Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phòng nhỏ, chật chội khó khăn khi set đèn quay? Arm là giải pháp cho bạn

Nhà Của Cáo
23/6/2022 9:26Phản hồi: 14
Phòng nhỏ, chật chội khó khăn khi set đèn quay? Arm là giải pháp cho bạn
Trong bài viết này mình sẽ giới thiệu và hướng dẩn anh em treo đèn lên arm để di chuyển linh hoạt trên bàn và trong phòng nhỏ, chật, thuận tiện hơn nhiều hơn khi sử dụng chân đèn truyền thống.

Ưu và nhược điểm khi sử dụng chân đèn truyền thống

Chân đèn là thứ mình nghĩ anh em đã quá quen thuộc, với đặc tính dễ dùng, gấp gọn được, và giá cực rẻ, có các loại chân tầm 100k là đã dùng được.

Ưu điểm thì ít nhưng mà nhược điểm của chân đèn khi sử dụng trong phòng chật thì quá nhiều:

• Di chuyển khó khăn, dọn dẹp chổ để đặt chân cũng là một vấn đề.
  • Vướng víu, lôi ra setup dùng xong phải gấp gọn lại hết để cất vào.
  • Chân rẻ tiền có build dỏm có setup cực và đôi khi bị kẹt tay.
  • Mỗi lần muốn chỉnh đèn phải có nhiều thao tác, đi qua vặn nhiều khớp khác nhau.

Mình đã khá chán việc dùng chân đèn trong các phòng nhỏ và chật rồi, khá mất thời gian và tốn nhiều công sức di chuyển. Mình cũng đã có nghĩ đến các loại kẹp chân đèn lên bàn, hoặc bắt dính vào tường rồi, nhưng loại này giải quyết được chuyện di chuyển và tháo ra gấp vào còn việc linh động di chuyển đổi góc đèn thì chưa làm được.

Giải quyết vấn đề với arm

Mình đã giải quyết vấn đề bằng cách treo đèn lên một chiếc arm, loại arm thường dùng để treo microphone khá thông dụng và dễ mua.

Phần cách làm mình sẽ hướng dẩn bên dưới, còn bây giờ là các lợi ích mà arm mang lại:
  • Việc treo đèn lên arm sẽ cho khả năng di chuyển cực kì linh hoạt, muốn ngửa lên đánh trần, cúi xuống đánh vào mặt bàng quay sản phẩm hay làm đèn chính quay sản phẩm đều được.
  • Tối ưu hoá thời gian setup, kéo đèn ra nhanh tức thì, không lắp đặt rườm rà.
  • Không sử dụng khớp khoá, di chuyển nhanh và gọn, chỉ cần đưa tay ra chỉnh mà thôi.
  • Điều khiển đèn bằng app, không cần phải di chuyển nhiều, cần gì thì lên điện thoại hoặc laptop chỉnh độ sáng, nhiệt độ màu của đèn.
  • Khi làm việc xong, không cần tháo lắp gì cả, chỉ cần đẩy đèn gọn vào là xong, không tốn nhiều công dọn dẹp.
  • Tiết kiệm nhiều thời gian và công sức, tăng hiệu quả công việc, tăng hứng thú và niềm vui khi làm việc.

Cúi đèn xuống để quay sản phẩm.

Đèn mình sử dụng là Amaran 60X có khả năng dùng app để chỉnh đèn, tiết kiệm công sức, không cần di chuyển khi chỉnh đèn.

Quảng cáo

Sử dụng làm đèn chính khi tự quay vlog một mình.

Cách làm

Đầu tiên là mình chọn đèn Amaran 60X để sử dụng cho giải pháp này vì có 2 lý do:
  • Đèn có trọng lượng nhẹ và kích thước rất nhỏ gọn, phù hợp treo lên và di chuyển thuận lợi.
  • Đèn sử dụng ngàm ốc chân máy ¼" phù hợp với hệ thống ốc chân máy trên arm, nếu bạn dùng arm có ốc 3/8" cũng có thể mua ốc chuyển dễ dàng.
  • Đèn có hệ sinh thái app thông minh và dùng điện thoại tuỳ chỉnh cực nhanh.

Một cái arm khá tương tự cái mình đang dùng.

Tiếp theo là phần arm, bạn có thể sử dụng bất cứ loại arm nào có tải trọng tầm 1 đến 2kg, phải nói là nó rất thông dụng giá thì trải dài từ 300-600k, có rất nhiều lựa chọn.

Quảng cáo

Đa số các loại arm thông dụng kể trên, sẽ có ngàm kẹp vào bàng, và phần kết nối với đèn thường là ốc chân máy 3/8". Bạn có thể sử dụng một con ốc chuyển từ 3/8" sang ¼" để gắn vào đèn là ổn.

Để đèn di chuyển linh hoạt trên arm và không dùng khoá, cần có một phụ kiện là monitor ballhead.

Bây giờ thì bạn đã có đèn, có arm, có ốc để gắn đèn vào arm rồi, nhưng chưa xong đâu, arm chỉ cho phép đèn tilt lên xuống và thường khớp tilt này dỏm không chịu được lực, và phải dùng khoá.

Phụ kiện trong ảnh là monitor ballhead, nhưng cái trong hình xịn và mắc tiền, tầm 400k nên mình đã chọn một cái tương tự nhưng rẻ hơn.

Phụ kiện ngày ngoài tên monitor ballhead thì cũng còn rất nhiều tên khác như rotatable camera monitor, tilt head, hoặc là đơn giản là monitor head.

