[Podcast - Video] Có nên mua ô tô trả góp không? Ưu điểm và hạn chế là gì?

Lê Huyền Vân
10/4/2021 12:21Phản hồi: 122
[Podcast - Video] Có nên mua ô tô trả góp không? Ưu điểm và hạn chế là gì?
Mình và mod @thanhtung6868 lại tiếp tục trò chuyện công nghệ với chủ đề Có nên mua ô tô trả góp không? Ưu điểm và hạn chế là gì?

Mời lắng nghe podcast bên dưới:

https://open.spotify.com/episode/6NcSMqZuVu0ewacbauJPmq?si=Zm4peZSRSlioQdOH_M_BDQ

Tóm tắt nội dung thảo luận:
  • Những trường hợp nào nên mua ô tô trả góp?
  • Lợi ích của việc mua ô tô trả góp?
  • Hạn chế của việc mua ô tô trả góp?
  • Thời gian và những quy đinh về việc trả góp ô tô?
  • Các thủ tục khi mua - bán, sang nhượng hợp đồng trả góp?
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duaxiem
CAO CẤP
3 năm
Quan điểm mình là không.
mabutvc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duaxiem Nên hay không thì phải xem nó là tài sản hay tiêu sản bạn nhá. Nếu vay xe mà tháng trả 10 triệu nhưng có xe vao kiểm tháng thêm được 20 triệu thì nên hay ko nên mua nhỉ ?
@duaxiem Yếu tố quyết định là THU NHẬP vs mục đích sử dụng.

Còn việc mua hay vay không chênh nhau là mấy!
trungsg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mabutvc Không, vì 10 triệu dôi ra không đủ bù đắp khấu hao xe, chi phí cơ hội (làm công việc khác).
mabutvc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trungsg Nó là để phục vụ công việc hiện tại chứ bác bảo mua cái xe rồi đi làm công việc khác thì nói làm gì. Ở đây em chưa kể đến tính tiện lợi của cái xe mang lại khi bạn có 1 gia đình bao gồm con cái , bố mẹ. Bác đừng bảo Grab với Taxi nhá nhiều tình hướng mà hai loại xe kia không thể thay thế đc. Nó lại toàn các tình huống có giá trị.
Đi xe máy, taxi hoặc Grab cho khoẻ...

Để dành tiền từ từ vài năm, đủ thì mua đứt luôn!

P/S: kế hoạch là vậy, nhưng lương không đủ ăn/xài.... Đi làm 10 năm mà tiết kiệm được 200tr, đợi 10 năm nữa sắm oto chăng?
Mình hay xài app Mioto. Ngoài tiện lợi không phải chăm sóc xe thì bạn còn có khả năng thuê ở bất kỳ thành phố nào.

Ví dụ xe bạn tự chạy thường từ 400km đổ lại, còn thuê bạn đi xe khách hoặc máy bay đến bất kỳ đâu, đặt xe trước, đến đó nhận xe lái thôi. Xe nói chung tốt. Có review.

Thuê cũng đơn giản: 15 triệu + Passport hoặc hộ khẩu/kt3 là xong.
nam_luna
TÍCH CỰC
3 năm
@cheetah_fast happy case là thế, nhưng nếu xảy ra va chạm thì đi grab bạn ko mất tiền, còn xe bạn là 1 đống tiền đấy
Ranger_3009
ĐẠI BÀNG
3 năm
@p700i Cám ơn bác nhiều nhưng em thấy giá thuê trên đó hơi ảo, kia Morning 2008 mà thấy vẫn 450k/ngày
@nam_luna Va chạm thì đã có bảo hiểm lo rồi.
nếu đảm bảo được mức thu nhập ổn định thì mua trả góp cũng được
Daotv
ĐẠI BÀNG
3 năm
ko có nợ, đã có nhà, thu nhập ổn định tầm 50tr/tháng (cả gia đình) thì có thể mua 1 chiếc vừa tầm đc 😁 (đấy nếu là mình mình cũng sẽ mua trả góp nếu đủ các đk trên)
@ngtrongtri à bạn ơi, nói nghe thì ghê gớm, chứ thật ra nhà mình thực tiêu mỗi tháng chừng 10 triệu (maximum) à. Lý do mà chật vật là do mình phải accrue rất nhiều các loại chi phí dài hạn hoặc bất ngờ - những thứ mà giả sử nếu không có sự chuẩn bị trước thì khi xảy ra sẽ khốn đốn hoặc trong trường hợp tệ nhất, phải lên báo mong nhận dc sự trợ giúp của mọi người.
@LINH120612 đúng rồi bạn, mỗi người một mức sống, cùng những thứ tự ưu tiên khác nhau thôi bạn à. Miễn bạn thấy thoải mái, vui vẻ, cùng một kế hoạch tài chính bền vững cho bản thân và gia đình là tốt rồi. Tham khảo mọi người và rút tỉa điều phù hợp cho mình thôi.

