Phóng to 1000 lần cái kim và các rãnh âm thanh trên đĩa than
cuhiep
2 tháng trướcBình luận: 135Lượt xem: 220.668
Ban đầu: Sóng âm của tiếng nói sẽ được truyền đến màng diaphragm và làm nó rung động, và các rung động này cũng làm đầu kim stylus di chuyển và đâm vào tấm lá thiếc với cường độ khác nhau. Khi quay tay cầm và di chuyển xylanh, kim stylus sẽ ma sát và tạo thành những rãnh âm trên tấm lá thiếc, chính là sóng âm được thu lại của giọng nói.

Để nghe lại giọng nói đó người ta làm ngược lại quy trình trên.

Anh em xem thêm ở đây: https://tinhte.vn/thread/tim-hieu-ve-lich-su-cua-nhung-ban-thu-am.3007444/
Bài hay!/8 người
Nice súnday
Hồi lâu ròii mình dụ chơi đĩa than thì cứ bảo là công nghệ lạc hậu, anh chỉ chơi digital đồ, giờ thích đĩa than thì cứ post hoài ha
@dlv.pro.thick.game nội dung đó là thời ban đầu khi khám phá ra... lúc đó là thiếc 😁
@cuhiep Bác Hiệp có điều kiện, thử ngó qua hệ thống loa kèn full Ale, Goto hoặc Yl acoustic thử, biết đâu lại khổ sở vì nó : )
@Nam Air cái gì lâu cũng chán mà bác, ở quê mãi thì mong lên phố, lên phố rồi lại ước về quê, đồ hiện đại chán lại muốn hoài niệm đồ cổ, đến vk mãi còn có lúc nhớ con bồ nữa à @@
@Morten Pedersen Thế thì nhạc digital chơi lossless bác quất dàn âm thanh 300-500 củ cũng khác gì nguyên ban nhạc trước mặt mình đâu kaka
Giờ mới biết vụ này đấy 😆)
hình dáng của âm thanh 😁
@Duy Luân có thể gọi là Dáng hình thanh âm không anh
@Leminh Trung thành tên film 😆
Lần đầu biết 😁
Còn kim kia và rãnh âm kia có phóng to dc ko
@Bão Sài Gòn Rãnh và kim kia thì phóng tinh chứ phóng to hơi vô ích kkk
@TYA Eo ơi bậy thế :p
@Bão Sài Gòn Mấy bác suy nghĩ lệch lạc quá, jav phục vụ các bác nhé
vậy nó chạy hoài rồi mòn hết sao nhỉ
@GameloopVN Thay đầu kim
Dĩa cũng mòn nên mới có chuyện có người không dám nghe nhiều vì mỗi lần nghe nó mòn 1 chút, âm thanh sẽ khác ban đầu, mất zin
Chơi vinyl khổ vậy đấy
🤣
@GameloopVN đợi nó mòn hết cái đĩa với cách đó thì bạn nghe mỗi ngày 10 lần và nghe trong vòng 10 năm cái đĩa vẫn còn phân nữa
Hay nhĩ, chỉ cần cọ cọ xát xát mà phát ta âm thanh 😁😁😁
@NDC9057 Tôi đến ạ các ông Việt sub. Mà trong film nó mới kêu vậy cho dễ thương chứ ở ngoài đời thật nó chỉ thở dốc. Ông nào rành rồi vào thông tin thêm đến các em chưa biết giùm tui
@ZeusFate Qua tay mấy e gái và giờ đến vợ thì mình kết luận là mấy e jav kêu to là kêu bằng mồm. Còn các e mà phê thì kêu bằng họng và hầu như là ư ư ư
@Hajimemashite Bác chỉ dc cái nói đúng.
@ZeusFate Ngoài đời thật cũng có kêu đấy, chả qua ông chưa gặp thôi ☺️
vậy ng ta gọi đĩa than nhưng thực chất nó là đĩa thiết hả
@hehepro cái đó là cái đầu tiên 😁 đĩa thiếc á
@hehepro Theo mình hiểu thì nó là đĩa nguyên mẫu, không phục vụ việc nghe mà phục vụ cho sản xuất, từ đĩa này người ra làm ra khuôn sau đó sản xuất đồng loạt trên chất liệu khác như vinyl... có độ bền cơ học tốt, sử dụng được nhiều lần chứ đĩa thiếc mà để kim nó lết trên rãnh thì 3 lần là thành rãnh thẳng mất.
