[Photoshop] Hướng dẫn tạo ảnh GIF chạy chữ và hiệu ứng từ Brush

Hằng YOLO
12/12/2015 10:24Phản hồi: 24
[Photoshop] Hướng dẫn tạo ảnh GIF  chạy chữ và hiệu ứng từ Brush
Bài hướng dẫn tạo ảnh động GIF dành cho những bạn chưa biết nhiều về Photoshop có thể tạo các kiểu ảnh động đơn giản.
  • Chạy chữ động trên một hình ảnh
Thường chúng ta thấy tin tức chạy chữ chớp tắt gây chú ý như " Click vào đây" , " Bạn có biết" , " Giảm giá 40%" ," Mới " , ...
Cách thực hiện
_ Vào File/ New tạo file mới hoặc File/ Open mở hình ảnh từ thư viện. Giao diện phía dưới có phần Timeline/ Animation nhưng khoan bận tâm lúc này. Cứ tập trung soạn thảo trước đã.
_ Tùy ý tưởng mỗi bạn muốn chạy chữ gì. Ở đây, mình vào File/ Place thêm hình ảnh logo vào.

_ Lần lượt gõ các " cụm từ " như ý bạn. Nhấp chuột xuống hàng layer khác để máy tự động tạo thành Layer [T] chứa chữ.( Nôm na tầm quan trọng của việc tạo layer là để nội dung làm việc độc lập).
Biến hóa chữ từ nhóm công cụ này.

_ Sau đó, chọn lựa layer, dùng công cụ Move ( phím tắt V) để sắp xếp vị trí. Ctrl T để biến kích thước.
Ctrl R bật cây thước canh thẳng hàng ( đường tơ mỏng nằm ngoài ảnh, rê chuột kéo vào trong ) ...

_ Rê chuột vào tắt hết các con mắt Layer, chỉ chừa ảnh nền.
Một số máy tính bị ẩn thanh Timeline thì vào Window / Timeline. Rồi nhấp lệnh tạo Animation. ( hoặc Window/ Animation với CS cũ ).

_ Khi nhấp xong ta sẽ thấy khung số 1 " Frame 1 " như bên dưới.
_ Nhấp tạo khung mới. Tới khung số 2 " Frame 2 " thì bật con mắt layer chứa nội dung bạn muốn xuất hiện tiếp theo .
_ Cứ như thế tạo frame mới / bật layer cho đến hết layer. Tạo trước ,bật mắt sau để quá trình ghi hình ảnh động chính xác như ý muốn hơn. Quên tắt con mắt layer thì máy tính hiểu rằng bạn cần ghi hình luôn hiệu ứng đó !

Xong xuôi thì chọn giây chạy chữ. Lặp Once ( một lần ) hay Forever ( chạy liên tục) . |> Play thử xem ổn chưa.
Lưu 2 file : Save for web và .PSD
Kết quả chạy chữ đơn giản :

Quảng cáo

Bạn nào biết nhiều hiệu ứng PTS thì có thể thêm vào. Mình mở lại file .PSD cũ làm thêm kiểu khác. Mình đổ bóng và chuyển sắc cho sinh động.

5 frames thì ra kiểu chạy đèn quảng cáo.

Khi chạy chữ trong 2 frames thì ra kiểu chớp tắt.
* Tương tự khi chạy từng ký tự. Một ký tự là một layer.
Ý tưởng mình muốn thả rơi chữ thì tốn nhiều Frame hơn. Minh họa dưới đây là một ký tự chạy tới 5 Frames mới thả xong phần ký tự đó ( frame + move từ từ + frame + move ...).
Cũng tạo Frame mới / Bật con mắt layer cho chữ cái tiếp theo. Càng chịu khó thì chữ càng rơi mềm mại. Mình chợt nhớ Clip lật quyển vở mà người họa sỹ đã vẽ động tác nhân vật hoạt hình biến đổi từ trang cuối ngược về trang đầu tỉ mỉ thế nào mới liền động tác.

Quảng cáo

Ctrl R đặt thước canh thẳng hàng ngang. Mình quên đặt thêm mấy cây thước dọc nữa để canh lề cho đều 2 bên.

Giáng Sinh vui vẻ ( 35 frames )
Tỏ tình mà chữ rơi chậm rãi biểu hiện trạng thái ấp úng ;)
  • Các kiểu ảnh động khác khi dùng công cụ BRUSH :
Tuyết rơi, sao rơi, bồ công anh theo gió bay ... Ở đây, mình chọn làm ảnh động bông tuyết rơi. Tự làm thì xấu xấu cho không đụng hàng. Tải sẵn hiệu ứng trên mạng chia sẻ thì tiết kiệm thời gian.
Cách thực hiện :
_ Vào File/ Open mở ảnh nền có sẵn trong thư viện.
_ Tạo Layer mới, tô đen toàn bộ ( phím tắt là Ctrl + Delete ứng với màu ô dưới, màu cọ Brush ứng với màu ô trên )
_ Tạo nhiều lớp layer mới tùy thích ( 5 -10 lớp đều được), brush bông tuyết tròn . Thay đổi nhiều kích cỡ, làm mờ bông tuyết cho đa dạng. Công phu hơn thì có thể tính toán chiều gió bay, tốc độ thả rơi từ từ, mật độ rơi dày hay thưa, hiệu ứng phát sáng, ... tùy độ chịu khó của bạn. Ở đây, mình hướng dẫn vào đề nhanh cho các bạn chưa biết nhiều về PTS nên không đi quá sâu.

