Podcast: chia sẻ về câu chuyện trở thành SOLO CONTENT CREATOR và bạn rủ bạn trở thành một SOLOCC.

pro-k
6/7/2022 12:21Phản hồi: 41
Podcast: chia sẻ về câu chuyện trở thành SOLO CONTENT CREATOR và bạn rủ bạn trở thành một SOLOCC.
Chào anh em !

Video

Lời mở

mình lại có một PODCAST tâm sự mới với anh em về chủ đề SOLO CONTENT CREATOR, những người sáng tạo nội dung theo dạng “một mình tui cân hết”, tự mình hoạt động mọi khâu.

Khi mình bắt đầu CONTENT CREATOR mình đi theo hướng ưu tiên phát triển bản thân và mình gọi đó là SOLO CONTENT CREATOR (SOLOCC) nhưng trên thế giới người ta cũng có khái niệm về SOLOCC, mình thấy nó rất hay nên muốn chia sẻ với các anh em với PODCAST này.

Solo Content Creator là gì ?

• Solo Content Creator là tất cả mọi người muốn chia sẻ những thứ họ có với tất cả mọi người xung quanh.
  • Hầu hết những Content Creator thành công là họ dựa trên thứ bản thân họ có và tìm cách thể hiện nó sao cho hấp dẫn nhất đến người xem.
  • Tuy nhiên không hề hiếm những Content Creator thất bại khi cứ cố gắng tạo ra những thứ không thuộc về mình, thiếu dấu ấn cá nhân và đặt mục tiêu kiếm tiền, trở nên nổi tiếng hoặc gây ảnh hưởng.
  • SOLOCC nói ngắn gọn đó là những người sáng tạo nội dung và họ tự làm tất cả mọi công đoạn, từ biên tập, viết bài, quay phim, chụp ảnh thiết kế, tương tác cộng đồng đều do 1 cá nhân đảm nhiệm.

SOLO CONTENT CREATOR sẽ được viết tắt là SOLOCC nhé

SOLOCC khác gì CC truyền thống:

• Content Creator - nhà sáng tạo nội dung không hề xa lạ với nhiều người nhưng không nó gom chung những nhà sáng tạo độc lập hoặc cả một ekip từ vài người đến vài chục người.
  • Content Creator thậm chí nó còn là ước mơ của rất nhiều người với cuộc sống “Sáng Tạo”, “Tự Do”, “Nổi Tiếng”, “Thu nhập Cao”.
  • Chúng ta hay nhầm là Content Creators là một người trong khi thực tế nó phần lớn là 1 nhóm người hoặc nó là một người nhưng phía sau họ là cả 1 đội ngũ đông đảo với nhiều vị trí chuyên biệt khác nhau.
  • Solo Content Creator là một khái niệm vừa mới cũng vừa cũ, chỉ những nhà sáng tạo nội dung độc lập, tự làm mọi thứ, dựa trên câu chuyện của bản thân, tận dụng tối đa sức mạnh kỹ năng cá nhân, cố gắng tối ưu hóa thời gian.
  • SOLOCC có thể là một công việc Fulltime nhưng cũng có thể là một công việc partime thậm chí nó có thể là một sở thích.
  • SOLOCC nó giúp bạn không giống bất kì nhà sáng tạo nội dung nào khác vì bạn chỉ có 1 mình, chính vì một mình nên bản thân bạn phải hiểu rõ những gì bạn có và những gì bạn không có, thứ không có đầu tiên chính là cả 1 ekip xoay quanh mình và thứ bạn có là sự tự do thật sự.

Vì sao lựa chọn trở thành SOLOCC thay vì CC truyền thống ?

