Plugin Bokeh cho photoshop - 1 plugin đáng giá cho người dùng máy ảnh số

binhpt
28/4/2009 14:37Phản hồi: 25
Plugin Bokeh cho photoshop - 1 plugin đáng giá cho người dùng máy ảnh số
Nếu đã 1 lần đến với nhiếp ảnh, chắc bạn không thể nào không ngả mũ trước những tấm ảnh có phần hậu cảnh thật mượt mà, dịu mắt chụp từ những ống kính đắt tiền. Và giấc mơ mua được 1 ống kính "khủng" với độ mở f/1.4, f/1.2 để có được những bokeh đẹp có lẽ là giấc mơ của mọi người mê nhiếp ảnh. Giờ đây, AlienSkin làm giấc mơ này gần đến với tầm tay của ngừời dùng phổ thông hơn với bộ Plugin BOKEH của mình.

Phần 1: Những tính năng chính của bộ plugin này:

Như lời nhà sản xuất giới thiệu, phần mềm này được dùng như 1 plugins cho chương trình Adobe Photoshop quen thuộc trong giới chơi ảnh. Các tác dụng mà plugin này đem lại bao gồm:
1. Giả lập độ sâu trường ảnh theo ý muốn
2. Tạo những bokeh đặc trung theo ý muốn.
3. Giả lập hiệu ứng của các ống kính Tilt-Shift
4. Giả lập những ống kính nổi tiếng mà bạn không có tiền mua.​

5. Tạo những hiệu ứng viền đen góc ảnh (vignette) theo ý muốn.​

Đoạn film sau đây giúp bạn hình dung cụ thể hơn những gì mà Bokeh có thể làm được.
[ame]http://www.youtube.com/watch?v=LI5-UFZSGCw[/ame]

Mọi thông tin xin tham khảo thêm tại website www.alienskin.com

------------------------------------------------------

Phần 2: Đánh giá của Tinhte.com

Để dễ cho các bạn thành viện theo dõi và hiểu được tác dụng của chương trình này, tôi xin phép làm 1 bài đánh giá bỏ túi về chương trình. Đầu tiên, chúng ta đi thử qua các bước cần thiết để áp dụng filter nói trên.

Bước 1: Mở ảnh cần chỉnh và chọn đối tượng cần tách khỏi phần ảnh nền.
Các làm phần này có khác nhiều, với ảnh trong ví dụng, tôi dùng công cụ Magic Wand cho nhanh và chính xác.

Quảng cáo

Bước 2: Khởi động bộ Plugins

- Bạn vào mục Filter/Alien Skin/ Bokeh.
- Khi đó, 1 hộp thoại của chương trình hiện lên cho phép bạn lựa chọn các cấu hình tương ứng theo ý thích:

Bạn sẽ thấy bên phía bên trái của hộp thoại là các tùy chọn mà Alien Skin đã xây dựng sẵn, trong đó bạn sẽ thấy có nhiều ống kính mà Alien Skin cho ra "vua bokeh" như Canon 85/1.2L, Nikon 105/2.8, Nikkro 105/2.5, CZ Jenna 135/2.8 hoặc các thiết lập đặc biệt khác như cách tạo bokeh hình trái tim, ngôi sao..... Còn bên phải là phần preview giúp bạn có thể biết ngay tác dụng của filter khi áp dụng.

Ngoài ra, nếu bạn chọn 2 tab kế bên Settings, bạn có thể hoàn toàn tự tạo hiệu ứng theo ý muốn của mình về Bokeh và Vignette.

Quảng cáo

Bước 3: Hoàn chỉnh

- Sau khi đã chọn được hiệu ứng ưng ý, bạn chọn Save, Plugins sẽ tự động tạo 1 layer mới chứa hiệu ứng mà bạn vừa áp dụng. Hình gốc vẫn được lưu ở layer nền. Việc này rất tiện cho việc lựa chọn hoặc can thiệp thêm.

- Đến đây, bạn có thể làm tiếp các việc khác để hoàn chỉnh bức ảnh của mình như tăng độ nét, tăng màu, ....

và sau đây là 1 số hình mình đã áp dụng filter nói trên để bạn dễ hình dung:

Hình 1 - Hoa súng (dùng filter bokeh 50% - CZ Jenna 135mm)

Hình 2: dùng Bokeh 20% - với hightlight hình trái tim 😃

Hình 3: - dùng bokeh dạng hình quả trám.

