[Podcast] Hiểu biết hơn về Covid 19: Virus có sống được ở nhiệt độ trên 25 độ?...

Lê Huyền Vân
30/7/2020 12:57Phản hồi: 49
[Podcast] Hiểu biết hơn về Covid 19: Virus có sống được ở nhiệt độ trên 25 độ?...
Mời các bạn nghe podcast hôm nay:

Đây là bài chia sẻ về nội dung giải thích về những tin đồn xoay quanhh virus Corona của tiến sĩ Nguyễn Hồng Vũ, hiện đang công tác tại Viện Nghiên cứu ung thư Quốc gia City of Hope (Mỹ). Nội dung này sẽ cung cấp cho mọi người đầy đủ thông tin để không khỏi hoang mang trước các tin đồn tràn lan và có cách phòng tránh đúng. Hiện tại fake news về Corona rất nhiều nên anh em cũng nên tỉnh táo, chắt lọc thông tin từ những nguồn lớn và uy tín. Đồng thời nhớ áp dụng tốt các biện pháp phòng chóng virus được khuyến khích bởi Bộ Y tế và hạn chế tiếp xúc đông người nhá!
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hi vọng sớm có vắc xin đại trà trị con Cô này
Khiemauto
TÍCH CỰC
4 năm
@Thi Eat Apple Nghe nói, virut ko có thuốc trị, chỉ có vacxin phòng thôi. Người ta thường chữa theo biểu hiện thôi.
@Khiemauto Đúng rồi, virus trị theo cơ chế tự đề kháng của cơ thể là chính.
Thuốc or kháng sinh chỉ làm giảm hoạt độ của Virus thôi.
@Thi Eat Apple Như Lao thôi 😃 sống chung vs lũ 😃
@Siêu nhân gầy Quá ghê luôn 😆 cô già ko chồng 😃)
Mọi người tích cực đeo khẩu trang phòng dịch nhé. Đây là real news 😆
@shinkt Xin được coppy ảnh, cảm ơn bạn.
alphi
TÍCH CỰC
4 năm
@shinkt Như vậy con gái đái là mình ko bị ướt phải ko ạ
Kaitou Duy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@shinkt Hay á thớt
@alphi Cái này thì còn tuỳ thuộc vào lúc đó bạn nằm ở vị trí nào so với cô gái đó
Fake news còn rất nhiều nên không nên đọc tin tức nữa.
@Pentanol Tin này thì mod đừng buồn nhé. Để người có chuyên môn làm và tư vấn. Đừng làm theo thị Hiếu, để rồi chung mâm với tin vịt.
adsene
TÍCH CỰC
4 năm
Nguy hiểm quá, a e thể thao tại nhà cho khoẻ
Không việc gì thì nên ở nhà là tốt nhất
@Siêu nhân gầy Nhà là nơi an toàn nhất lúc này!!!
đang dịch như này chạy xe ngoài đường thì cứ combo khẩu trang + nón có kính 3/4 hoặc full face cho an tâm, chứ nhiều bác chạy trước ho hoặc hắt hơi lúc nào ko hay, còn có một số bác nhổ bậy nữa chạy sau là lãnh đủ
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
4 năm
@linh_pro91hp Thấy đứa nào khạc nhổ đạp cho nó chết luôn.
để 25 độ không thì mơ hồ quá
Cứ để Tedros lo. Bà con cứ hưởng thụ con virus wuhan này nhé.
WHO đã nhận định virus Vũ Hán k liên quan đến yếu tố thời tiết. Nắng nóng hay lạnh giá k ảnh hưởng mức độ lây lan của virus.
Podcast của Tinhte có trên Apple Podcast, Google Podcast hay Pocket Casts không Vân ơi 😁 Mình không dùng Soundcloud nên hơi bất tiện í.
@Đặng Trung Hòa Có trên tất cả nền tảng á bạn
Ủa sao có đợt bảo hắt hơi thì chắc chắn ko phải là covid? :v
Lại sắp bị làm onl
Quá nguy hiểm
nghe podcast đã ghê, đỡ phải đọc
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
không có hắt hơi đâu các bác
nierec
TÍCH CỰC
4 năm
@ncn_nguyen Họ liệt kê tất cả các triệu chứng thông thường quy cho covid cả, phải cụ thể hơn để mọi người bớt hoang mang.
caocao_203
TÍCH CỰC
4 năm
Nhiệt độ bên trong cơ thể là 37 độ mà chúng vẫn sống nhăn răng. 25 độ là cái đinh gì. Miền trung nắng nóng cả 38 40 độ chúng cũng lây ầm ầm. Theo mình nghĩ lên đến 100 độ chúng ms chết
@caocao_203 người ta đề cập tới nhiệt độ ngoài trời, nó khác với nhiệt độ cơ thể, nó vào cơ thể rồi thì nhiệt độ ko quan trọng nữa
caocao_203
TÍCH CỰC
4 năm
@shinkt Ý mình là nhiệt độ ở miền trung nóng như thế còn lây nhiễm. Nên cái nhiệt độ này không chính xác tẹo nào đâu.
@caocao_203 Con virus nó chết sau khoảng vài phút khi ra nhiệt độ cao chứ ko phải chết liền (người ta đã chứng minh) , mà khi ho thì giọt bắn đã bắn trực tiếp vào người khác do tiếp xúc gần rồi.
Còn ở xứ lạnh bị nặng hơn là ngoài việc bắn vào người khác khi ho, con virus có thể lơ lửng trong không khí (trong môi trường phòng kín) hoặc bám vào các vật như tay nắm cửa, tay vịn cần thang & nó có thể tồn tại trong 1 khoảng thời gian dài. Các nước phát triển như bên châu âu, mỹ họ chủ yếu sử dụng tàu điện ngầm, xe bus trong thành phố => nguy cơ lây nhiễm cao hơn.
Hèn gì mấy nước nói tiếng Anh bị nhiễm bệnh nhiều. Bị khi phát âm tụi nó phun nước miếng dữ lắm.
😃
@anhtuan1066 SAI NHÉ... HỌ NÓI QUEN NÊN KHÔNG CẦN PHUN. CHỈ NGƯỜI HỌC TIÊNG ANH MỚI RÁNG PHUN CHO ĐÚNG GIỌNG THÔI ...
@TsanHoang Vẫn "phun" nhiều hơn VN. Họ chỉ thua VN khoảng nói dóc thôi
@anhtuan1066 Tàu đâu có nói tiếng anh đâu mà vẫn còn nhổ tè le... 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019