Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

PQI My Lockey: cảm biến vân tay nhỏ gọn tương thích Windows Hello, phân biệt được ngón tay giả

Duy Luân
2/2/2017 5:59Phản hồi: 77
PQI My Lockey: cảm biến vân tay nhỏ gọn tương thích Windows Hello, phân biệt được ngón tay giả
My Lockey được PQI giới thiệu là cảm biến vân tay gắn ngoài đầu tiên được chứng nhận tương thích với chức năng Windows Hello*. Thiết bị này hữu ích cho những anh em nào xài máy tính không có cảm biến vân tay nhưng vẫn muốn tận dụng Hello để đăng nhập vào Windows 10 nhanh chóng không cần password. Do kích thước nhỏ gọn nên My Lockey có thể nằm thường trực trong cổng USB của laptop, không phải gỡ ra nên không lo bỏ quên ở nhà. PQI cho biết thêm rằng My Lockey được sản xuất với sự hợp tác của Synaptics, cũng là một đơn vị làm cảm biến vân tay cho smartphone / laptop, để mang đến thời gian nhận biết chỉ 0,15 giây.

*Trước PQI đã có một số hãng làm vân tay ngoài cho laptop nhưng chưa có ai được Microsoft cấp chứng chỉ Windows Hello cả.

My Lockey có thêm chứng nhận FIDO (Fast Identity Online) liên quan đến các tiêu chuẩn bảo mật và chức năng phát hiện hơi thở để xem vân tay đưa vào có phải là hàng thật hay là đồ giả. Nếu là ngón tay thật thì thiết bị mới tiến hành quét tiếp để kiểm tra xem dữ liệu có khớp với dấu tay đã đăng kí hay không. Bạn có thể đăng kí tối đa 10 dấu vân tay với thiết bị.

Khi cài thêm phần mềm của PQI, My Lockey còn có thể dùng để mã hóa và giải mã file hoặc folder chứ không chỉ dùng để unlock máy tính. Sẽ không có dấu hiệu nào xuất hiện cho thấy file đang được mã hóa để tránh sự tò mò của người khác, chỉ khi nào bạn click chuột mở file thì phần mềm mới nhảy ra yêu cầu quét vân tay. Nó cũng sẽ hỗ trợ đăng nhập nhanh vào các website mà bạn thường dùng và bất kì chức năng nào mà Windows Hello có hỗ trợ, chẳng hạn như hoàn thành giao dịch mua hàng, đăng nhập vào các web app, thanh toán trực tuyến...

Thiết bị sẽ bán ra vào giữa tháng này, chưa có giá cụ thể.