• Câu chuyện Lý Tử Thất (LTT) đang gây sốt trong giới Content Creator đặc biệt là ở Châu Á.
  • LTT cũng chỉ là một gương mặt phía sau là cả một ekip hùng hậu, nói thẳng LTT cũng chỉ là một diễn viên một gương mặt được chọn, có thể ban đầu ý tưởng cô ấy nghĩ ra nhưng để lên được một tầm cao như bây giờ đó là câu chuyện của ekip và nếu không xác định mô hình từ đầu cộng với thói quen làm việc bất chấp thời gian của các AGENCY kiểu TQ thì việc kiện nhau với công ty nó chính là điều sẽ diễn ra tất yếu khi mọi thứ cơm không lành canh không ngọt.
  • Đứng ở góc độ là một người từng đào tạo và làm việc ở Showbiz nhiều năm mình nhìn trường hợp của LTT và có thể nói đó là LTT chỉ là 1 cái tên không cô gái này thì sẽ là cô gái khác, mọi thứ nội dung các bạn xem thật sự không thuộc về LTT mà thuộc về công ty sở hữu series LTT, nghe rất đau lòng thậm chí các bạn xem cũng sẽ thấy đau lòng.
  • Nhưng tất nhiên chúng ta không phủ nhận sự khai thác quá mức của công ty quản lý, nhưng điều đó chả có gì sai vì nếu không có công ty cô gái vào vài LTT có thể vẫn đang ngồi làm văn phòng và coi loạt video LTT do một cô gái khác đóng.
  • Đó chính là một phần những gì diễn ra ở thế giới Content Creator truyền thống, tuy gọi là những nhà sáng tội nội dung nhưng thực tế những cô gái, chàng trai xuất hiện trên video họ chả có gì ngoài một chút nhan sắc, khả năng diễn xuất ( một chút thôi, chứ nếu nhiều thì đã thành ngôi sao hạng A rồi), họ sống trong câu chuyện “do người khác sáng tạo ra”, sống một cuộc đời mà công chúng muốn tin đó là sự thật và công ty quản lý muốn công chúng tưởng nó là sự thật, thậm chí nó có thể không chứa bất kì một yếu tố từ chính bản thân người xuất hiện trong clip nữa có, giống như bạn đã từng xem iRonMan 3 và Nhân Vật Mandarin, đó chỉ là một diễn viên.
  • Với 1 ekip lớn nhiều người, nhiều tiền, tốc độ sản xuất nhanh thì việc một cá nhân nổi tiếng nhanh cũng không khó và đương nhiên các cá nhân đó đều muốn tin vào một chuyện nhờ họ mà loạt video đó nổi tiếng, họ xứng đáng được có tất cả và kiện tụng là chuyện sẽ xảy ra.
  • SOLOCC thì khác, bạn chỉ có một mình và chính vì bạn chỉ có một mình bạn không bị ràng buộc với bất kì ai bạn chính là bạn.
  • Nhưng như đã nói không hiếm các SOLOCC thuộc dạng tài năng không có nhan sắc cũng bình thường nhưng ảo tưởng thì vô biên luôn nghĩ Content Creator dễ làm, dễ thành công và chạy theo học hỏi, sao chép các ý tưởng hoặc mô hình của các cá nhân khác hoặc khờ khạo hơn là copy hẳn mô hình của cả một nhóm khác và đương nhiên thất bại là chuyện dễ hiểu, nếu may mắn thành công trong giai đoạn ngắn là nhờ vào yếu tố tổ đãi do dò trúng thuật toán thì càng làm nó sẽ càng lao dốc dần cho đến khi nó về đúng giá trị.
  • SOLOCC nó có thể đơn giản nhưng nó đòi hỏi bản thân người làm phải có năng lực hoặc một tài năng, kiến thức nào đó thật sự vượt trội, nhan sắc, ngoại hình, giọng nói, nụ cười cũng là một loại tài năng.
  • SOLOCC chỉ cần người làm hiểu bản thân mình và xoay quanh câu chuyện của mình thì họ sẽ thành công, có thể nhanh cũng có thể chậm nhưng nó sẽ vững chắc, còn thế nào là thành công thì đó là câu chuyện sẽ nói sau khi chúng ta nói về kiếm tiền.

Ai có thể trở thành SOLOCC:

