[Podcast] Review Moonlight (2016): Hành trình tìm thấy bản thân và kiếm tìm hạnh phúc

blueJune
28/10/2020 8:54Phản hồi: 19
[Podcast] Review Moonlight (2016): Hành trình tìm thấy bản thân và kiếm tìm hạnh phúc
Chủ đề về người đồng tính không còn xa lạ trên phim ảnh nhưng Moonlight (2016) vẫn là một bộ phim làm tốt vai trò của mình khi khai thác vấn đề cá nhân trên con đường khẳng định và tìm kiếm bản thân. Bộ phim đã đoạt ba giải Oscar, trong đó có giải cho phim hay nhất của năm.

Moonlight kể về cuộc sống của cậu bé Chiron da màu từ nhỏ đã sống cùng người mẹ nghiện ngập, thiếu vắng hình bóng người cha. Bộ phim chia thành ba hồi: “Little” - “Chiron” - “Black”, ba cái tên được sử dụng để gọi cùng một người, từ khi Chiron còn nhỏ đến lúc trưởng thành. Người xem lần lượt theo dõi nhân vật chính bước qua các giai đoạn của cuộc đời, anh loay hoay tìm vị trí cho mình cùng những câu hỏi về giới tính khi xuất thân là cậu bé da đen, nghèo, đồng tính và không có bạn bè. Liên tiếp bị bạn bè trêu trọc, bắt nạt, rồi mặc cảm về bản thân, Chiron lúc nào cũng lủi thủi với ánh mắt luôn nhìn xuống.

Trong một lần bị đám bạn rượt bắt, Chiron gặp Juan. Người đàn ông đưa cậu đi ăn và cho cậu về nhà mình ngủ, sáng hôm sau đưa cậu về với mẹ. Juan thương Chiron như thể anh là cha cậu bé, anh dạy cậu học bơi, trò chuyện, cho cậu những lời khuyên mặc dù trớ trêu thay, anh chính là kẻ bán thuốc phiện cho mẹ của cậu. Phân cảnh khi Chiron hỏi Juan về nghĩa của từ “bóng” vì đám bạn gọi cậu như vậy rồi sau đó cậu hỏi có phải chú bán thuốc phiện không là một trong những cảnh quay đắt giá nhất của bộ phim. Diễn xuất của diễn viên Mahershala Ali (vai Juan) khiến chúng ta phải hồi hộp, lo lắng chú ý liệu anh có nói thật với cậu bé không. Khi anh cúi xuống mặt bàn và thú nhận với Chiron, không dám nhìn cậu bé, người xem có lẽ sẽ thấy xúc động vì là một người lớn, anh quyết định nói thật, không quanh co dù đó chỉ là cậu nhóc con. Dù sự thật có khó nói thế nào, Juan đã chọn tôn trọng Chiron. Sự xuất hiện của Juan và sự tương tác giữa người đàn ông với Chiron không chiếm nhiều thời lượng của phim nhưng chắc chắn sẽ để lại nhiều dư âm trong lòng người xem. Mahersala đã đoạt giải Oscar cho vai nam phụ xuất sắc nhất nhờ vai diễn này.

Ở chương thứ ba của bộ phim, Chiron lúc này đã trở thành một anh chàng cao to, cơ bắp, người đeo đầy trang sức cùng bộ răng bằng vàng. Nhìn vào ai cũng nghĩ đây là cuộc biến đổi ngoạn mục. Ta không còn thấy cậu bé Chiron gầy gò, yếu đuối, bị đám bạn bắt nạt ngày nào nữa. Tuy nhiên bên trong, anh chưa thoát khỏi ám ảnh thuở bé, vẫn còn đó tâm hồn mong manh, tổn thương, hàng ngày vật lộn với giấc ngủ. Lần đầu tiên anh nhận ra giới tính thật của mình là khi ở cùng cậu bạn Kevin bên bãi biển. Sau biến cố xảy ra, anh không gặp lại Kevin nữa và rời xa khỏi thành phố mình sống. Ngày tháng trôi qua lặng lẽ, Chiron vẫn mải miết, mơ hồ trong hình bóng của chính mình, tự hỏi nó nằm đâu trong thế giới này. Sau đó, có cuộc gọi xin lỗi từ Kevin, hai người gặp lại sau rất nhiều năm. Kevin thắc mắc về ngoại hình của Chiron, chiếc xe Chiron đi và nói rằng, anh hiểu Chiron là người như thế nào nên bất ngờ với hiện thân của cậu bạn thuở nhỏ trong hiện tại. Chỉ đến lúc này, Chiron mới để lộ mình dưới “ánh trăng” màu xanh, cậu đã bày tỏ mình dưới sự thật, giải thoát mình khỏi những vây hãm của cảm xúc. Chiron từng nói với Kevin dưới ánh trăng: “Tớ đã khóc nhiều đến mức tớ nghĩ mình có thể biến thành những giọt nước.” Tiêu đề “Moonlight” là một hình ảnh ẩn dụ tuyệt đẹp.