Nguồn: TechPowerUp
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

limann
TÍCH CỰC
7 năm
3s với vân tay silicon là xong 😁
@limann Hâu li guốc còn chả dám phán 3s :D
limann
TÍCH CỰC
7 năm
@Nokfev Sử dụng lúc cuối fim thì 3s, còn quá trình tạo ra là 120 phút đầu nha bác :D
@Nokfev vãi cả hâu li guốc
@limann Không đọc hết tiêu đề mà lo ...tám. Nó phân biệt được ngón tay giả đó ông thần. Pó tay. Ngại là bữa nào đem khoe thằng nào "tháo" mất thế mới đau thui. Cái gì quan trọng là phải cất giữ kè kè bên mình như "của quí" mới hem bị mất trừ khi mình mún mất thoi. hehehehehehe
hd79
CAO CẤP
7 năm
@limann Chém gì mà nhanh thế không biết. Có kịp đọc câu này chưa "chức năng phát hiện hơi thở để xem vân tay đưa vào có phải là hàng thật hay là đồ giả"
TRK
TÍCH CỰC
7 năm
Mod oi lỡ bi an cap cái vân tay thì sao?
songoku
TÍCH CỰC
7 năm
@TRK thì củng đâu mở máy được, lúc đó dùng Password để mở.
@TRK đến cái vân tay mà cũng để bị ăn cắp thì thôi cúng quách cái laptop cho bọn cướp sớm đi là vừa =))
@liamnguyen0912 Trên laptop thì có mà đầy vân tay
@bomduc thì nói cúng lun cái laptop lun đi còn ko chịu!
huyhuyvu01
ĐẠI BÀNG
7 năm
trộm vào thử vân tay không đươc, tức quá, giật luôn cái cảm biến vân tay về bán lấy tiền
tung2050
TÍCH CỰC
7 năm
@writedung những con khoá đc đến mức đó thì hầu hết toàn đc tích hợp vân tay rồi. mấy con rẻ tiền thì có khoá đc đâu. format ổ C cài lại win là xong
@huyhuyvu01 đâu cân phải vậy ,nó cái lại win là xong ,ghim cái vân tay đó vào laptóp ,tìm driver ,xong ,nó vừa lấy dc laptop ,mà nó vừa sử dụng dc cái vân tay
@leducminh123456 nhưng nó không trộm được dữ liệu trong máy. phần cứng 1 đồng, info 3 đồng
@daoluong1991 à ,cái đó mềnh ko quen tâm lắm ,mình quan tâm giá trị cái lap thui
Police01267
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mất cái này là mệt người
@Police01267 thì nhập pass hoặc cài lại win =]]
hanpihoon
TÍCH CỰC
7 năm
@Police01267 Dự là có dich vụ cưa cái cổng usb trên mainbroad đi và hàn chết vào ,đẹp như zin luôn
Máy mà máy mình có 2 cái cổng usb, chứ có một cổng thì lại phải mua hub 😆))
Chắc chắn sẽ thất bại, quá dễ mất
Con lapt làm nền trong hình đẹp đấy mod.
Con gì thế?
songoku
TÍCH CỰC
7 năm
cái này dùng cho desktop được không?
@songoku dc nhé ,laptop máy bàn gì giống nhau cả thôi,nhưng mà bạn phải cập nhập win 10 đúng build để nó nhận window hello
vinhhy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bạn nào biết ảnh đính kèm cuối bài là mẫu laptop nào không? Nhìn đẹp quá.
@vinhhy theo ảnh render thì là laptop của hãng tên là Laptop =))
@vinhhy Lấy cái ảnh này Upload lên Google Image là ra ngay 😁
teoteo_tt
TÍCH CỰC
7 năm
Không khả thi, máy mình ngày nào cũng chơi 3 lỗ rồi nên chẳng còn lỗ nào mà đút nữa
_Kenzi_
TÍCH CỰC
7 năm
Thiết bị này mà hỏng thì dữ liệu đã mã hóa bằng vân tay có mở được ko nhỉ
@luckydayv4a
Mã hóa vân tay hay vẽ nào mà chả có pas nhập bằng bàn phím đi kèm 😃😃😃 hỏi câu cứ như đùa
Tiện cho các bác xài chữ ký số nếu tích hợp vào token của chữ ký số.
tung2050
TÍCH CỰC
7 năm
con này chỉ để cho ông nào có dữ liệu cực kỳ quan trọng đến mức có người muốn lấy dữ liệu đó thôi. chứ ng bt thì chả ai cần. trộm nó chỉ cần máy. mà win không có icloud như apple, về nhà xoá trắng ổ cừng hoặc SSD là máy lại như mới.
@tung2050 Ví dụ bạn là 1 kỹ sư IT, và bạn biết tin website bạn bị hacker tấn công, thì nhập mật khẩu để login vào máy tính nó sẽ như 1 thế kỷ.
Ví dụ bạn là chuyên gia đồ họa, và bản in của bạn bị lỗi, sếp bạn chửi xối xả, KH đòi hủy hợp đồng, thì nhập mật khẩu nó là 2 thế kỷ.
Ví dụ có 1 em hot girl đang LAI CHIM lộ hàng, bạn cần vào xem liền chứ ko em nó off cam, thì gõ phím đăng nhập nó lâu lắm,...

nói chung thì xài cảm biến vân tay rồi mới thấy cái lợi của nó, ko xài thì ko thấy được, cứ nghĩ gõ pass cở 3 giây, cảm biến vân tay có 0.13 thì cũng ko hơn gì mấy.
Hiz, nó hơn đến 600%-800% lận đó bạn.
tung2050
TÍCH CỰC
7 năm
@Thiết Kế Website Miễn Phí sao không tính thêm cái trường hợp lúc đó tay nó bám mồ hôi nữa cho quẹt vài phát đến 15 giây mở không nổi, chuyển sang nhập code thì tổng cộng mất 22 giây. thế là mất 10 thế kỷ luôn nhé.