Ví dụ như trong đúc tượng kim loại, người ta làm bức tượng sáp trước rồi mới chế khuôn dựa vào bức tượng sáp này, có khuôn rồi sẽ chế được tượng bằng kim loại.
Tương tự trong ấn phẩm thì nó là maket...
Cái kim đâm cái rãnh
@nkh24288 Cái rãnh rỉ nước
@rongict cái đĩa ra âm thanh
@rongict Cái rãnh "gào thét"
@nkh24288 😆) vần vcc. Đúng 1 quy trình. đến ạ các bố 😃))
Mình đã từng nghe đĩa than ko cảm nhận đc nó khác mấy digital. Hay tai mình nó hỏng rồi 😕
@Mahp@ Trên CD còn nghe được âm thanh của tương lai và quá khứ trong thì hiện tại nữa. 😁 =))
@MyLove0509 Chất âm có tiếng xì mỗi khi im ắng.
@nguyendoan Thế thì hay cái gì nhở
@MyLove0509 là âm thanh thật
Kim với rãnh nhà hàng xóm to vãi đái.
Mỗi lần nó trà kim vào cái rãnh âm nhà nó cứ phát ra âm thanh ú ớ a á á...
@TYA Chắc gì to bác ơi. Nồi nào úp vung đó thôi, còn cái ú ớ là hiệu suất làm việc của nó + độ thẩm thấu tốt của của cái máng bác ợ.
Nguyên lý thật dễ hiểu: đưa cái kim vào rãnh, di chuyển sẽ tạo ra âm thanh.
@archi-T Nguyên lý thật dễ hiểu: đưa cái kim vào rãnh, chuyển động sẽ tạo ra âm thanh.
(nghe thích hơn...hiiii)
đĩa than thì nên mua và sưu tầm những đĩa các năm từ 70-80s vì lúc đó các đĩa thu và ghi trực tiếp trên phôi master . Còn các đĩa than bây giờ thì thu bằng digital rùi mới ép ra đĩa .
@roycaro5151 Hoá ra là lừa tình nhau ah. Đĩa than đúng ra phải từ micro>đĩa luôn thì mới thuần analog chứ 😔
@Communism haha, sự thực là vậy , nên những ai chơi 1 thời gian sẽ tự biết kiếm đĩa từ hãng xịn , chương trình hay thêm luôn việc sưu tầm . mà đa số nguồn thì từ ebay đa dạng hơn . Nên mỗi khi nhìn các đĩa than mới ra theo trào lưu với giá từ 900-1,5 tr thì em nhìn mà mủi lòng cho các bác mới chơi . :(
Dạng tai trâu như mình chắc vứt đi khỏi nghe tốn tiền
Ông Anh chơi loại này rất kỹ .
Mng cứ thần thánh hoá cái đĩa than chứ độ chính xác của đĩa than vs kim bây giờ ko lại mấy file dsd128 trở lên đâu. Chẳng qua ngày xưa nhạc số chất lượng cùi nên mang tiếng xấu.
@Quang Minh jr N kiểu chơi đồ cổ, sưu tập thôi.
Chứ giờ mic xịn, bộ thu xịn, thu chất lượng siêu cao thì đĩa than công nghệ xưa sao bằng đc.
@NguyenXuanBang Bạn không hiểu đừng phán bừa, đĩa than y hệt máy phim hiện giờ, người ta nghe vì cái chất âm thanh analog của nó cũng như màu của phim vậy, máy kỹ thuật số giờ có giả lập thì cũng gần giống màu của phim thôi. Chơi máy phim chụp 36 tấm mất 100k rất đắt người ta vẫn chơi đấy thôi.
@Quang Minh jr Người ta nghe đĩa than đúng là nghe cái chất mộc của nó.
@archi-T
Người ta chỉ nói về khía cạnh kỹ thuật bạn ạ, còn cái "chất chơi" đó là khía cạnh khác. Tôi hoàn toàn không phủ nhận khía cạnh đó.
Bức ảnh có âm thanh
Kiểu như cày zuộng ý
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019