Pioneer phát triển đĩa Blu-ray dung lượng 256GB

Duy Luân
16/5/2014 8:56Phản hồi: 36
Pioneer phát triển đĩa Blu-ray dung lượng 256GB

Hãng làm được điều này bằng cách lưu dữ liệu lên 8 lớp khác nhau trên một chiếc đĩa, gấp đôi số lớp vốn đang được sử dụng trong đĩa Blu-ray XL hiện nay (4 lớp tương ứng với 100GB). Pioneer cũng cho biết thêm rằng tiềm năng của loại phương tiện lưu trữ này có thể mở rộng lên tới 512GB trên mỗi đĩa, nhưng đó là chuyện trong tương lai. Còn với sản phẩm 256GB mà công ty đang phát triển, nó sẽ nhắm đến các trung tâm dữ liệu hoặc những người dùng cần sao lưu một lượng dữ liệu lớn với chi phí vừa phải. Khách hàng thậm chí có thể dùng một bộ đĩa như thế để tạo ra file ảnh cho cả ổ SSD/HDD của mình.

Pioneer không phải là công ty duy nhất bước vào thị trường đĩa quang dung lượng lớn. Trước đây Sony và Panasonic đã từng ra mắt ArchivalDisc với dung lượng từ 300GB đến 1TB. Tuy nhiên, loại đĩa này không tuân theo chuẩn Blu-ray mà sử dụng hệ thống đọc-ghi riêng nên cần phải có một đầu đĩa đặc biệt để truy xuất dữ liệu. Còn với giải pháp Blu-ray của Pioneer, các nhà sản xuất ổ quang sẽ tốn ít chi phí sản xuất đầu đọc/ghi bởi nó dựa trên các tiêu chuẩn có sẵn, kéo theo đó là giá thành cũng thấp hơn.

Nguồn: TechPowerUp
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thì thích SSD hơn.
Nhanh - gọn.
@kay1407 SSD sẽ không thể có giá 5$, đĩa quang vào đại trà thì có khả năng đó.
@kay1407 SSD dùng để lưu trữ dữ liệu manh tính chất tạm thời, tức là có thể ko cần thiết thì xóa
cái này dùng lưu trữ những thứ quan trọng và vĩnh viễn như là hồ sơ này nọ chẳng hạn
zô đây mà cứ phán tào lao, đĩa quang và ổ cứng là 2 thế giới khác nhau thì liên quan gì
@Mr Prince Nói chuyện có vẻ bố đời nhỉ! Có vấn đề về đọc hiểu hay bị mù vậy?!
Còn không biết thằng n.g.u nào phán tào lao đấy
@kay1407 đúng là trẻ trâu thật, biết đĩa bluray ng ta dùng làm gì ko, biết ổ ssd dùng làm gì ko? biết 2 thứ đó dùng ở đâu ko?
@Mr Prince Mệt óc với thím quá. Ignore đi.
Đúng là thùng rỗng kêu to. Tưởng chỉ 1 mình mình biết vậy.
P_G
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mai mốt Bluray chắc toàn để lưu phim UHD :rolleyes:
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
đĩa bluray XL
Cái này mà để chép phim 3X thì................😁:D:D:D:D
@Hiếu_Sad con tới lú luôn
Công nghệ phát triển nhanh thật
ManU4ever
TÍCH CỰC
10 năm
tương lai thì 1c đĩa chứa dc 1T ko có j lạ :rolleyes:
ManU4ever
TÍCH CỰC
10 năm
@maithang215 Trước đây Sony và Panasonic đã từng ra mắt ArchivalDisc với dung lượng từ 300GB đến 1TB. Tuy nhiên, loại đĩa này không tuân theo chuẩn Blu-ray mà sử dụng hệ thống đọc-ghi riêng nên cần phải có một đầu đĩa đặc biệt để truy xuất dữ liệu. Còn với giải pháp Blu-ray của Pioneer, các nhà sản xuất ổ quang sẽ tốn ít chi phí sản xuất đầu đọc/ghi bởi nó dựa trên các tiêu chuẩn có sẵn, kéo theo đó là giá thành cũng thấp hơn.