Quảng cáo

• Ai cũng có thể thành SOLOCC, dù bất cứ độ tuổi nào.
  • Có thể bạn là SOLOCC partime hoặc Fulltime.
  • Nhưng hiếm thật sự khá hiếm có SOLOCC thành công nào mà ngay từ đầu họ làm FULLTIME SOLOCC.
  • Trên đời này hiếm rất hiếm ai đó đang đang ăn ở không không có gì làm chuyển sang làm SOLOCC mà thành công vì những người như thế cuộc sống họ nhạt toẹt, họ có thể trở nên hot một thời gian như một hiện tượng nhưng không thể duy trì điều đó trong một thời gian dài, mọi hiện tượng mạng xã hội đều có chung một kết cục đó là sẽ từ từ về đúng giá trị của họ, khaby cũng là một hiện tượng nổi lên rất nhanh và tài năng của khaby đến từ sự duyên dáng và hình thể khiến mọi người cảm thấy vui vẻ nó là một sự may mắn thiên thời địa lợi nhân hòa và chính khaby cũng có thể dùng nó để kiếm được rất nhiều tiền, thay đổi cuộc sống tốt hơn và đó chính là thời cơ quá tốt để đổi đời và khaby là duy nhất mọi sự bắt chước nó đều trở nên kì quặc.
  • Thành ra trở thành SOLOCC dễ mà khó, dễ là ai cũng có thể làm SOLOCC nhưng khó là nếu bạn là một người có cuộc sống tẻ nhạt nhàm chán và cũng không nhận ra mình có kỹ năng gì thì việc tìm đến SOLOCC với ảo tưởng trở thành ngôi sao thì không có đâu, nhưng nếu cứ thả lỏng bản thân, coi nó như là một cách để mình tự khai phá bản thân thì có khi lại khác.
  • Và ngoài ra những người đang làm các công việc như bác sĩ, kỹ sư, chuyên viên, nhân viên văn phòng, thậm chí là shipper,....
  • Có một thực tế là có rất nhiều SOLOCC là người Việt Nam sống ở nước ngoài, có thể là do đi định cư, đi xuất khẩu lao động, du học,... và đó chính là công thức thành công rất lớn cho những SOLOCC ở thời điểm đó lẫn sau này, lí do dễ hiểu thôi vì việc họ xem việc làm SOLOCC như là một thú vui, như vậy bản thân các bạn đó trong cuộc sống có 2 hoạt động: một là hoạt động chính là đi làm hoặc đi học nó đem lại trải nghiệm kiến thức và cả thu nhập, hoạt động phụ là chia sẻ chính những trải nghiệm và kiến thức ở hoạt động đó, thành ra việc rất nhiều SOLOCC là người Việt ở nước ngoài cũng là điều dễ hiểu và khi họ thành công hơn từ việc làm SOLOCC thì họ có thể chuyển dần sang làm fulltime SOLOCC rồi cũng chuyển sang một công việc khác khi tích cóp được nhiều quan hệ, tài chính và trải nghiệm.

SOLOCC làm những nội dung gì (xem video sẽ thấy có giải thích chi tiết hơn) ?

• Họ có thể là những người làm Daily Vlog
  • Food Vlog
  • TRavel
  • Reviewer
  • Podcast
  • Audio Books
  • Dạy học online
  • ASMR
  • Fashion Guide
  • Gamer
  • Streamer
  • E-Commercial

Các công cụ thiết bị để làm SOLOCC

• Laptop/PC
  • Camera/Smartphone
  • Microphone
  • Headphone
  • One Social Media Plattform

Các nền tảng cho SOLOCC

• Youtube
  • Facebook
  • Tiktok
  • Instagram
  • Short
  • Reel
  • Twitch
  • Twitter
  • Buzzsprout (Podcast)
  • Apple Music ( Apple Podcast)
  • Spotify Spodcast
  • Local Channel

Lợi ích khi trở thành một SOLOCC

• Làm cái gì cũng sẽ đem lại lợi ích nếu ta nghiêm túc kể cả làm biếng
  • SOLOCC nó đem lại đều tiên là niềm vui cho người làm
  • Trong khi bạn làm thì dần dần phát hiện ra khả năng của chính bản thân và học thêm được rất nhiều kỹ năng
  • Bạn cũng học được kỹ năng sắp xếp, tổ chức.
  • Khả năng ngôn ngữ, trình bày
  • Bạn có một sự sáng tạo giá trị nào đó bên cạnh những việc lặp đi lặp lại nhàm chán trong cuộc sống.
  • Bạn cũng sẽ tự tin hơn.
  • Bản thân được thể hiện hết khả năng và đem đến cho bạn rất nhiều cơ hội, có thể là cơ hội cải thiện cái bạn đó hoặc tạo ra nhiều thứ mới.
  • Bản thân bạn đương nhiên sẽ trở nên thành một con người tốt hơn.
  • Đương nhiên nổi tiếng, kinh tế và nhiều trải nghiệm thú vị khác cũng là những thứ có thể đạt được.
  • Nhưng lợi ích về mặt phát triển bản thân mới thật sự là to lớn, chính những thứ đó mới đổi được nhiều cơ hội về sau hơn.

