Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Powercolor Red Devil RX580 - sức mạnh của quỷ đỏ.

titan6
13/6/2017 9:54Phản hồi: 1
Powercolor Red Devil RX580 - sức mạnh của quỷ đỏ.
Hôm nay mình xin review sản phẩm RX580 từ AMD, sản phẩm lần này là chính từ gà nhà của AMD : Powercolor Red Devil RX580, đây là sản phẩm mạnh nhất trong dòng RX của AMD với mục đích nhắm vào phân khúc tầm trung, dòng sản phẩm RX với giá thành rẻ cùng hiệu năng ấn tượng phần nào đã đáp ứng tốt nhu cầu của người dùng.

Vối thế hệ mới Rx 5 mới AMD lại tiếp tục nhắm vào phân khúc tầm trung nơi có nhiều người dùng nhất, về bản thân mình thấy thì AMD cũng ko thể ko tạo ra những card mạnh như 1080 hay 1070 nhưng số lượng người mua không nhiều, với mong muốn giành lại thị trường từng bước thì AMD chọn cho mình số đông người dùng trước để giành thị phần, đây là 1 bước đi khá tốt của AMD.

I - UNBOX :
Như đã nêu trên thì sản phẩm mình unbox lần này là PowerColor Red Devil Rx580, dòng sản phẩm Devil của Powercolor là dòng sản phẩm được tối ưu hiệu năng với mức xung được tăng sẵn đi kèm là hệ thống tản nhiệt hầm hố.

Mặt sau của hộp nổi bật là thông tin về tản của card cùng 1 số thông tin khác về hiệu năng và mức xung của card.

Sản phẩm với màu chủ đạo là đỏ đen, lớp vỏ của card là 2 lớp vỏ lồng vào nhau chứ không phải 1 lớp, lớp vỏ đen ở ngoài với những lỗ hổng lồi ra những mảng đỏ do lớp sau đưa ra, bạn nào thích hầm hố xôi thịt thì card này quá phù hợp luôn.

Card không dài hơi ngắn, nhưng để đánh đổi sự ngắn của mình thì độ dày của card lên đến 3 khe PCI chứ không phải 2 khe như bình thường.

Phần trên của card là logo của dòng Devil của mình, logo sẽ sáng khi card hoạt động, ngoài ra nhìn từ hướng này chúng ta sẽ thấy card gồm 3 ống heatpipe lớn, nhưng chúng không nằm cùng 1 phía mà xem kẽ với nhau và các ống được dẫn đều tới các lá tản trên card.

Không như những card khác bạn chỉnh đèn thông qua phần mềm, thì với sản phẩm này bạn sẽ được tích hợp cả 1 nút gạt cứng trên card dùng đề chỉnh đèn.

Lần này với card ta sẽ dùng tới 2 đầu cấp nguồn 1 đầu 6 và 1 đầu 8, khá là nhiều so với bình thường.

Quảng cáo

Dàn tản khá là bự cả ống heatpipe.

Phía sau là logo 1 tấm backplate lớn với logo sao 5 cánh ở giữa, bạn nào coi phim nhiều hay biết chuyện bên kia thì biết đây là logo của quỷ santan, hay triệu hồi gì đó thì vẽ cái này lên đất.

Phía đầu card là 1 cần gạt nữa, đây là cần gạt dùng chuyển BIOS của VGA

Quảng cáo

Nhìn từ hướng này ta sẽ thấy phần tản của card không chỉ dày mà con cao nữa, các lá cách đều nhau không bị cấn.

Nhìn từ phía dưới chúng ta sẽ thấy rõ hơn về 3 heatpipe khá bự vươn ra đưa nhiệt tới khắp nơi trong tản.

Góc này card khá là đẹp với 2 lớp giáp.

Card đầy đủ các cổng xuất hình với 1 DVI, 1 HDMI, 3 Display port

Cắm card vào và lên đèn.

II - Hiệu năng :

Cấu hình mình sử dụng như sau :
  • CPU : AMD Ryzen 5 1500x
  • Mainboard ASROCK AB350 Gaming K4
  • RAM : 16GB ( 8GB x 2 ) GSKILL RGB
  • VGA : Aorus RX570 4GB thương hiệu dòng cao của Gigabyte

3Dmark : test nhanh qua vài chương trình bench cho mọi nười thấy điểm số có cái so sánh trên giấy tờ.

Fire Strike:
Điểm tổng : 11485
Điểm đồ họa : 14173

Fire Strike Extreme:
Điểm tổng : 5934
Điểm đồ họa : 6343

Fire Strike Ultra:
Điểm tổng ; 3182
Điểm đồ họa : 3178

Time Spy:
Điểm tổng ; 4261
Điểm đồ họa : 4370

Unigine Valley Bechmark : 2318

III - Hiệu năng game :

BattleField 1 : game này thì hình ảnh đẹp nhưng vấn đề phần cứng hơi nang, mình chỉ dám để setting high và độ phân giải full HD

Ở mức fps trung bình gần 100 thì chuyện chơi game bf1 và trải nghiệm game các bạn sẽ không găp khó khăn gì, nếu nhìn qua cả chỉ số fps min thì cũng vượt qua cả tầng số quét màn hình bình thường là 60-70Hz nên bạn có thể bật cả V-sync lên để trải nghiệm game được tốt hơn.