bạn cũng bít mà, mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh mà 😁
darkera13
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Pary Bác có vẻ là người quá cầu toàn. Trích ra 5tr mỗi tháng nuôi xe đi cho sướng thân bác ơi, phòng bất trắc thì tốt nhưng cũng ko nên tính toán nhiều quá. Cuộc sống mà, nay sống mai xanh cỏ lúc nào ko biết, cũng có mang đi được đâu, sướng được cái chi cứ sướng đã 😁
@darkera13 việc "sướng" thì mình có nghĩ đến, và hiện thực hóa bằng việc dùng "grab" bạn à.

mình ko gọi bản thân là cầu toàn, nhưng do mình sợ rủi ro nên cố gắng giảm thiểu càng nhiều càng tốt.

trên diễn đàn này mình nhận thấy nhiều bạn, kể cả mod, tiêu xài "hiện sinh" quá. với mình như vậy là có phần thiếu trách nhiệm :D
haiduongck2
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xe là tài sản khấu hao trừ khi mua mục đích chạy dịch vụ và thu nhập tốt thì đừng mua
mua để chạy taxi, Grab kiếm tiền thì đáng trả góp...
còn để du lịch, để khoe khoang thì không nên... Du lịch cần thì thuê xe, khỏi mua, khỏi nuôi, khỏi trả bảo hiểm...
Vấn nạn "xài trước trả sau", quẹt thẻ tín dụng không cần biết khả năng chi trả, nghiện mua sắm shopaholic, vay trả góp, vay tín dụng tràn lan vô tội vạ... đang là vấn nạn ngày càng lớn của các nước mới phát triển như TQ, Hàn Quốc... tìm hiểu trên mạng sẽ thấy!
Trả không được, bị chủ nợ đòi, dọa đánh... quẩn trí, bế tắc... tìm đến các chết! Cái vòng luẩn quẩn...
Đợt Covid này bao nhiêu người bị mất việc làm! Đa số bị giảm thu nhập! Qua đó mới thấy không phải lúc nào cũng thuận lợi suôn sẽ! 10 đồng kiếm được hôm nay, ngày mai không hẳn kiếm nổi 10 đồng...
Nguyên tắc "Đừng mang nợ nếu không cần thiết"!
Đừng đưa bản thân vào thế khó vì những thứ phù phiếm, bốc đồng!
@MrNamN Quan điểm sống là như thế nhưng thực tế nó lại khác xa, có những thứ không lường trước được, như cái họa đâu đâu từ trên trời rơi xuống cũng đủ bể hết kế hoạch.
bạn có thu nhập ổn định, có gia đình và con nhỏ. bạn nên mua xe oto để bảo vệ an toàn cho gia đình bạn có trả góp trong khả năng của bạn .
@Ben 2021 Nãy giờ đọc thấy comment này hợp lý nhất. Tuỳ nhu cầu và khả năng của mỗi người thôi. Không áp đặt chung dc. Cá nhân mình cũng đang trả góp, thấy cũng bình thường
kunsubin
TÍCH CỰC
3 năm
không nên nhé vì không biết ngày mai ra sao, biết đâu đùng cái thất nghiệp lấy cái gì mà trả 😂😂😂
@kunsubin như đợt dịch này là 1 ví dụ 😆 nhiều người mua chung cư trả góp đang rao bán 😃)
Quá hay
Ưu điểm là nâng cao sĩ diện à nhầm nâng cao địa vị xã hội văn minh cái người lên
Nhược điểm là ko có
w810i
CAO CẤP
3 năm
Chỉ cần đặt lên bàn cân 1 bên là sức khoẻ, an toàn của gia đình, 1 bên là khả năng tích cóp đến khi đủ mua 1 chiếc xe, tự mỗi người sẽ có câu trả lời mà ko cần tham vấn ai hết.
Riêng ở giai đoạn kinh tế hiện tại thì mình khuyên nên trả góp dù bạn có dư tiền đi chăng nữa 😁
w810i
CAO CẤP
3 năm
Mình đi C300 đây, xin thưa là thu nhập 90tr nếu 1 mình thì có thể mua Mẹc, chứ nếu tính cả vợ con thì ko xi nhê.
Tất nhiên nếu mê quá thì ráng vẫn ok, chứ tiền đóng ngân hàng cho 70% và bảo hiểm, xăng cộ (rất hao) các thứ mỗi tháng bay ko dưới 1/2 của cái 90tr.
Mà dành dụm dc đôi ba tỷ thì càng ko nên mang hết đi mua xe
@Tuấn Nguyễn Zozo tại mình chỉ cần xe để đi lại và mình không muốn dồn quá nhiều cho chiếc xe trong khi mình có thể dùng tiền mua thêm bất động sản để bảo đảm an toàn tài chính trong tương lai. Nên mình tính đến phương án vay ngân hàng 1/2 giá trị xe
@redevilschampion 90tr tháng thi mua camry hoặc suv như santafe, sorento, chi phi tam 5-7tr quay đầu 1 tháng thoi
@redevilschampion Mình cũng đang trả góp xe và mua BĐS, mỗi thứ đều để 1/2 vay ở NH. Mua phù hợp với nhu cầu thực tế của gia đình mình là đc, còn đợi để đủ hay ý kiến của người khác nên k nên nhiều khi qua cả cơ hội rồi.
canhchimtudo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không ai nghĩ rằng, vấn đề ở đây là chính sách đánh thuế, đẩy giá trị chiếc xe lên quá cao so với mức thu nhập của người dân hay sao? Cả ở những nước đã phát triển, thu nhập hàng nghìn đô - trăm nghìn đô, thì chiếc xe ô tô là cái gì đó rất bình thường, giá chỉ tầm 1000 - 6000$/ cái . Chỉ ở có xứ Đông Lào này, nó mới là thứ tài sản giá trị quá mức để mà cân đo, đong đếm, chi tiêu lớn đến như vậy. Giá bị đẩy lên trên 300% thì khiếp cmnl
tan9639
TÍCH CỰC
3 năm
@nhc_king_pro Như mình nói, giá nhập bên thái cũng tương đương VN, có nghĩa là con số 300% ko hẳn chỉ mỗi xứ Đông Lào.
Mình chưa nói tới quan điểm đúng hay sai, nhưng thông tin đầu vào đã sai rồi thì nhận định dựa trên đó có giá trị gì hả bạn -=))))
adsene
TÍCH CỰC
3 năm
@tan9639 Thế bạn k biết rồi. Giá xe >1.2 thái rẻ hơn vn khá đây. Còn đâu máy 1,5 thì ta và thái vênh k nhiều, nhưng thu nhập ta và thái vênh gấp đôi
tan9639
TÍCH CỰC
3 năm
@adsene Xe nhập bạn ơi, đang nói thuế mà.
Giá xe và thu nhập ko liên quan bạn ơi, xe hơi chứ có phải đồ từ thiện đâu mà nghèo thì bán rẻ giàu thì mắc.
@nhc_king_pro cái chất xe thì đúng luôn, thuế má vô tội vạ về VN thì cắt đủ thứ, đi con Cer full VN mà đầy nút không biết để làm gì. Cùng là Đông Nam Á nhưng chất lượng Thái, Indo, Malay hơn hẳn ta.
theo mình là có
lương tháng 100tr
chi phí sinh hoạt 50tr
còn 50tr trả góp
vanminh191
TÍCH CỰC
3 năm
Rồi sẽ có bài có nên mua xe máy trả góp ko? Có nên mua đt trả góp ko? Có nên mua máy tính trả góp ko?
ChícmnPhèo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lý do thường được nghe là che mưa che nắng, sức khoẻ gia đình này nọ lọ chai.
Quan trọng là dòng tiền thôi, ví dụ bạn mua trả góp với lãi xuất thấp hơn số tiền bạn kiếm được thì nên trả góp thôi, ví dụ lãi 12%/năm, nhưng với khả năng kiếm tiền của bạn, bạn có thể kiếm dc 30-50% số tiền bạn phải trả thẳng thì nên trả góp
con 330i có phải trả góp không MOD
Cười vô mặt
@zeranto_s2e.td Được nhé, xe mua dưới 10 năm vẫn trả góp được
Cười vô mặt
Nếu là tài sản thì ok, còn xe các loại là tiêu sản thì không nên trừ khi mua xong nó tạo ra thu nhập tốt hơn so với lãi trả
Tiền lời mua xe trả góp bên bển mắc quá hen.
Như bên Mỹ, mình toàn mua xe trả góp. Vì tiền lời (đối với xe brandnew) chỉ loanh quanh khoảng 1.9%. Nhiều khi trúng dịp có deal thì tiền lời 0% luôn. Nên trả góp cho khoẻ, để cục tiền làm việc khác
PhongTran_89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Rock and Road Mình cũng thấy bên mỹ cho vay rẻ, không biết bên đó gửi tiết kiệm ngân hàng lãi suất cao hơn viet nam ko bác, vn khoảng 6-8%/năm
@PhongTran_89 Cái này mình ko biết vì mình làm gì có tiền mà gửi ngân hàng hahaa
@PhongTran_89 Việt Nam mình mà gửi thấp là các bác rút hết ra mua đất rồi, k gửi NH nữa đâu nên các NH lại phải tăng lsuat, khuyến mãi thôi bác ạ
PhongTran_89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tuấn Nguyễn Zozo Ko ý mình là nếu bên mỹ cho vay ls thấp thì gửi tk cũng phải thấp thậm chí zero hoặc âm, mình ko bàn ls việt nam vì thấy bình thường

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019