Với phương châm của mình - arm là phải linh động, thao tác nhanh không được có khớp khoá, nên mình đã phải tìm một phụ kiện phù hợp để tạo ra một khớp linh động giữa đèn và arm.

Phụ kiện thì mình có rất nhiều, mình đã thử nhiều lại và quyết định chọn monitor ballhead để tạo thành một cái khớp linh động. Việc di chuyển đèn chỉ cần đưa tay đến đẩy đi mà thôi, không cần phải mở khớp hay tác động gì đến arm, thậm chí là bạn không cần phải đứng dậy luôn.

Monitor ballhead mình dùng khá rẻ tầm 130 nghìn, của Andoer - một hãng phụ kiện nhỏ của Trung Quốc bán các phụ kiện rất rẻ và thường là hàng ODM.

Tóm lại chúng ta sẽ cần các thứ như sau:
  • Đèn, tất nhiêu bạn cần phải có 1 cái đèn để mà treo lên. Cái này thì tuỳ anh em đèn mình dùng là Amaran 60X giá tầm 4 triệu 9.
  • Ốc chuyển phù hợp giữa đèn và arm giá tầm 20 nghìn.
  • Monitor ballhead để kết nối đèn và arm tạo thành một khớp linh động không cần khoá giá tầm 130 nghìn.
  • Arm thì dùng lại nào cũng được tải trọng cao tí là ổn giá từ 200 đến 600 nghìn.

Mình đã phải trải nghiệm dùng thử và loại bỏ rất nhiều phụ kiện để đưa ra được combo giải phép này, mọi thứ phải thực sự đúng với mục đích của mình, nhanh, linh động và ít thao tác thừa. Việc chọn phụ kiện thì mình nghĩ mình có kinh nghiệm và anh em có thể tham khảo thêm một số phụ kiện khác liên quan nhành nhiếp ảnh, video xem thêm bên dưới:

Bởi vì về mặt kinh tế thì mình phải bỏ số tiền gấp 7-8 lần so với sử dụng chân máy có 100k thì độ tiện lợi, nhanh gọn và tiết kiệm thời gian phải vượt trội mới xứng đáng được.

Mình rất khó tính trong các vấn đề như thế này, cũng như việc chọn chiếc arm cho iPad cũng vậy, mình đã phải mua 4-5 cái arm khác nhau mới tìm ra cái phù hợp với nhu cầu của mình, mời bạn xem thêm bài tìm arm cho iPad của mình tại đây.

Kết luận

Đây là giải pháp mình đã nghĩ ra và mình thấy nó cực kì hữu ích cho nhu cầu quay video tại nhà của mình nói riêng và đặc biệt là anh em làm việc 1 mình nói chung. Arm cho khả năng linh động cao và hiệu quả, đỡ tốn thời gian và công sức, đèn thì có thể chỉnh bằng app cũng mang lại nhiều sự tiện lợi. Hi vọng đây sẽ là giải pháp giúp bạn tiết kiệm được nhiều thời gian, hiệu quả công việc tăng và ngày càng có nhiều video bổ ích.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ChuoiNo1
TÍCH CỰC
2 năm
Khá hữu ích cho ng cần seup phòng quay mini
Mod ở Ba Vì hay sao mà shopee cho địa điểm ở Hn vậy?
@ChuoiNo1 Nó auto vậy đó bạn, do chưa đăng nhập vào Shoppee đó bạn.
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
2 năm
@Nhà Của Cáo Mình cũng bỏ hết chân
Gắn các tay của ulanzi kẹp góc bàn cho gọn
Đồ ulanzi cũng rẻ nữa
nguyensinho
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chuẩn bị setup cái nè, hôm offline màn hình có gặp em trên đó
linh0125
TÍCH CỰC
2 năm
Chưa đc sử dụng arm rời + phụ kiện xịn như này. Nhưng nhà mình có sử dụng khá nhiều đèn, máy móc gắn trên arm có sẵn của nhà sản xuất. Thấy khá lỏng lẻo, khó điều khiển góc nghiêng ưng ý.
Hữu ích anh, nhưng mà nghe cái giá cũng chưa dám triển ngay kkk 😁
nguyensinho
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng ARM màn hình liệu có gắn được đèn không MOD ơi?
https://vender.vn/products/gia-treo-man-hinh-human-motion-t9-1b-den
@nguyensinho Arm này sợ hơi to với cái đèn bé tí a ơi (((( = với phải chế ngàm
dangky_hhn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nhà Của Cáo Mình muốn mua cái arm giống trong video, bạn có thể cho mình xin tên sản phẩm hoặc link mua hàng được ko?
@dangky_hhn https://shopee.vn/Giá-đỡ-micro-tùy-chỉnh-góc-độ-H2VN-tiện-dụng-i.206158239.8314320158?sp_atk=45d2cbd0-4453-486a-bfe6-ca6025a5d08f&xptdk=45d2cbd0-4453-486a-bfe6-ca6025a5d08f
@dangky_hhn cái này khá tương tự cái mình dùng.

*link mua sản phẩm bình thường, mình ko nhận hoa hồng từ link này.
kiểu này chắc lập một box chuyên Arm các loại thôi các mod ơi
kt999
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trippod để điện thoại quay phía sau mua đâu vậy mod, giá bao nhiêu
dangky_hhn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình muốn mua cái arm giống trong video, bạn có thể cho mình xin tên sản phẩm hoặc link mua hàng được ko?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019