TitanFall 2 : game bắn súng góc nhìn thứ 1, game vừa ra cũng kha khá nặng những không tới nỗi nào, mình chỉnh game ở độ phân giải Full HD và setting như sau, từ high tới very high.

138fps cho 1 game fps thì bạn sẽ không ngần ngại với bất cứ đối thủ nào, bạn chỉ việc sắp thêm 1 màn hình 144Hz chỉnh xuống 1 chút cấu hình để trải nghiệm game được tốt nhất, do mình đang để very high nên chuyện kéo xuống 1 chút cũng không ảnh hưởng lắm về trả ngiệm của các bạn.

DotA 2 : Game MOBA không thể thiếu của mọi nhà mọi người, mình không test liên minh vì game đó quá nhẹ không tương xứng với card nên mình chỉ test bằng Dota2 với mức setting max và dộ phân giải Full HD.

fps gần 100 và min 84, ở game này card vẫn cho thấy khả năng xử lý tốt, tuy dota 2 ra khá âu nhưng đồ họa kèm các hiệu ứng được câp nhật liên tục nên để giữ mức gần 100fps cũng ko đơn giản.

CS:GO : Game bắn súng đến từ anh Gabe, với những game bắn súng như này mình ưu tiên mức fps nên mình để toàn bộ setting High và setting full HD mặc dù game đã ra khá lâu.

Với mức fps trung bình vượt 172fps và mức fps gần chạm ngưỡng 175 thì các bạn có thể dùng cả màn hình 165Hz mới của ASUS để chơi cũng rất thoải mái chứ không chỉ 144Hz như trước nữa, với card này thì game sẽ hiển thị tốt nhất với người chơi

Deus Ex: Mankind Divided game ofline ra năm ngoái đồ họa cũng gần gần trong đám nặng, ở game này mình chỉ độ phân giải FULL HD setting high toàn bộ

Ở game này thì game quá nặng nên fps trung bình chỉ vừa gần 60 nhưng cũng ko khó để bạn chơi.

Tom Clancy's The Division :
Trong mớ game test thì mình chỉ thích mỗi game này, nhất là phần chơi mạng, mình test game với độ phân giải FULL HD cùng setting High

Tom Clancy's Ghost Recon Wildlands: Giữ nguyên ở độ phân giải Full HD.

Tom Clancy's Ghost Recon Wildlands: Giữ nguyên ở độ phân giải Full HD.

Ở mức setting high thì game khá nặng do thiên về Nvidia nên khi test game này mình chỉ thu được 61fps ở mức setting high.nhưng với 60fps bạn vẫn có thể trải nghiệm tốt game vì đây là game bắn súng với góc nhìn thứ 3 nên cảm giác khi bạn chơi vẫn tốt.

For Honor: game chặt chém mới ra tháng trước, game không nặng nhưng hình ảnh lại rất đẹp, khi cắm card vào thì hệ thống đề nghị mức setting extreme nên mình để luôn mức đó cùng độ phân giải full HD.

Game chặt chém với góc nhìn thứ 3 tương tự như game trên, mức fps lần này thu được lên đến 83fps, quá dư để bạn có thể trải nghiệm game tốt, ngoài ra mức setting giờ cũng đang khá cao đang là extreme, bạn muốn đẹo hơn thì vẫn có thể đẩy thêm lên để tăng chất kượng độ hòa mà vẫn giữ dc mức fps tốt để chơi game.

The Rise Of Tomb Raider :
Ở game này mình dùng mức setting high cùng với độ phân giải full HD

Overwatch : game fps đang hot xình xịch, game này mình để độ phân giải full HD kèm setting high.

Game này với mức high mình thu được 149fos cho mức trung bình, với hiệu năng này thì bạn hoàn toàn có thể đầu tư ngay 1 màn hình 144hz để go pro game.

IV - Kết luận :

Card với khả năng xử lý đồ họa tốt, giá cực kỳ cạnh tranh trên thị trường, mình nghĩ Rx580 là 1 sản phẩm rất đáng mua, với RX580 bạn có thể chơi tốt gần như tất cả các game ở mức setting high như trong bài review mình đã làm, bản thân mình thật sự rất thích dùng RX của AMD với hiệu năng ấn tượng cùng mức giá tiền hợp lý chắc chắn sẽ là sản phẩm ưu tiên nếu mình cần 1 PC trong tương lai.

Không chỉ có khả năng phần cứng xử lý đồ họa tốt, card cũng đi kèm nhiều tiện ích như tương thích tốt với Directx 12 đây sẽ là nền tảng tương lai cho các game ra mắt trong thời gian tới, ngoài ra còn có những ứng dụng như ReLive là 1 hệ thống stream mở giúp bạn có thể stream hình ảnh của bạn tới bất cứ hệ thống này từ twitch, youtube hay ngay cả talk hay garena với mức fps đánh đổi là rất ít.

Nhược điểm lớn nhất của sản phẩm bây giờ có lẽ là việc đồng bitcoin lên quá cao, khiến tình trạng khan hàng của Rx570 rx580 lên cao, việc bạn tìm được 1 chú card để lắm cho hệ thống của mình cũng là cả 1 vấn đề.
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019