Như các bạn quan sát, filter này không thể là cây đũa thần để cứu tất cả các tấm ảnh của bạn. Nếu bạn có 1 tấm ảnh tốt, plugins Bokeh sẽ giúp nó đẹp hơn, mượt mà hơn trong điều kiện bạn không thể đầu tư vào các ống kính đắt tiền, hoặc giả không có đủ những thiết bị cần thiết để đạt được mục đích. Nhưng với 1 tấm ảnh chụp hỏng hoặc đối tượng không được tách khỏi cảnh nền thì việc áp dụng filter này cực kỳ khó, hay thậm chí là không thể thực hiện được.

Hơn nữa, cũng tương tự các công cụ xử lý ảnh khác, việc áp dụng như thế nào hoàn toàn phụ thuộc mục đích và ý đồ của tác giả. Do vậy, hay dùng các công cụ này 1 cách khôn khéo để có được 1 tấm ảnh đẹp.

Với mức giá bán 199$, phần mềm này có vẻ hơn mắc, nhưng nếu so với những gì nó đem lại, tôi cho rằng đây là 1 công cụ rất đáng giá cho những nhà nhiếp ảnh gia nghiệp dư.

Nguồn: www.alienskin.com
----

Các bạn quan tâm có thể đọc thêm bài review chi tiết ở đường dẫn sau.
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có cho Mac không anh?
Cái này hay quá.
Có cho Mac đó Thành, anh đang rị mọ làm để viét thành bài review hoàn chỉnh 😃. Lâu rồi không làm PS nên chậm quá.
Vậy cái Plugins này phải tách nền mới làm Bokeh được hả bác ?
199$ lận àh, dùng Filter Blur có sẵn có sướng hơn không
polyester
TÍCH CỰC
15 năm
thật ra lên cs3 thì công việc làm 1 tắm hình như thế trở nên dễ dàng hơn rồi ,cs3 có tích hợp smart filter công cụ này như cách làm trên thôi, máy mạnh cài ko sao chứ mà tàn tàn kéo máy thêm..
bài viết chi tiết , hướng dẫn đầy đủ đúng như topic đã ghi " 1 plugin đáng giá cho người dùng máy ảnh số " , mình chỉ còn nói 2 tiếng = thanks bro ./.
Đã test và thử nghiệm :

Trước : xe đứng im và không hề chuyển động

Sau :

Bứac thứ ba hình quả trám ko thật lắm bác ạ, nhưng có lẽ đây vẫn là 1 plugin tuyệt vời 😃
linhnd
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nhìn cái xe sau khi làm vẫn đứng im và không đẹp bằng ảnh đầu.
asimor
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cái này mang tính chất minh hoạ thôi mừ bác Linh!😁
writterB
ĐẠI BÀNG
15 năm
quá đẹp :O thanks bác 4mat đã chia sẻ :X Plug-Ins này xóa phông quá tốt @@
phamtuanvu
ĐẠI BÀNG
15 năm
...dù plug-in này khá hữu dụng, nhưng với người quen chơi dSLR tinh mắt tí sẽ nhận ra đâu thật đâu giả ngay...! Bokeh nhân tạo không được tròn trịa và tự nhiên như khi mở khẩu lớn... 😁
tinh mắt ghê , khi mình nói xe chuyển động người ta chỉ nhìn bánh xe không hề nhìn trong xe làm gì có người lái mà xe chuyển động và đó chính là điểm mà plugin này mang lại đó bạn hehehe...........
nhavensong
ĐẠI BÀNG
15 năm
nhìn gầm xe lỗi ghê gớm bác ơi 😁
virus404
ĐẠI BÀNG
15 năm
Các bác ơi, cho em xin bản cho Mac với
199USD siêu đắt , hic, e dùng picassa3 miễn phí, trong phần edit của nó cũng có hiệu ứng tương đương, keke
Kinh nhỉ, pm này giả lập Bokeh toàn của len khủng. Canon mà không có L xài cái này cũng đỡ.😁
Hơ hơ trước giờ mình có 199$ mà không biết xài.
Cảm ơn bạn binhpt.
ăn nhau là khâu tạo được vùng chọn. khâu này làm đại là...lộ ngay.
còn khi đã có đc vùng chọn ngon lành rồi thì dùng plug-in này hay mấy cái filter trong pts cũng thế cả thôi mà
testdasi
TÍCH CỰC
15 năm
Cám ơn bác Binhpt. Chỉnh lại trông được phết.
bluesun
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nhần vẫn không có thực cho lắm, dù gì bokeh do ống kính tạo vẫn đẹp hơn !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019