hoặc cái nữa là tự dưng cái usb vân tay nó bị lỗi cũng quẹt mãi không đc thế là cũng mấy 10 thế ký luôn. xác suất xảy ra 2 trường hợp này có thể coi gần bằng cái xác suất xảy ra những ví dụ của bạn đấy.

những trường hợp bạn nêu ở đây xác suất xảy ra rất thấp, và cái điều quan trọng là khi bạn gặp rắc rối thì bao h nó cũng kèm theo một đống rắc rối nên đừng lôi mấy điều này ra để nói cái usb vân tay này có lợi.

nếu nó đã có lợi thì người ta tích hợp luôn vào máy rồi, chứ cần gì phải để mấy ông ở ngoài làm cái usb này làm gì. thử hỏi sao h máy tính màn cảm ứng đầy rẫy nhưng vân tay thì hiếm kinh khủng, chỉ có laptop doanh nhân, workstation là có. còn lap gaming, lap văn phòng chả bao h có. mà chi phí lắp thêm màn cảm ứng với vân tay cho laptop là gần bằng nhau.
@tung2050 Mới mua con máy dell hàng trung cấp cho đứa em, chạy i3, có cảm biến vân tay, mở nắp laptop quết cái rẹt là vào win.. :|
(nói thêm là mua máy xài văn phòng chỉ có 12tr)
tung2050
TÍCH CỰC
7 năm
@Huỳnh Thìn bạn nên nhìn mọi thứ toàn cảnh đi, 1 vài con máy ngoại lệ mà cũng bắt bẻ đc thì mình chịu bạn rồi. Bạn nói thế chả khác gì lấy con gl552 của asus có 1k7 USD để bắt bẻ cái quan điểm của ng khác là laptop gaming có gtx 1070 đều từ 2000 USD đổ lên.

còn lap của bạn chắc nó thuộc dòng vostro thì bản chất từ trc tới h là nó thuộc dòng cho doanh nhân rồi nên nó sẽ có cái vân tay, đừng nhìn vào cái giá xong bảo nó là lap văn phòng. bạn xem dòng inspiron hoặc lap của các hãng khác xem đc mấy con tầm giá như thế nó có bảo mật vân tay không. các dòng lap phổ thông, lap gaming hầu hết là không có cái bảo mật đó, chỉ có những con cao cấp mới đc tích hợp.
Vướng víu thế
sozuoka
TÍCH CỰC
7 năm
Tốn mất một cổng USB, hơn nữa lại phải quét theo phương dọc, hơi từ :oops:
Hungtham1980
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chỉ cần có cái đĩa Hiren CD boot là cái này trở về giá trị thực của nó " Vô dụng" ka ka
jino
TÍCH CỰC
7 năm
@Hungtham1980 Hiren hay Winternals...đại loại các tools reset pass từ SAM chỉ làm được đối với SAM DB k encrypt và hdd k mã hoá thôi chứ chống ba đồ khỉ đó thiếu gì cách:
- encrypt sam
- encrypt disk: Bitlocker, TrueCrypt, nói chung là Whole disk encryption
- hdd encrypt từ mức BIOS của các model máy Business

Do đó, chả cần cái quét vân. Cái PQI My keys nó lại hướng đến nhiều mục đích khác 😁
@Hungtham1980 Hiren Boot của bác có thể decrypt được ổ cứng đã mã hoá không?
@Black Mamba dc bạn nhé 😃 herin boot thần thánh mà ,acronis partion rồi mấy cái khác nữa ,người dùng bt ít mã hóa ổ cứng lắm
_ Cái này cũng ngon, tìm cách gắn vào móc chìa khoá để mỗi lần mở máy lôi ra cắm vào, trừ khi mất cả chùm chìa chứ ko thì ko mất cảm biến 😃
XBlue
CAO CẤP
7 năm
hay mình thích cái này
VuongKhanq
TÍCH CỰC
7 năm
k có cho MAcos nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế