[Phim] The Imitation Game: huyền thoại toán học Alan Turing và cỗ máy Enigma của người Đức
Nam Air
6 nămBình luận: 175
Thực ra ỗng giải mã được là nhờ may mắn, mò ra được password (hay private key trong mã hoá)
@CloudNine Nếu không có cỗ máy Turing thì ông có giải mã được không bạn? Tất nhiên là có yếu tố may mắn, nhưng phần nhiều là nỗ lực.
Ko thấy ai nhắc đến Enigma nhỉ 😃 hồi học đh tình cờ vô nhà sách coi cọp đc 1 cuốn sách nói về các loại mật mã mà loài người tạo ra, riêng đến phần Enigma thì đọc mà sởn hết cả da gà, chỉ vì ko có tiền mua mà h tìm hoài ko biết cuốn đó tên j, chỉ nhớ bìa màu xanh dương đậm, dày khoảng 3-5 cm.
@miketrungkien E mới mua chừng 1 tháng ah bác, trên tiki hết luôn rồi hả ?
@boybl1990
ừm trên tiki hết mất rồi bạn àh. mình cũng tìm hết mấy hiệu sách lớn mà chả có. bác đọc xong có thể bán lại cho mình đc ko bác
😁
@miketrungkien Bữa h e mới đọc đc có 1/4, mỏi mắt quá chừng 😆
@boybl1990
Bác ơi, đọc quyển này bác có dịch đc đoạn tn này ko vậy, bạn mình đọc trong này và đang đố mình giải đc đoạn này. bác giúp mình vs -_-

61 9 121 13
117 11 225 1
162 45 324 9
25p 0 484 0
365 88 400 16
19 27 21 1

P/s: sản phẩm trí tuệ cao=)). Sắp thuộc bảng chữ cái rồi😃)
Alan Turing là gay, sau chiến tranh mới biết, chứ không còn lâu ổng mới được gia nhập quân đội Anh nhé!
hugnvn87
TÍCH CỰC
6 năm
Tối qua ngồi xem phim này, phải nói là quá hay
Duy BK
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phim hay. Dù không có cảnh hành động nào nhưng vẫn khiến người xem hồi hộp (lúc Turing tìm ra bí ẩn của những câu chào buổi sáng của người Đức). Xúc động nhất ở cuối phim, khi bạn gái tới thăm ông...
boyzizic
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy BK Đang thông thì gf tới bắt quả tang hay sao thím? Mình chưa xem
vit_conGMC
TÍCH CỰC
6 năm
phim này rất hay, các bạn cũng tìm và xem phim october sky nứa đi, cũng rrast hay
heaven1987
TÍCH CỰC
6 năm
Vừa xem mấy hôm trước. Phim rất hay luôn. Tiếc cho thiên tài lại là gay!
thật sự là phim quá hay, còn cái theory of everything thì sucks, cả phim xem ông nv chính dặt dẹo, dù biết là hay nhưng cũng ko thể cố được. Ngoài ra thì mạch phim cũng bình bình chứ ko có cao trào như imitation game.
huypronb08
ĐẠI BÀNG
6 năm
phim hay thật hay như phim nhà tù shawshank vậy .
Cỗ máy đó được phát triển dựa trên cỗ máy Bomba do Rejewsky người Ba Lan phát minh ra trước đó. Sau khi chiến tranh kết thúc nó được đưa vào bảo tàng trưng bày và Alan Turing đến Mỹ để nghiên cứu chế tạo ra chiếc máy được gọi là computer đầu tiên.

Hic phải nói lời tri ân đến ngài Alan Turing. Không có ông ấy thì chúng ta ngày nay chẳng có PC hay Mac để mà dùng đâu
sony x1
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyen N°5 Có thật ông ấy đến Mỹ để nghiên cứu chế tạo computer đầu tiên không bạn?
@sony x1 Link tham khao nè bạn, cũng có nhiều tranh cãi xung quanh chuyện ai là cha đẻ của máy tính, tuỳ theo cách đánh giá, nhưng theo như đa số thì Alan Turing là người được ghi danh, ổng đưa ra khái niệm máy tính có thể thay thế con người tính toán mọi việc

