phim trên ổ cứng cũng gọn gàng hơn, dễ tìm kiếm phim so với lưu trên đĩa DVD và không phải lo bị trầy đĩa. Phim HD giúp các bạn yêu thích sưu tầm phim hay dễ dàng hơn.
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phuongorg
TÍCH CỰC
12 năm
Công nhận xem HD sướng thật, nét căng :d
[FONT=&quot]Nếu có 1 thiết bị HD kết hợp với TV có chức năng 3D kinh tế hơn nhiều so với TV smart. Bạn chọn loại nào[/FONT]
hjhehe
TÍCH CỰC
12 năm
em cũng thích phim HD nhưng mà cop lâu, mỗi bộ phim không dưới 5Gb thì ổ cứng chỉ lưu có giới hạn nên chỉ coi vài lần rùi xóa
mình có 2T phim HD, tuy nhiên đa số là phim 2009-2010. Bạn nào thích, buổi trưa nào rảnh, chạy lên quận 10 cafe😃 mang theo ổ cứng di dộng, mình chép cho vài chục phim để xem.. mình rảnh từ 12h-1h30. Có thể uống cafe ở tinhte cũng đc
hjhehe
TÍCH CỰC
12 năm
@linhboy hic...tiếc quá...e mà chạy vô đó chắc tắc thở trước khi cop được phim bác ak
@hjhehe lâu lâu vào 1 lần😃, chứ vào hoài, đâu có phim đâu mà chép hi` hi`
hjhehe
TÍCH CỰC
12 năm
@linhboy hông phải...bởi vì e ở hà nội bác ak...chạy vô đó thì e chết chắc😕
binhnn
CAO CẤP
12 năm
@hjhehe bây giờ dịch vụ chép phim mọc như nấm, cần gì đi đâu, alo có người đến tận nhà nhận ổ cứng
tự download về để học hỏi thêm kinh nghiệm các bác à,với lại chơi HD cái thú là tự Download
ngày xưa down MF chậm rì 100kb/s ,thế là tự mày mò tìm ra cách mở băng thông cho cái ADSL FPT,thế là down tẹc ga 800kb/s ,chán chê rồi chưa vừa lòng tiếp tục mò ra mấy trang torrent cắm máy để mà down vừa nhanh vừa nhiều phim. sau vụ này cái tìm hiểu về smartphone và mò ra trang tinhte.vn luôn =))
Mình thì ngại tải nên hay vào mấy trang xem phim HD online xem chất lượng cũng khá tốt!
hd mà bạn xem onl thì ngồi chờ nó load dài cổ luôn
Dạo này có mấy phim hay đang chiếu rạp. Đến bao giờ mới có bản HD để xem đây. 😔
Một sự giải thích rất chi tiết và hấp dẫn....chúc bạn sưu tầm được nhiều bổ ích để người đam mê công nghệ có dịp tìm hiểu...Thanks
mình thích xem phim hd, không có điều kiện nên coi màn hình 15" thui

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019