Đánh đổi khi trở thành SOLOCC

Quảng cáo

• Có đánh đổi nhưng mất hay được là do bạn.
  • Khi bạn trở thành một SOLOCC tức là bạn bước một chân đi về phía đông người, nhiều ánh sáng, đương nhiên bạn phải trở nên tài năng xuất chúng thì người ta mới chú ý đến bạn.
  • Nhưng chính vì mình lựa chọn đi về phía đông người nên sẽ dẫn đến câu chuyện đó là bạn cần phải cân nhắc khi lên tiếng rất nhiều thứ.
  • Ở giai đoạn ban đầu nó cũng có khó khăn, SOLOCC cũng là một dạng Startup khởi nghiệp, cái gì cũng cần thời gian và công sức, nhanh hay không nó không phải là vấn đề lớn vấn đề lớn là bạn phải có nhiều niềm vui khi làm SOLOCC.
  • Đối với một số Content Creator kiểu cũ với nhiều người họ thành công khi còn độc thân nhưng khi làm gia đình mọi thứ sẽ cần phải thay đổ vì khi đó trong cuộc đời bạn có thêm người có thêm việc có thêm sự chi phối, đối với SOLOCC thì lại khác nó là cuộc chơi nó dễ dàng hơn vì ngay từ đầu ta đã xác định nó là thời gian của mình do mình và vì mình hoàn toàn, sự điều chỉnh và thích nghi nó nhanh hơn nhiều.
  • Càng thành công với vai trò SOLOCC thì bạn sẽ được nhiều hơn và tất nhiên bạn cũng cần thích nghi, nói là đánh đổi thì đúng là có nhưng nếu nói là đánh đổi thì nghe nó đáng sợ quá, còn nếu nói nó là sự thích nghi, thay đổi thậm chí là trưởng thành hơn có lẽ sẽ đúng hơn.

SOLOCC có phải là KOL, KOC hay Influencer

• Có và Không ?
  • Thật sự việc trở thành một SOLOCC thành công thì ngay từ ban đầu bất kì ai họ cũng không hề định hưởng bản thân trở thành KOL, KOC hay Influencer đâu, SOLOCC là một cuộc dạo chơi của chính mình, nó là nơi mình chia sẻ kiến thức, tăng thêm trải nghiệm, nó là cũng là nơi bản thân mình thể hiện thêm màu sắc và sáng tạo của chính bản thân, việc trở thành KOL, KOC hay influencer là do người khác đánh giá, thị trường quyết định, nếu ngay từ đầu bạn đã tự coi mình là như thế thì nó chỉ khiến bạn thêm khó khăn.
  • Ngoài ra có những Content Creator và ngay cả SOLOCC họ có thể rất viral được nhiều người biết đến nhưng thực chất là không phải hay thậm chí là không thể trở thành một KOL, KOC họ có thể trở thành influencer và tất nhiên họ nhận được lợi ích cũng rất lớn.
  • KOL hay KOC thật sự mà nói nó là cái nhiều người nghĩ đến khi làm Content Creator, mọi người bị hào quang của những người thành công nó làm mình lóa mắt mà quên rằng trong hàng vạn người làm thì mới có một trở nên chói sáng như thế.

SOLOCC kiếm tiền như thế nào:

