Podcast Audio #4: Anh em có để ý chất lượng nhạc khi nghe nhạc? nhạc 320kbps có đủ tốt?
AudioPsycho
1 thángBình luận: 53
Podcast Audio #4: Anh em có để ý chất lượng nhạc khi nghe nhạc? nhạc 320kbps có đủ tốt?
Trong số Podcast #4 của Audio Tinh Tế, mình và Huyền Vân tiếp tục thảo luận về nhạc số, nhạc mạng, mà cụ thể là nhạc MP3 có chất lượng 320kbps. MP3 hiện vẫn còn sống tốt trên các dịch vụ streaming của Việt Nam như Zing MP3, Nhaccuatui, Chiasenhac… Thông thường thì anh em quen dùng, chỉ mở app hay web lên, gõ tên bài hát cần tìm rồi nhấn Play để nghe với chất lượng 128kbps mà thôi, chất lượng nhạc này có nhược điểm là sẽ vỡ tiếng ở âm lượng cao, bass và treble sẽ không đủ độ chắc và nghe như echo vậy. MP3 320kbps sẽ giải quyết được vấn đề này.

Nghe podcast ở đây nhá:
https://open.spotify.com/episode/0W7UV8TRw8ym3nxLoRb2v1

Hiện Zing MP3 đã cho nghe MP3 320kbps miễn phí rồi đấy anh em. Chỉ cần đăng nhập là có thể nghe được, không cần phải đăng ký gói VIP như trước nữa. Đây sẽ là một tin vui đối với anh em nào thích nghe nhạc Việt Nam, nhất là Vpop. Dưới đây là mindmap để anh em có thể theo dõi nhé.

Bài hay đọc thêm:
  1. Nhạc 320kbps là gì? Liệu nghe nhạc 320kbps có sướng, có đủ xài chưa?
  2. Ưu nhược điểm các file nhạc lossy và lossless, file nào là tối ưu cho điện thoại di động
WXYZ
CAO CẤP
1 tháng
Với việc nghe online và di động thì 320 là quá hợp lý với tốc độ internet (4G), nguồn phát và tai nghe chất lượng phổ biến hơn xưa rất nhiều
junkey
ĐẠI BÀNG
1 tháng
trước cũng hay sưu tầm nhạc chất lựợng cao để nghe, mà thấy khổ d** quá, sau này cứ spotify youtube zing mà tán cho mau, vả lại loa với tai nghe chả xịn gì mấy 😁
@junkey Do chú ko biết xài thôi chứ mua cái DAC hơn triệu bạc cắm laptop vào nghe nhạc lossless bá cháy bọ chéc
KhanhTLDTA
ĐẠI BÀNG
1 tháng
mình thì cứ trung thành với acc 256kbps của nhà táo thôi. Cá nhân mình cảm nhận thì thấy acc 256kbps của táo bass chắc, âm khác thì to và rõ hơn ogg 320kbps của spotify và zing. Có ai có cùng cảm nhận không?
@lu end Em thì đang xài 2 bên qua lại. Vẫn có niềm tin vào Apple. Nhưng mà gần đây e nản quá. Lap em 16GB RAM mà mở iTunes lag tung chảo 😔(
@ᴏʀᴅɪɴᴀʀʏʙᴏʏ Oh app apple music vẫn chỉ có trên mac thôi :(
Mình cũng nghe nhạc AM ngon hơn spot nha
@bustalyme Bên Windows phải dùng iTunes bác ạ, chán lắm luôn. Em thì thường nghe cả Podcast lẫn Music, thích chất âm của AM hơn nhưng mà tiếc cái app lag quá
lu end
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@ᴏʀᴅɪɴᴀʀʏʙᴏʏ haha mình cũng dùng AM trước rồi mới dùng thêm spotify. mà dần dần say này dùng AM cứ bị rối mù lên. nên bỏ. ít ra cũng dùng AM dc 3-4 năm rồi ý chứ.
Bình thường vẫn hay nghe 320 trên đt
lumia62o
TÍCH CỰC
1 tháng
@haohan776 Mình nghe trên Zing.mp3 bằng máy tính phát ra loa Onyx Studio 3, chuyển đi chuyển lại giữa 128 và 320 không thấy khác tí gì
@lumia62o Cái loa ý thì chi tiết nó cũng trung bình thôi bác, làm cái tai nghe tốt tốt chút là nhận ra ngay 😆
@lumia62o Tai nghe đấy ko khác là phải rồi bạn
@lumia62o Loa đó cùi mà
Cũng không để ý, nghe được là được rồi 😁
Tuan bida
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Chắc là tai trâu nên nghe 128 với 320 thấy cũng chả
có gì khác biệt
Anonymox
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Tuan bida Do gear cùi thôi. Đầu tư gear xịn thấy khác ngay ý mà. Rõ nhất là cho ra bộ loa xịn 1 tí, so sánh với loa cùi thấy khác ngay. Còn nếu vẫn thấy ko khác thì nghiên cứu về thẩm âm 1 chút để học cách phân biệt
@Anonymox Chuẩn bác ạ, không có tai trâu, chỉ có tai chưa "khai phá" :v Lỡ nghiện món này thì khó quay đầu lắm 😃
matter
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@NguyenTuanKiet.ntk yeah, tai 1 khi đã nâng cấp thì k còn đường lùi
Mọi người nhớ là Zing đã cho nghe 320 chỉ cần đăng nhập là nghe thôi. Hãy nhớ lấy.
Nghe bằng cái phone tai gần, cái loa máy tính thì nhạc 320 cho nhẹ nhàng. Đưa cái dàn amply cặp loa bass 20 nhẹ nhàng vào thì lộ liền
bhuubao
TÍCH CỰC
1 tháng
Mình thì nghe 2 chuẩn thì thấy 320b hay với chi tiết hơn được cỡ 20% thôi.
Mình xài iPhone, iOS không hỗ trợ những chuẩn Codec xịn nên mình nghĩ có cao hơn cũng chẳng được gì.
Tiện đây ai tư vấn giúp mình con Bluetooth nào tầm 1tr5 nghe hay ghép với iPhone với ạ
@bhuubao Chép nhạc lossless vào iphone cài phần mềm denon hoặc foobar2000 nghe hay chứ bạn
Wma 160 là ok
Cho mình hỏi zing mp3 có 320kbit là ở phiên bản nào nhỉ, không hiểu sao zing trên iphone của mình vẫn chưa có cho download 320
@tranquan1988 20.08.03
Lossless đỉnh hơn
jin_279
TÍCH CỰC
1 tháng
Mình tai trâu nên nghe nhạc hay, chất lượng vừa phải là đủ nhu cầu 😄
Quan trọng là nghe bằng cái gì nữa rồi mới chọn tới chất lượng nhạc
Đối với tai nghe mình nghĩ sẽ có sự khác biệt. Còn đối với loa thì ko quan tâm
Chiếc điện thoại với tai nghe đi kèm thường rất bình thường nên nghe nhạc 320 hay 128 đều k thấy khác biệt. Có thể m tai trâu nên ko cảm nhận dc
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Có thể do tai nghe của bạn chưa thật sự tốt. Với 1 tai nghe tốt, chất lượng bài hát giữa 128 và 320 là bạn có thể "nghe" ra ngay.
Tùy cái tai của bạn!
Với tai nghe inear tầm 500k và nguồn phát là smp là đủ để phân biệt dc 320kbs với 128kbs chứ chưa nói đến lossless.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019