Podcast Audio: Chơi nhạc bằng WiFi nghe hay hơn Bluetooth nhưng ít người dùng

abuchino
20/1/2021 8:27Phản hồi: 46
Podcast Audio: Chơi nhạc bằng WiFi nghe hay hơn Bluetooth nhưng ít người dùng
Chơi nhạc thông qua WiFi là một khái niệm vẫn còn khá xa lạ với nhiều người. Mặc dù nghe hay hơn nhiều so với việc phát nhạc thông qua Bluetooth tuy nhiên khó khăn trong việc setup và mức giá vẫn còn tương đối cao là nguyên nhân chính dẫn đến việc phát nhạc qua WiFi vẫn chưa được phổ biến.

Những chuẩn phát nhạc WiFi phổ biến mình cũng đã tổng kết trong bài này rồi nè:
Vì sao anh em nên chơi nhạc không dây qua wifi, các giao thức chơi nhạc không dây phổ biến hiện nay | Tinh tế (tinhte.vn)

Để biết được các thiết bị của mình có hỗ trợ WiFi hay không đầu tiên và tốt nhất hãy hỏi trực tiếp người bán hoặc Google chính xác tên model đó để tìm thấy specs.

Mỗi hãng sẽ có một ứng dụng để setup riêng nên việc đầu tiên các bạn cần làm đó là sử dụng app của hãng để setup. Tốt nhất thì nên sử dụng mạng 2.4 GHz vì độ ổn định cho các thiết bị âm thanh trừ khi bạn truyền nhiều nhạc DSD, Hi-Res thì dùng 5GHz WiFi. Lưu ý là nhớ để đt của bạn cùng hệ thống WiFi với loa/streamer nhé.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nghe qua Smart Tivi , rồi kéo dài cái 3.5 vào loa là ok p ko?
huedo84
TÍCH CỰC
3 năm
@duclinh79. Nếu loa hoặc Ampli có kết nối optical thì nên cắm optical sẽ hay hơn!
Tenminus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duclinh79. Nếu amp của bác hỗ trợ các chuẩn poscast của google hoặc airplay thì bác nên chơi trực tiếp bằng amp để truyền tải chất lượng losless hoặc cao hơn. Nếu không bác chơi dac rời cũng ok. Nhạc tivi xuống thường có chất lượng không cao
haingoc7x
ĐẠI BÀNG
3 năm
đang dùng chromcast audio ,nghe qua wifi chất lượng ko bị nén như bluetooth nên âm thanh hay hơn,có điều nghe qua các phần mềm,thì còn phụ thuộc bản cao cấp mới cast dc,nghe youtube nên chọn bản cao cấp,chất lượng âm thanh ko bị nén,ko bị QC ,các bạn đừng nghĩ youtube bản nào cũng như nhau nhé,bản pro nó sẽ chạy file MKV đấy,ko chạy file mp4,nên rất nét,âm thanh dầy,
thuanbbt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@p700i Chromecast Audio có 02 chế độ bạn. 1 là nó sử dụng chip giải mã AKM tích hợp bên trong, 2 là truyền digital theo đường optical ra DAC ngoài. chân cắm 3.5mm tích hợp luôn mini optical.
Giờ optical dần dẫn cũng đi vào dĩ vãng rồi do HDMI thắng thế truyển luôn cả hình ảnh lẫn âm thanh, thông số kỹ thuật cũng cao hơn nữa.

Muốn thì dùng luôn cái Chromecast bình thường là xong, cast rất dễ.
zeha219
ĐẠI BÀNG
3 năm
@haingoc7x premium là gói dịch vụ chứ có phải mua bản quyền đâu mà tính bản này bản kia =]]
haingoc7x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thuanbbt đúng là nó có 2 chế độ, chuẩn HI FI chỉ chạy trên web,nên khi phần mềm chạy dạng playback âm thanh nghe tuyệt vời .chả khác gì CD ,có khi còn ngon hơn,còn cast theo mini cast âm thanh phụ thuộc vào máy chủ,bộ phát wiffi nếu bộ phát kém âm thanh vấp, đa phần phải mua bộ phát khác loại 5G, mới chạy mượt,con này là âm thanh HI FI ,nên nghe rất đã ,tôi toàn nghe qua TUNE in,cài chế độ play back.trên đó có hơn 1 triệu đài Q.TẾ nghe qua đó rất hay,nghe chả khác gì CD gốc đâu,có điều nó lại không hỗ trợ đài VN.
Mình mở tv và cắm vô dàn loa 😆
khanhbis
ĐẠI BÀNG
3 năm
đúng vậy. trc có dùng con Philips Fidelio dùng AirPlay nghe hay nhưng kết nối dở ẹc vất vả settup.
Loa mình cũng có wifi mà kết nối khó quá
vinh0203
TÍCH CỰC
3 năm
Ảnh này nhìn mod Vân xinh quá, kiểu sanh chảnh ấy 😊
Ông nội mc kia tóc tai thấy ớn...ko biết ngại hả trời. Đối lập với em Vân quá.
@mr.kd.mobile Ae dìm hàng quá.
@Trùm Sạc Nhanh Nhìn tóc ôn9 mờ cờ đó. 10 ng thì 9 người hôi lách chứ đùa
@mr.kd.mobile Chà...bác có lý...Vân sao chịu đc nhỉ.
@Trùm Sạc Nhanh Ớn
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ampli Klipsh PowerGate của mình có chức năng stream trực tiếp từ các nền tảng Spotify, Tidal về thẳng ampli chứ không qua điện thoại nữa 😁 Trên điện thoại chủ yếu setup và chọn nhạc thôi. Hehe
NHL8
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mod so sánh với Miracasst được không. Người ta vẫn nói đó là HDMI không dây nhưng thực sự có được như vậy hay không?
bocua
CAO CẤP
3 năm
Xưa giờ vẫn dùng cục Airport nếu ở nhà. Nhưng giờ ít mở toàn dùng loa bluetooth nghe
khuonguyen
TÍCH CỰC
3 năm
Mình xài con marshall acton bản voice. Stream nhạc từ spotify cực ổn. “Alexa, play music on spotify” 😂😂
Chipset 925
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không hiểu bài viết này với mục đích gì, vào coi xong hụt hẫng.
Chủ yếu tới bài viết theo link, nhưng cũng không có gì vui hơn (dài do copy paste lặp lại từ đoạn "4/ AirPlay/ AirPlay 2") :-D :-D
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
Lướt ngang và vô bài chỉ vì cô gái áo đỏ. Cô ấy là ai...ai...???
Khái niệm lạ
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
Thế tại sao nó lại k phổ biến nhỉ...
Phần cứng đắt vs lớn hơn nên ko nhét đc vào tại nghe hay loa ak ?!
chất lượng âm thanh tốt thì dây là tốt nhất
Các bác có cách nào cast nhạc mp3 hoặc âm thanh từ máy tính qua loa google home mà không ạ.
loichu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@timkhongcan72 Bác cài Hi-Fi cast là cast đc nhạc nhé, hồi đầu ko biết đẩy sang bluetooth nên em dùng cái này để cast.
@loichu cảm ơn bạn. mà mình tìm phần Hi-Fi cast chỉ thấy cho androids chứ không thấy cho win 10 à 😔
Miumiu1k97
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thường sử dụng cáp cắm trực tiếp vào luôn khỏi wifi Bluetooth
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119