• Bạn cần hiểu là SOLOCC nó cần được bắt đầu như một thú vui, nếu bạn coi nó làm một công việc sinh lợi thì bạn cần vận hành nó như một mô hình Content Creator truyền thống với một ekip và một kế hoạch rõ ràng và nghiêm túc coi nó như một startup khởi nghiệp của bản thân.
  • Và lời khuyên của mình luôn là “đừng bao giờ bỏ việc để trở thành một SOLOCC”, “bạn có thể bỏ việc bạn đang làm, tìm một việc làm mới tốt hơn”, nhưng mọi công việc bạn làm nó đều là chất liệu hỗ trợ cho việc bạn làm SOLOCC hoặc ít nhất nó giúp có một khoản chi phí trước mắt trong cuộc sống.
  • Nhiều người khi làm Content Creator, chưa bắt đầu thì đã nghĩ đến việc kiếm tiền, trở thành KOL, KOC, influencers thay thậm chí là mơ thành ngôi sao nữa cơ nhưng nếu được hỏi bạn có cái gì để tự tin mình có tầm ảnh hưởng để được hưởng những thứ đấy thì họ không có gì cả, thật sự là không có gì luôn.
  • Việc trở thành SOLOCC nó ẩn chứa mục đích to lớn hơn là phát triển bản thân, bản thân bạn tốt lên, bạn trở nên xịn hơn thì mọi thứ xung quanh bạn cũng vậy và khi đó tiền bạc sẽ tới với bạn, theo cách này hay cách khác.
  • Nếu chúng ta chỉ đặt vấn đề mình sẽ kiếm được tiền từ donate, hay quảng cáo trên video, tiền youtube trả khi video bạn có nhiều view,.... Thì nói thật là khi bạn đạt được những điều đấy bạn sẽ sớm chán, mà những thứ đấy nó cũng chẳng nhiều gì, cả cái Việt Nam này có cả trăm triệu người nhưng chỉ có 1 Độ Mixi, 1 Khoa Pug là những đại diện kiếm tiền thuần nhiều từ việc làm Content Creator nhưng ngay cả Độ vẫn làm rất nhiều việc khác và đó là một người Đàn Ông mà mình nể vì khi làm Content Creator đã thể một cách đầy đủ xuất chúng phẩm chất của một Gã Đàn Ông Chân Chính với công việc lẫn trách nhiệm.
  • Cho nên việc phát triển bản thân khi làm SOLOCC cần được đặt lên hàng đầu nó sẽ giúp bạn không bị bó buộc vào một mục tiêu kiếm tiền cụ thể mà nó luôn để mở cho mọi cơ hội, có khi cơ hội đến một công việc kinh doanh tốt, một công việc chuyên môn khởi sắc hơn và trải qua nhiều sự gián tiếp nó sẽ kiếm được tiền.
  • Bạn đang xem video của mình với kênh của mình hiện ở thời điểm làm video này nó vỏn vẹn 13 ngàn lượt Subs nhưng mình đã có 15 năm kinh nghiệm với công việc nhiếp ảnh, 10 năm làm phim quảng cáo, 7 năm quản trị doanh nghiệp, 12 năm làm chuyên gia đào tạo nhân sự cho ngành quảng cáo nhiếp ảnh với rất nhiều Workshop, cộng tác với các nhãn hàng và một số Business riêng tất cả những thứ đó nó cho mình trải nghiệm, kiến thức và góc nhìn khi làm SOLO CONTENT CREATOR và khi làm SOLOCC nó mở ra cho mình rất nhiều thứ mới những thứ đó giúp mình phát triển thêm bản thân hỗ trợ ngược các công việc vẫn đang làm nó tăng khả năng kiếm tiềm, tạo nhiều khách hàng tiềm năng, mình định vị bản thân trong phân khúc kiếm tiền OFFLINE chứ không phải ONLINE dù các nội dung mình làm online vẫn ra tiền, không nhiều lắm những vẫn có nhưng từ việc các nội dung ONLINE mình tìm kiếm được những mối quan hệ khách hàng lớn OFFLINE dựa vào chính những nội dung mình tạo ra cùng với quá trình hơn 15 năm kinh nghiệm trong nhiều lĩnh vực.
  • Thành ra kiếm tiền với SOLOCC là hoàn toàn có thể nhưng bạn cần nghĩ thoáng và đặt mục tiêu cao hơn xa hơn là đưa bản thân minh tiến bộ, mọi sự cố gắng đều có giá trị, nếu chỉ đặt mục tiêu là trở thành KOL hay KOC thì cái đó nó còn thấp lắm.