_ Theo dấu mũi tên chỉ, ta chuyển sang chế độ hòa trộn layers là " Screen " cho tất cả các lớp sẽ nhìn thấy ảnh nền ở bên dưới.
_ Tắt hết con mắt. Nhấn Timeline , chạy Animation như phần hướng dẫn chạy chữ. Frame mới trước / bật con mắt lên sau. Chỉnh giây ,chọn chế độ lặp Once sang Forever. Lưu kết quả.
* Luôn lưu một bản File/ Save for Web để up lên trang giphy.com dễ dẫn link chia sẻ và một bản File/ Save .PSD
* Cách thả File/Place một hình ảnh lên file ảnh động .PSD có sẵn tại đây .

Ít frames nên tuyết rơi chưa đã lắm.
Mình brush xấu thiệt :p
* Muốn vừa có tuyết rơi vừa có chữ chạy thì khâu soạn thảo kết hợp bình thường. Lúc tạo 1 Frame mới thì bật đồng thời 2 con mắt layers ( chữ + lớp tuyết).

Tương tự như thế còn rất nhiều kiểu Animation. Ví dụ: làm mặt nước gợn sóng, ngọn tóc bay, chuyển cảnh thời gian xưa & nay, chế ảnh hài hước, ... Tất cả giống nhau ở bước chạy frame. Khác nhau ở bước soạn thảo mà thôi.
Chúc các bạn có nhiều kiểu sáng tạo ảnh động thú vị 😃

Mặt nước gợn nhẹ có được từ hiệu ứng biến dạng Distort. (2 frames)
-/-
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác cho e hỏi là ảnh động như vậy nếu lên fb thay làm cover hoặc avatar thì vẫn còn hiệu ứng chứ ạ?
@Hiếu Hulk Hình như fb ko hỗ trợ ảnh động thì phải
@Hiếu Hulk Không hỗ trợ nha
vinhokss
TÍCH CỰC
8 năm
@Hiếu Hulk cover thì em chưa biết cơ mà avatar là sắp có rồi
seoul
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hiếu Hulk Avantar động hiện giờ chỉ có iphone đã jailbreak mới dùng được
nhanvn1111
ĐẠI BÀNG
8 năm
cho e xin mấy tấm hình luôn đi bác
@nhanvn1111 Mình làm minh họa , cũng xí quá nên ko còn giữ. Hiệu ứng tuyết rơi bài này làm kỹ hơn.
https://tinhte.vn/threads/huong-dan-tu-lam-anh-dong-tuyet-roi-dep-mat-rat-nhanh-va-don-gian.2535060/
Hình ảnh thì Place dc. Chữ thì phải gõ mới thôi.
Nokia11Oi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác cho e xin cái hướng dẫn làm gif bằng photoshop giống hiệu ứng "slide to unlock" của ios 9.2 với. E cảm ơn.
vinhokss
TÍCH CỰC
8 năm
Lướt tinhte đã lâu mà chưa từng nghe danh Hằng YOLO, nay mới biết 😁
Luôn ủng hộ admin này dạy mấy bài về PTS 😁
conbocon177
ĐẠI BÀNG
8 năm
la phan mem gi the nhi
datphan34
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hay.😃
Tuanchuotz
ĐẠI BÀNG
8 năm
Photoshop touch trên mobile làm được không nhỉ
Có cách nhanh gọn hơn là dùng Animated của Photoscape, cực là ngồi dàn frame thôi 😁
mossgreen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lưu lại liền
cho e hỏi, cài làm hình nền pc, laptop thì làm thế nào z AD ?
@HoàngDemon Mình chưa thử đổi bao giờ. Mình cũng nhờ Yahoo hỏi đáp thôi. Chúc bạn thành công.
https://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20110808024515AAL5OQT
Cách này còn lâu, lên google gõ "make gif online" , chèn hình , điền chữ , chọn kiểu rồi save thôi 😃
trunkz
TÍCH CỰC
8 năm
Hay quá, em đã học và thành công 😁

Đẹp lung linh quá
Hay quá, thanks ^^
Quá hay, mong tinh tế sẽ có nhiều thủ thuật hay thế này.
Cảm ơn ad nhiều
hoangpro1234
ĐẠI BÀNG
6 năm
các bác ơi e muốn làm chữ xoay quanh tròn thì làm thế nào ạ, kiểu logo xoay trong video ấy ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019