Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Bạn có biết] Phóng sinh cá vàng là một ý tưởng tồi

Mikeknowsme
17/1/2020 3:23Phản hồi: 183
[Bạn có biết] Phóng sinh cá vàng là một ý tưởng tồi
Cá vàng - loài cá lựa chọn hàng đầu và cơ bản nhất để nuôi trong hồ kính thuỷ sinh. Đơn giản vì chúng đáng yêu, tròn tròn, màu sắc đẹp lại hiền, nên việc ngắm chúng bơi trong bể thì còn gì bằng. Tuy nhiên nếu như càng vàng sống ngoài hoang dã như sông, hồ, lại là một câu chuyện khác...

Người ta thường phóng sinh cá vàng bởi nhiều lý do, nhưng chung quy lại phóng sinh chúng là một ý tưởng tồi về mặt khoa học, vậy tại sao?

Cá vàng là loài hấu ăn và dễ gây mầm bệnh

Trên thực tế cá vàng rất hấu ăn, và không kén: Chúng có thể ăn thực vật, các loài giáp sát, vi sinh vật khác và thậm chí là ăn thịt cá nhỏ. Đồng nghĩa với việc chúng thải phân rất nhanh. Nếu như bạn đã từng nuôi cá vàng trong bể thì sẽ để ý chúng "đi nặng" nhiều và dễ làm bẩn nước. Thì khi chúng ở ngoài sông, hồ hoang dã, vạ đâu ăn đó, thì chất thải của chúng là một thảm hoạ ảnh hưởng đến các sinh vật và loài cá khác. Loài cá vàng có thể phát triển với kích thước rất lớn và cân nặng lên đến 2kg.

Phân thải của cá vàng dễ làm ô nhiễm nước, đặc biệt mang theo ký sinh trùng và rất nhiều mầm bệnh khác đi kèm. Chắc chắn điều này sẽ gây mặt xấu cho các loài cá khác, mất cân bằng sinh thái,...

Cá vàng rất đông, hầu như ở mọi nơi

Đã ăn nhiều, ở bẩn, gây bệnh, lại còn đông đúc. Cá vàng sinh sản rất nhanh và cũng là loài cá hay bơi di cư. Hầu như trên thế giới chúng "có mặt" tại mọi địa điểm sông hồ. Theo Business Insider, tiêu biểu tại hồ Tahoe - California, Mỹ, số lượng cá vàng chiếm đến hơn một nửa tổng các sinh vật khác. Một số nơi khác cũng rất nhiều loài cá vàng hoang dã như sông Vasse tại Úc, hay ở Anh, Canada, vân vân,...

Đó là lí do vì sao cá vàng có nhiều loài và họ hàng khác nhau, cực kì đa dạng.

Cá vàng không ngốc nghếch như bạn nghĩ

Chúng ta hay dùng cụm từ "Não cá vàng" để chỉ một người hay quên, vì chúng ta nhận định sai rằng cá vàng có trí nhớ chỉ khoảng vài giây. Nhưng điều này sai hoàn toàn, vì bản chất cá vàng có trí nhớ ngắn nhất là 3 tháng và lâu nhất là 1 năm.

Bản thân một con cá vàng nuôi cảnh cũng có thể biết làm trò bơi qua vòng, uốn éo qua lỗ,... Ngoài ra nó còn nhận biết được chủ nhân, phân biệt được âm nhạc giao hưởng 😁 Không tin ư? Điều này đã được kiểm chứng rồi, cá vàng - chúng ranh ma hơn bạn nghĩ.

Quảng cáo

183 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn mod đã chia sẻ, giờ mới biết cá vàng có trí nhớ lên đến 1 năm, có khả năng nhận biết chủ nhân cũng như biết phân biệt âm nhạc giao hưởng đấy, tài thiệt :eek:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
white_3n
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Cái này từ hồi nghe câu não cá vàng mình tự đi tìm hiểu thử để bật lại mấy đứa suốt ngày nhai đi nhai lại cái câu não cá vàng 😆) Nói cái gì cũng phải xem đúng không mới nói chứ
tuanchuoi
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm ơn mod đã chia sẻ, giờ mới biết cá vàng có trí nhớ lên đến 1 năm, có khả năng nhận biết chủ nhân cũng như biết phân biệt âm nhạc giao hưởng đấy, tài thiệt :eek:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena | Nó chỉ thua mỗi ong là d cm nhanh bằng thôi
tuanchuoi
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Bãi nào cũng phập đầu tiên
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@tuanchuoi Nếu nào một việc dở hơi 1-2 ngày thì là dở hơi, còn làm đc cả chục năm thì đó là “vĩ nhân”. Kiếm đc ăn ngồi comment tinh tế như vậy quá nể. Ổng thích vậy thì kệ đi, ai cũng có sở thích của mình, ảnh hưởng gì đến người khác đâu. Sân si chi cho mệt cái đầu. Tôi đố ông kích đc ông đó chửi bậy đấy, học tập đê.
toolkit
CAO CẤP
4 năm
thả cá vàng vẫn tốt hơn là thả cá lau kính, cá piranha
vn_soft
CAO CẤP
4 năm
@boyngocxita4 Phải đồn là bổ thận tráng dương thì may ra.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
4 năm
@KeniVinh Nó ăn tạp lắm mà ăn k nghỉ. Nó ăn hết phần thiên hạ và đẻ cũng hết phần thiên hạ và bao sống nên mới gọi nó là thảm hoạ sinh thái 😆
@hoanbnhbg Kinh vậy à, thấy nuôi trong hồ nó nằm im một góc, ít khi nào cử động.
Ko nên thả
@Congcu Cá người ta thả là con thứ hai ấy bác 😃 Giống y con cá chép nhưng màu vàng. Loài này phân bố khắp nơi ở Châu Á, có cả Nhật lẫn VN. Chứ không phải là lai với cá Koi của Nhật Bản ra loại này đâu.
Còn giống cá đầu lồi kia là giống cá cảnh rồi. Ai mang đi phóng sinh loại đó thì chúng cũng chết thôi, ko có sống được.