Moonlight có nhiều cảnh quay cận, phơi lộ cảm xúc của nhân vật, ngoài ra đó là những cú quay tốc chậm, làm mờ nhòe khung hình để miêu tả trạng thái. Có nhiều chi tiết nhỏ ẩn ý và không được thể hiện bằng lời thoại, bạn hãy chú ý tới gương mặt của những nhân vật trong phim.

Dù bộ phim khai thác một đề tài có lẽ khác nhiều phần so với đa số chúng ta nhưng hành trình kiếm tìm hạnh phúc mà Moonlight đem lại sẽ nhắc mỗi người nhớ đến mục tiêu cuối cùng của mình trong cuộc đời.

Mời các bạn nghe podcast nếu như ngại đọc nhé ;)
Soundcloud:

Spotify:
https://open.spotify.com/episode/5MMBsfRoP7mG1MIlZLlzI2?si=fcO-H8jiRxKDdmg5_4dcCw

Quảng cáo

19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phim này đạt Oscar, thắng cả La La Land, mà mình xem có nửa phim là hơi buồn ngủ rồi
Tôi vẫn nhớ hoài khoảnh khắc trao giải nhầm giữa 2 bộ film LaLaLand & Moonlight năm ấy. Mỗi film hay mỗi kiểu
Đàn ông đích thực ko nên xem mấy phim này.
popxure
ĐẠI BÀNG
3 năm
@caffeinezzZ Đàn ông đích thực chỉ coi phim ngôn tình ngôn lù
@popxure Chú thích thể loại đó lạ nhỉ, a thích oánh nhau thôi.
Npnex2212
TÍCH CỰC
3 năm
@caffeinezzZ Nhiều khi lấy bạo lực để che đậy cái yếu đuối thôi, và thằng đàn ông đích thực ko bao giờ nhận mình là đàn ông đích thực cả, và cũng chả bao giờ nên thế này, ko nên thế kia để thể hiện đàn ông đích thực
@Npnex2212 Vui tí thôi thanh niên nghiêm chỉnh.
phim này chỉ hơi hẫng thằng bạn trai của nhân vật chính.
Hồi là học sinh nhìn đẹp trai lãng tử mà cảnh cuối lớn nên vừa lùn vừa xấu trai, trông chả liên quan gì đến diễn viên đóng hồi bé.
@megatroll Thường trai thẳng thường không xem thể loại này đâu bác, bác là số ít đấy 😃
@boyngo1988 phim đấy lúc đoạt giải nó nổi như cồn mà bác. Đặc biệt là càng nổi hơn khi thời đó trend chế nhạo "nước ngoài xem phim trước khi nó được đề cử, người Việt xem phim sau khi biết nó đã chiến thắng" đang lên 😃)

P/s: em xem sau khi nó nhận giải =)))
popxure
ĐẠI BÀNG
3 năm
Netflix k có phim này thì có thể xem ở đâu anh em nhỉ
db9911
TÍCH CỰC
3 năm
@popxure fake ip qua mỹ xem fend.
Để tối xem thử
Hay, cảm ơn Mod đã chia sẻ!
ở Việt Nam có còn kì thị nữa không các bác. chứ mình thấy cũng bình thường
rồi oscar cmnr, da đen, đồng tính
Tôi kỳ thị đồng tính.
Tôi không kỳ thị người đồng tính nhưng không cổ xúy cho mối quan hệ đồng tính và phim đồng tính thì không coi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019