Không biết ai mới là ng ko đọc kỹ nhỉ? 2 cái đĩa giống nhau ko thế! Hồi tiểu học bác hay bỏ học đi lag thang lắm à 😆
@ManU4ever Vớn vẩn vãi ... Chắc ko biết tự đọc lại cmt của mình hả?
Ko nhắc 1 câu nào tới Bluray .. ????
@ManU4ever Vớn vẩn vãi ... Chắc ko biết tự đọc lại cmt của mình hả?
Ko nhắc 1 câu nào tới Bluray .. ???? Lại còn chém bậy bạ để xúc phạm khả năng đọc hiểu của ng khác mới kinh .... viết đã sai còn cố cãi ... Haizz
ManU4ever
TÍCH CỰC
10 năm
@maithang215 Bác có vấn đề đọc hiểu à? Bài viết này nói về đĩa bluray,thì tôi nói về cái đĩa blurey,còn cái 1t mà sony v pana làm ra là ArchivalDisc. đó chỉ là thông tin ngoài lề của bài viết :rolleyes:
săm soi bới móc như con đàn bà mà vẫn ko đúng nữa! đừng cố kéo ng khác xuống cùng đẳng cấp như mình nhé! 😁
giờ mình cần mạng speed 1Gb/s hơn 😁
@minhminh87 ủa FTTH của Viettel bèo nhất cũng 12Mbps rồi đó bác :D
@bacsidien94 tương đương tầm 1,2mb/s thôi. ông kia muốn gấp 800 lần bác nói
@thanhhung621989 Mơ ước của bác thật nhỏ nhoi...
NGƯỜI DÙNG GIỜ HIẾM AI MUA ĐĨA ĐỂ XEM MEDIA KHI MÀ CÁI GIÁ 1 CÁI ĐĨA BLURAY KHÁ LÀ ĐẮT !
@trantrungtu Bên Mỹ họ dùng đĩa Blu-Ray để xem phim nhiều lắm nhé. Không có chết đâu
@trantrungtu bên VN thì tất nhiên ko ai mua để bị chửi là điên rồi chứ nước ngoài 25$ cho 1 cái đĩa phim thì là chuyện bình thường 😁
với lại đĩa đâu chỉ để chép phim, nó còn lưu trữ dữ liệu nữa mà
cái đĩa thì có rẻ thật đấy . nhưng mà ở trần nên khó bảo quản. dễ bị trầy xước ảnh hưởng dữ liệu nên USB nhớ dần dần lấn sân . Nếu đĩa có lớp bảo vệ thì sẽ khá hơn
quan3113
ĐẠI BÀNG
10 năm
Công ty mềnh đang làm việc

Gửi từ Iphone 5s Grey Space
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
đĩa này cần đầu đọc và ghi nào hả mấy bạn? dữ diệu bền kg?
HuluHala
TÍCH CỰC
10 năm
@linhatm ko 😁
lấy dao cào một phát là đĩa " đi " :oops:
Cho mình xin lỗi trước nhé @dihuta vì pos bài sai chủ đề (mình ko biết cách để liên lạc với bạn). Trước mình có mua 1 chiếc Iphone và nhờ người trên diễn đàn Tinh Tế tạo giúp Id Apple. Cũng do thiếu kiến thức nên mình đã không đổi hết các câu hỏi bí mật (Chỉ đổi Pass) và hậu quả là đã bị xoá tk iClould, máy không sử dụng được nữa.Người xoá tài khoản đã tạo 1 tk iClould mới sử dụng đó là tk để kích hoạt máy của mình. Thực sự giờ mình cũng ko biết phải làm sao nữa, mong bạn giúp đỡ, cảm ơn bạn nhiều !
@duongars Nhờ @vuhai6 xem giúp bạn bạn nhé.
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Lấy mấy đĩa này ghi film 3D độ phân giải 4K hợp lý nè.
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
chắc mắt đọc die trước khi đĩa hỏng ^^
nokishock
TÍCH CỰC
10 năm
Tương lai của seri phim Điệp viên 3X UHD là đây :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế