Podcast Audio #6: Spatial Audio là gì? Xem phim bằng AirPods Pro trên iOS14 quá tuyệt vời

abuchino
26/9/2020 3:30Phản hồi: 39
Podcast Audio #6: Spatial Audio là gì? Xem phim bằng AirPods Pro trên iOS14 quá tuyệt vời
Spatial Audio là một tính năng giả lập âm thanh surround của AirPods Pro chỉ có mặt trên iOS 14. Mặc dù không được nhắc đến trong dịp ra mắt iOS14 vừa qua, tuy nhiên tính năng này mang đến cho những anh em đang sử dụng AirPods Pro một tính năng quá tuyệt vời mà hoàn toàn miễn phí.

Đúng như truyền thống của Apple, Spatial Audio không phải là công nghệ giả lập âm thanh vòm đầu tiên nhưng là công nghệ giả lập ổn nhất mà mình đã từng sử dụng. Spatial Audio đã tạo được hiệu ứng âm thanh vòm và không gian mà rất rất nhiều công nghệ giả lập khác trên tai nghe trước đây chưa từng làm được. Cảm giác sử dụng Spatial Audio giống như một phòng phim thu nhỏ với không gian, chi tiết tốt hơn nhiều và không hề bị méo tiếng.

Các bạn nào đã có chiếc AirPods Pro thì việc sử dụng tính năng Spatial Audio để xem phim là điều rất rất nên làm dù là chỉ thử xem trailer. Tuy nhiên có một hạn chế là chế độ này chỉ có thể sử dụng trên app Apple TV, xem những bộ phim TV Show và Movies, trên hệ của Apple chứ không hỗ trợ Netlfix. Nếu các bạn nào xem trên Youtube hay nghe nhạc thì tính năng này cũng không hoạt động nhé. Head-tracking xoay đầu qua lại cũng thú vị khi âm thanh thay đổi theo bạn di chuyển

Nếu bạn nào chưa cập nhật Firmware cho AirPods Pro hay chưa lên iOS 14 thì tốt nhất là lên đi nha, rồi tự mình trải nghiệm. Chỉ cần cắm tai nghe sạc qua đêm là tai nghe sẽ tự động cập nhật Firmware.
Những trải nghiệm của mình cũng như các ae khác các bạn có thể coi ở bài viết này, còn dưới đây sẽ là tóm tắt nội dung buổi Podcast.

Spatial Audio.png
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

i2Bi
CAO CẤP
4 năm
Mình test rồi, cũng hay thật mà chỉ khả dụng cho Apple TV+ thì uổng quá, trên đó mình chẳng biết xem gì ngoài See
@NTN.PF Film Greyhound gì đó cũng hay lắm bác
pahmduan
ĐẠI BÀNG
4 năm
VPN là giải pháp để xem nhiều hơn.

On the software side of things, as long as an app supports 5.1, 7.1 and/or Atmos, it will work with spatial audio. That already includes apps such as Vudu, HBO Go, Hulu and Amazon Prime Video. Netflix does not currently support surround content via iOS devices, but stereo content can also be converted to spatial audio. All a developer needs to do is allow stereo spatialisation via an Apple plug-in.
ko có trên netflix thì quá uổng, Apple TV+ ít nội dung quá
HHHIEP
TÍCH CỰC
4 năm
Bạn trai kia chuyên Review máy nghe nhạc và tai nghe kìa. Cách làm và giọng nói của bạn rất riêng. Rất thích mấy Video của bạn ấy. Nhưng hôm nay là Video của Tinh Tế nên phong cách khác rồi.
không sử dụng được tính năng giả lập âm thanh trên web phimmoizzzz là 1 thiệt hại vô cùng lớn với người đam mê phim ảnh !
Sher
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trantrungtu Tự nhận người đam mê phim ảnh mà lại lên trang web lậu xem phim là báng bổ rồi!
Ninn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có netflix 😃 định mua air pro và dùng samsung thì có được không nhỉ =))
adaptor
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenleninnin Xem phim thì tôi hay đeo con galaxy buds+. Nằm ngả ngiêng nó ko vướng kaka
Ninn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@adaptor Bác cũg dùng sam ạ
adaptor
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenleninnin Dùng cả ip. Cơ mà dùng sam xem netfix đã hơn.
Ninn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@adaptor Metooo =)))
Sam coi net phê mà
Hy vọng tương lai Apple mở nhiều nội dung có Spatial Audio hơn. Hiện tại xem trên TV+ đã lắm
Lúc mới xài lần đầu mình tưởng cái iphone nó phát ra âm thanh lớn, còn tai nghe kg hoạt động...
Ngon
c2cancer
ĐẠI BÀNG
4 năm
Apple Music ko dùng đc chán nhỉ. Mình chả mấy khi xem fim trên iPhone
nếu hỗ trợ cho netfflix thì okay hơn nhỉ ?
Ngoài ra máy phải là iPhone 7/7 Plus trở lên mới xài được Spatial Audio
trandoanh2
ĐẠI BÀNG
4 năm
Apple hay ưu tiên những tính năng hay cho thứ họ muốn. Còn cái mình muốn thì ko có. Vậy nên phắn đi cho nước nó trong nhé Apple
trandoanh2
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chavalier Cái spacial audio là cái trình giả lập âm thanh vớ vẩn thôi mà cũng giãy nảy lên dc
@trandoanh2 Ko thích thì thôi làm chi cay cú thế
trandoanh2
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chavalier Cái này gọi là khinh chứ ko phải cay cú. Hiểu ko cưng. Bỏ qua cưng rồi cho nó trong nước
@trandoanh2 Chứ có đc xài đâu mà biết nó hay thế nào, nói cho sang mồm, thôi bac cứ ở trên cao đi nhé, người phàm em chỉ thế thôi
maximum82
ĐẠI BÀNG
4 năm
ipad Os ko dùng dc
Giờ mới biết luôn. Đúng là quá tuyệt vời
tuxedo075
TÍCH CỰC
4 năm
Vâng. Hoàn toàn miễn phí mỗi tội chỉ xem được ở Apple TV plus với kinh phí 120k/ th cho năm tới. Thôi em ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019