Cá phóng sinh ông táo (cá chép đỏ, cá gáy đỏ): Source
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@micheal9000 Lại vớ vỉn, đọc bài gốc đi: Nhà bằng ngón tay, ra ngoài to lên 2kg nhá.

“ They may look small and cute in your home, but in the wild, it’s a different story. Given enough time and resources, these little orange monsters will grow into giants, reaching as much as 4 pounds (2 kg), about the size of an American football!”

https://www.businessinsider.com/why-never-release-pet-goldfish-into-wild-2018-4?utm_campaign=sf-bi-tipresents&utm_source=facebook.com&utm_medium=social&fbclid=IwAR3x5Lcx-naSWXZsvAMq4aMfazKgHKV7SrRv2aQ-9fkPqwumwXhRUVpLfGg
@Congcu Ông tin hay ko thì tuỳ ông thôi. Đọc báo Mỹ thì nó là ngoại lai rồi. Giống này thuộc châu Á. Bên đó ko ai đánh bắt, nên nó to đùng thế đấy. Ông còn thấy cá chép đến hơn chục kg cũng bình thường. Nhưng cũng là gốc Á.
Ông đang ở Mỹ, thì nó là ngoại lai, nhưng nếu ông về VN thì nó là bản địa 😃 Tôi đang nói chuyện ở VN 😃
@Congcu Thế ông đã thấy cá. Chép ao hồ nặng 30-40kg chưa?
PhanThanhDan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ăn như heo, ị nhiều thôi rồi, nhưng mà cưng
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@PhanThanhDan con này vừa ăn cức vừa ăn thức ăn nên bổ béo vãi ra 😁
PhanThanhDan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hiepmu Như con heo mọi sọc sọc ah =]]]]
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@PhanThanhDan cho mình xin hình cái bể cá nhà bác để học hỏi cái nhể 😁
PhanThanhDan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hiepmu Ah, có chi phức tạp đâu bác, mình nuôi bằng thùng xốp thôi, bên trong cũng cây thủy sinh, đá lọc bình thường thôi ah. Có thêm ốc táo & cá chuột để dọn rong rêu. Nuôi thêm vài con cá bảy màu để ăn thức ăn tầng mặt, cá vàng hay ăn ở tầng đáy, còn ngóc ngách thì có cá chuột len lỏi vào. Nên không lo thức ăn thừa làm bẩn nước :D
PhanThanhDan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bầy heo đỏ
Qvinhlee
TÍCH CỰC
4 năm
@PhanThanhDan Cá này lúc nhỏ mình thường mua nuôi hình như gọi là cá tàu 3 đuôi phải ko bạn
PhanThanhDan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Qvinhlee Đúng là cá 3 đuôi đó bác, mà tàu không thì không biết =]]
Qvinhlee
TÍCH CỰC
4 năm
@PhanThanhDan chắc có lẽ là từ địa phương thôi bạn
goku144
ĐẠI BÀNG
4 năm
@PhanThanhDan Có cần sục oxi nó mới sống dc k bác?
PhanThanhDan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@goku144 Không bác ơi, mình nuôi ngoài vườn ah, không oxi hay chi hết ah
Cá vàng cũng có nhiều loại mà, quy chụp vậy sao được! Với 1 tỷ lệ lớn đã được 1 nhóm người vớt lên lại mà! ^^
HMToon
CAO CẤP
4 năm
Khả năng ghi nhớ còn cao hơn mình! Não phẳng cmnr...
MrXoay84
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ThienAnimation Em cũng bị giống bác. Nhiều khi toàn quên đang nợ ai rồi quên mình đã có vk nên hay ra ngoài xả. Trí nhớ kém khổ thế
@MrXoay84 Quên khôn thế
HMToon
CAO CẤP
4 năm
@MrXoay84 Ậy bác hư qúa!!
Mr4stroke
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrXoay84 Em đang tính mài con hàng tặng bác cho nhớ.
dube1311
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng đúng nhg đã là phong tục tập quán thì cứ thế phát huy thôi
@dube1311 Phong tục tập quán phóng sinh cá chép chứ đâu phải cá vàng.