http://news.bbc.co.uk/2/hi/uk/330480.stm
Xem 2-3 tháng rùi thì phải . Xem bằng box của FPT .
Phim này đáng xem thật , Alan turning như vậy gọi là lập dị hả các bác.
dungleo
ĐẠI BÀNG
6 năm
😃 phát kiến tuyệt vời, cội nguồn của computer hiện đại. Những lợi ích mak cỗ máy con cháu nó đem lại cho đến ngày nay là ko có j phải bàn cãi
Cảm ơn ông:p
321188
ĐẠI BÀNG
6 năm
b
Bạn có thể lên wikipedia để đọc thêm.
Bạn nghĩ sao nếu mọi trao đổi quân sự đều bị tiết lộ mà ko thua mới lạ.
Hôm trước vừa xem xong nhưng phim k nói rõ về độ khủng của Enigma cũng như giải pháp của Alan Turing. Có bác nào biết k ạ (Về mặt công nghệ, kĩ thuật không phải chính trị ạ)
sao cảm giác nhân vật nam trong poster nếu để cho Keanu Reeves đóng thì sẽ hay hơn ta :p
@Cuốc Chim Keanu Reeves quá manly ko hợp, chỉ hợp thể loại hành động hay tình cảm thôi
t2bo0o
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MrBach248 Keanu những phim về sau bị chê nhiều ở vẻ biểu cảm nên ko hợp đc vai này đâu. Có John Wick chỉ tàm tạm thôi. Như Matrix nhập vai quá hay sao mà mặt cứ đờ đờ 😁
@t2bo0o Mấy tay lập trình nào mặt mà ko đơ đơ hả bác :D
Ông ta sinh ra đã là như vậy (born this way). Mấy bác thay vì ngồi đó giả sử, giá mà ước gì ông ta không là gay thì nên lên án định kiến lạc hậu cổ hủ thiếu não đã khiến một thiên tài bị rơi vào hoàn cảnh này 😁
Câu này của ai quên rồi nhưng bà cô lịch sử có nói: "Con người ngày nay không lo đấu tranh cho quyền lợi của mình, mà họ đấu tranh để tước đi quyền lợi của hạnh phúc của người khác"
Phe trục gồm Đức, ý, phần lan, hungari, romani... dùng toàn lực cho mặt trận phía đông đánh Nga ngố chiếm được lơi thế ban đầu vì khi đó quân Liên Xô chưa có sự chuẩn bị kỹ lưỡng, Đức tưởng rằng sẽ tiêu diệt được Nga trước mùa đông và không đánh giá hết được thực lực của Nga nên đánh đến ngoại ô Matxcova thì bị chặn đứng sau đó Liên Xô phản công đanh tan quân Đức và phe trục đánh thẳng vào Berlin. Còn phia quân đồng minh mãi tận tháng 6 năm 1944 gồm Mỹ, Anh, Canada mơí đổ bộ vào Pháp giải phóng Pháp lúc này thực chất quân Phát xít Đức đã bị Liên Xô đánh cho tan tác ở nhiều nơi rồi Đức thua khi đó chỉ còn là vấn đề thời gian. Nếu ông Alan turing chẳng tìm ra mật mã thì cũng Liên Xô vẫn đập ta quan Đức vì trước đó dù chẳng có mật mã đó Liên Xô gẫn phang cho Đức đó thôi. Vì bọn Mỹ và Anh nó muốn kể công trong chiến tranh thế giới thứ 2 chứ thực tế đóng góp của mấy nước đồng minh là không đáng kể khi cuộc chiến Xô-Đức đã gần ngã ngũ
Phim do Mỹ làm nên làm quá lên thôi. Không ai phủ nhận đóng góp và tài năng của Alan Turing nhưng về Enigma thì là công sức của cả một tập thể. Đồng đội Alan là người phá được mã còn Alan là người làm cỗ máy đó. Chưa kể trước đó nhiều thiên tài của Balan đã phá được 1 bản khác của Enigma (đơn giản hơn). Còn trong chiến tranh thật sự thì Nga Ngố mới là thằng giơ đầu chịu báng để dập nhau với Đức Quốc Xã. Còn tính theo kiểu trong phim là nhờ có A B C mà giảm được vài triệu người chết thì quá giống kiểu đếm gà con tính trứng, ai mà biết được mọi chuyện sẽ diễn ra ra sao. Cũng chịu thôi vì giờ Nga Ngố đã mang tiếng là thằng độc tài, chỉ có bọn Mỹ là khôn nhất, tha hồ làm phim dập Nga với Phát Xít tơi tả.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019