Vậy thì hãy bắt đầu thôi

• Vậy đó nói ra thì nghe dài nhưng không phải quá khó để bắt đầu.
  • Trở thành SOLOCC cần thời gian nhưng không bao giờ là muộn để bắt đầu
  • Hãy nhìn xem bản thân chúng ta có gì, chúng ta muốn trở thành điều gì,
  • SOLOCC nó chỉ đơn giản là kể về hành trình bạn đã đi qua và hành trình bạn đang đi để đạt tới một điều gì đó.
  • Với những bạn chưa có gì trong tay hoặc chỉ mơ về ánh hào quang mà người khác có được thì cần phải tỉnh táo SOLOCC không phải là thứ màu mè như vậy, bạn vẫn có thể bắt đầu làm SOLOCC nhưng hãy nhớ rằng luôn phát triển bản thân chăm chỉ làm việc, có trách nhiệm với gia đình và xã hội thì thành công luôn đón chờ bạn.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới biết Bạn làm và đào tạo ..... Chỉ xem video Bạn chia sẻ combo quay Gopro vs Adapter Micro đâu đó 2-3 năm trước.
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@thaido_design mình làm nhiều thứ, tất cả đều xoay quanh công việc về hình ảnh và quảng cáo bạn ạ
@pro-k Ahihi, chắc chưa có duyên gặp. 6 năm mình bên mảng in offset, 8 năm (hiện tại) thầu phụ quảng cáo bảng hiệu... cũng làm kha khá cho các Thầu nội thất.
Bài này hay. Nhiều người làm content creator ngay từ đầu chưa có gì đã mộng hão đc nổi tiếng, đc làm influencer, bán quảng cáo kiếm tiền… đc 1 2 content may mắn viral thì càng hăng. Nhưng đúng như tác giả nói, cái gì nó cũng sẽ dần trở về với bản chất của nó. Kiến thức ít kỹ năng ít cuộc sống nhạt thì rất khó làm content creator thành công
@Thầy giáo Sang Bạn già dặn kinh nghiệm như thế chẳng lẽ không biết đến thành ngữ: Thùng rỗng kêu to, hay sông sâu tĩnh nặng, lúa chín cúi đầu hay sao?
@pro-k Bạn mới phải cần đọc cho kỹ vào, tôi đang nói chuyện với bạn nghêu nghêu về vấn đề thành công, cái tự nhiên bạn nhảy vào tranh luận, rồi sau đó bao nhiêu nick khác nhảy vào, hay là bạn dùng nhiều nick? chứ tôi đâu có rảnh mà tranh luận với bạn.

Kéo lên mà đọc comment trên cùng.
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@hoangminh2018 mấy câu như "thùng rỗng kêu to" hay "Sông Sâu Tĩnh Lặng" thường được các bạn tranh luận online viện dẫn khi có cảm giác đuối lý trước một người quá tự tin.

Một câu nữa cũng hay được viện dẫn khi tranh luận online rất nhảm là "cãi nhau với mấy đứa ngu sẽ kéo bạn xuống ngang bằng với nó".

có 2 việc:
1. bạn biết gì về người khác để nói là rỗng hay không rỗng, khi tranh luận bạn cứ đưa những luận điểm của bạn ra là được, kể cả việc bạn tự tin cỡ nào luôn cũng được nó không thành vấn đề, còn để nói rỗng hay không thì bạn tìm hiểu đi rồi phán.

2. mọi người mặc nhiên gán ghép cho câu chuyện không có gì mới phát biểu nhiều và thành công thì phải im lặng khiêm tốn, nếu như vậy thì không có những câu chuyện chia sẻ và những diễn đàn như thế này để bạn xem đâu bạn ạ.

tôi tranh luận với bạn vì tháy có nhiều cái thú vị, bạn và tôi nó có nhiều mâu thuẫn trong suy nghĩ, bạn nghĩ bạn là ai để có đủ tư cách thay đổi suy nghĩ của tôi và tôi là ai để có đủ tư cách thay đổi suy nghĩ của bạn.

bạn cứ nhìn comment của tôi và bạn sẽ thấy có những chỗ bạn đọc sai, trả lời sai người, sai câu, thông tin gán ghép.

viện dẫn những câu nói của đám đông vô danh khi tranh biện có xu hướng công kích nhận định cá nhân nó không ổn đâu bạn ạ.
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@hoangminh2018 Nhiều người thấy vấn đề tranh luận có điểm hay thì người ta tham gia tranh luận chung.

bạn có quyền không trả lời mà, còn ở đây nút comment, có nút Tag, có nút Reply thì tôi bấm vào, việc tôi làm không ai cấm, đó là quyền và tính năng của diễn đàn.

còn quyền của bạn là im lặng, nghĩa vụ của bạn khi trả lời tranh luận là phản hồi đúng thông tin đúng người chứ bạn đem tranh luận của người này vào nói với người kia, xong giờ đổ lỗi kiểu nhiều người vào, nghi ngờ dùng nhiều nick.

bạn cứ việc tranh luận, đúng cứ tiếp tục, nếu thấy mình lỡ sai thì cứ nhận, chả ai lấy đó cười bạn cả, tôi cũng chẳng phải người luôn đúng, nhưng bạn viện dẫn đủ thứ câu này câu nọ rồi nghi ngờ dùng nhiều nick thì nó kì cục vãi.

Bạn rãnh hay không tôi không biết nhưng bạn tranh luận được một ngày rồi.
bài hay quá.
hutieunai
TÍCH CỰC
2 năm
Bài viết giúp mình hình dung công việc tiếp theo.
lenhan555
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không đồng ý 1 điểm. Dân văn phòng làm 8hrs. Em làm audit, làm sml luôn. 1 ngày 14 hrs là ít.
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@lenhan555 Em đâu phải dân văn phòng thuần đâu, audit ăn theo project mà.

Với lại VN bị học đâu cái trò làm việc cắm đầu nhưng ko trả tiền đúng năng lực, sếp ngáo nữa bắt nhân viên OT liên tục à
lenhan555
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pro-k Audit ăn theo project chắc là các công ty của VN mình, ăn commission khi đi 1 project. Chứ em làm bên nhóm big4, không có chia, vẫn ăn lương rồi OT. Nhưng do luật VN trước đó có 200hrs, nên không thể charge OT nhiều được mặc dù số giờ thực em làm nhiều hơn nhiều.
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@lenhan555 Kì vậy ta, bạn anh làm Big4 rồi(EnY và KPMG) vẫn có đc thưởng theo project mà.
Nếu muốn quay video mở hộp này nọ mà thu âm ngon không vào tạp âm máy lạnh, tủ lạnh quay là dùng được không cần phải qua khâu xử lý âm thanh nữa thì có micro nào ổn không bạn ơi
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@Góc cô đơn Câu hỏi này rất khó trả lời vì nó đòi hỏi kỹ năng nhiều hơn là do thiết bị.

Độ ồn của môn trường, cự li, hướng thu nữa.

Micro nó giải quyết dc một ít, nhưng vẫn cố gắng hạn chế tạp âm, tìm hướng tạp âm ít nhất để thu thôi bạn
e thấy chỗ không nên bỏ việc rất đúng, cv chính vẫn là nguồn thu nhập ổn để thực hiện đam mê và làm cv thứ 2 😃 cảm ơn anh, bài viết hay.
Lý Thất Tử mở màng cho trào lưu quay cảnh nấu ăn, cuộc sống sinh hoạt tại nông thôn, càng hoang sơ, lạc hậu càng tốt. Áhihi ýhaha
Cv của mình là bán linh kiện điện thoại ..nên lâu lâu hứng quay clip vài phút quăng lên youtube 😁
patrick835
TÍCH CỰC
2 năm
Bài nào cũng rất tâm huyết, chúc Chương proK luôn thành công!!
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@patrick835 Cá Trích em ơi, lâu lắm rồi ta không tương tác 😆))
CellonC
CAO CẤP
2 năm
Em mà ở cái tầm tiền nó đi tìm mình như bác thì em cũng ngồi ở nhà và nói ba lang nhang rồi 😁😁
Lần đầu đọc 1 bài dài và hay của ProK, ko bị ngợp bởi hình ảnh màu mè, chỉ đi thẳng vào nội dung và hay. Xin cám ơn.
@Nam Air Mình cũng vậy, lâu nay thường next khi thấy ông này, nay mới lướt đọc hết nội dung, đọc cả comment.
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@Nam Air Thì cái gì làm nó cũng sẽ cải tiến dần mà anh, đâu thể mãi một thứ
Một vài viết hay. Mình cũng là một dạng solo content creator như bác nói. Nhưng mình coi nó là công việc phụ để tạo thêm fame và độ trust nhất định cho công việc. Nhiều khi có nhãn hàng đặt hàng content mình vẫn làm nếu có liên quan tới mảng công việc và từ đó tạo thêm được một mối quan hệ nhất định với người trong ngành. Nói chung, hãy coi nó là một dạng thú vui có chút nghiêm túc thay vì biến nó thành công việc ngay từ đầu. Mình chưa thấy ai ngay từ đầu định hướng làm cc ngay cả. Như một ng bạn mình giờ là reviewer có tiếng trên Tiktok và youtube short, một tháng tổng thu nhập có thể tới 500 - 700 triệu, nhưng công việc chính nó vẫn duy trì ở một mức độ nào đó. Nó bảo là không nên bỏ trứng vào một giỏ.
Solo content là lên lô con số

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019