@dube1311 Phog tục là cá chép mà. Mà mấy con lm kiển thì đừng phóng sanh. Hổm câu dính con cá la háng lai rô phi nhìn tỏm lắm bác. Con này lai k biết ra con gì
Ông táo cưỡi cá chép mà cứ phóng cá vàng anh em nhỉ hehe
@AllLove cá chép vàng khác cá vàng (nuôi cảnh)
@phuocthanh234566 Có cảnh này thật hả b
@phuocthanh234566 Chừng này cá mà chúng nó không ngộp chết hả bác :eek:
kinglucky95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@finalmagic Đây chắc là ao nuôi kết hợp trồng lúa thôi bạn. Chỗ mình cũng có vài nhà nuôi kiểu thế nhưng quy mô nhỏ.
[Zeus]
CAO CẤP
4 năm
Bởi nó ăn không (được) ngon nên mới thả. Chứ cá lóc, cá bông lau thì thả vào nồi rồi. 😆
nierec
TÍCH CỰC
4 năm
Vấn đề là nó không thể sống nổi ở ngoài tự nhiên do tác động trực tiếp hoặc gián tiếp của con người.
hungbya
TÍCH CỰC
4 năm
@nierec Không phải chô nào con người cũng tích cực tác động vào loài cá vàng này đâu bạn ơi. Với cả cá vàng là "quái vật" thích nghi luôn đó bạn. Bạn nuôi nó ở trong bể thì nó kích thước nhỏ vậy thôi, thả ra ngoài tự nhiên nó ăn tất tần tật kích thước lớn và trở thành "động vật săn mồi" đúng nghĩa đen luôn đó. Ví dụ trong bài trên có nhắc đến hồ Tahoe, mình đã đến đó vài lần. Hồ này trên núi, hệ sinh thái gần như cô lập, từ khi có người thả cá vàng thì toàn bộ số lượng các loài cá ở đây giảm đi chục lần (cái này mình ko nói quá, bạn có thể google thêm).
@nierec Như cá chùi kính là 1 bài học. Nó đag xâm lấn miền tây quê tui
Dẹp hết mấy cái phong tục hủ lậu phóng sinh chim cá, đốt vàng mã ... đi.
@Foureyes8x Đơn giản là mấy cái trò phóng sinh chỉ tiếp tay cho ngta tận diệt chim cá thôi. Đọc mấy bài phóng sự về thả phóng sinh đi bạn. Còn ác hơn cả sát sinh. Với cả Phật ko có dạy làm mấy cái đó. Phật chỉ khuyên con người sống làm điều thiện tích đức chứ ko phải thường ngày ăn ở ko ra gì rồi mấy dịp lễ tết phóng sinh xong là được phù hộ.
tucammoi
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love dẹp luôn mấy thằng cà khìa.
@hakuruno Sao bác không dẹp luôn phật đi nhỉ, nói gì mình cũng phải nghe và làm theo sao, tuổi tí.
@Pentanol Mời bạn đọc lại một cách chậm rãi comment của tôi.
3 tháng thì còn cao hơn cả trí nhớ của mình 😃 tuần trước, giờ này kia làm gì còn chả nhớ nữa là
Cá vàng nhưng não kim cương
Tết này cũng phải lên chùa hối lộ, đút lót cho Phật ít quà cáp, để phật phù hộ độ trì cho nhà ta, còn hàng xóm thì mặc mẹ cha chúng nó.

Qvinhlee
TÍCH CỰC
4 năm
@bud's Hiểu rồi há, kiểu này là cô em hàng xóm (để ý từ nhỏ) lấy chồng Việt kiều hay gì rồi nà
@bud's hối lộ cho Phật là mất rồi, Phật k có thần thông vậy đâu
meobeo_
TÍCH CỰC
4 năm
@bud's Ảnh bác chụp là ở bà chúa kho phải không 😃
Thả ra mà bỏ trong bao nilong, thả từ trên cao, chích điện, nước ô nhiễm... thì con cá có còn sống nổi không.
Chí Ước
ĐẠI BÀNG
4 năm
Truyền thống zùi với lại nhỏ tròn xinh nên cũng tiện
Enya Pham
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhà mình cũng nuôi thủy sinh và phải tiễn hết các e cá vàng đi vì phân gây ô nhiễm bể
@Enya Pham Mấy con ngoại lai thì diệt luôn (có hơi ác tí) nha bạn. thả ra môi trường thì hại lắm nha bạn. Cá la hán lai rô phi nhìn ghê ghê vs cá chùi kính thì k khác j ốc bưu vàng haizz
Qvinhlee
TÍCH CỰC
4 năm
Đồng ý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019