PS5 "Slim": Ổ đĩa BluRay tháo rời, máy nhỏ gọn hơn, 1TB SSD, 499/449 USD

P.W
10/10/2023 16:35Phản hồi: 73
PS5 "Slim": Ổ đĩa BluRay tháo rời, máy nhỏ gọn hơn, 1TB SSD, 499/449 USD
Sony ít phút trước vừa bất ngờ công bố thiết kế máy PlayStation 5 mới, gọi là PS5 Slim cũng được, dù Sony không gọi đó là cái tên chính thức. Lý do là so với thiết kế PS5 đã quen thuộc với anh em kể từ khi ra mắt tháng 11/2020, PS5 mới có thể tích giảm 30%, trọng lượng giảm 18% so với bản có ổ đĩa, và 24% so với phiên bản không ổ đĩa. Với thể tích như thế này, máy trông gọn gàng hơn hẳn, và điều đó đồng nghĩa với việc thiết kế heatsink tản nhiệt cho linh kiện bên trong cũng nhỏ hơn.

Chi tiết quan trọng nhất của PS5 phiên bản mới, như nhiều nguồn tin đồn trước kia đã nói, là ổ đĩa BluRay có thể tháo rời. Điều này có nghĩa là anh em có thể mua chiếc máy PS5 Digital Edition mới, nhưng khi muốn lắp ổ đĩa để chơi game thì có thể mua thêm với giá 79.99 USD.

Quan trọng thứ nhì, ổ SSD tích hợp bên trong máy giờ có dung lượng 1TB, chứ không phải 825GB như lúc máy ra mắt năm 2020 nữa. Khác biệt hơn 100GB này đủ để anh em cài thêm hai đến ba game, tùy thuộc dung lượng.

Về mặt “giao diện bên ngoài”, nhìn PS5 bản mới có phần hơi giống PS4 phiên bản đầu tiên lúc mới ra mắt, với thiết kế chia làm hai nửa, nửa ốp trên nhựa bóng, nửa dưới nhựa nhám. Bây giờ máy PS5 sẽ có 4 tấm ốp thay vì 2 như trước kia.

Trong bài viết giới thiệu của giám đốc truyền thông Sid Shuman trên PS Blog, không đề cập tới nhiều chi tiết thiết kế. Nhưng nhìn hình anh em có thể thấy mặt trước của máy PS5 Slim đã thay đổi thành 2 cổng USB-C, thay vì một cổng Type C một cổng Type A như bản cũ. Theo thông số kỹ thuật, hai cổng USB-C mặt trước của PS5 Slim có một cổng chuẩn 10Gbps, một cổng “tốc độ cao”. Còn ở mặt sau lưng máy là hai cổng USB Type-A tốc độ 10 Gbps, tức là nhiều hơn máy cũ một cổng kết nối USB.

Chân đế mới, viền kim loại thay vì nguyên một cục nhựa đen sì như PS5 bản gốc hồi năm 2020 cũng được hé lộ, nhìn thanh thoát và nhã nhặn hơn nhiều. Không rõ chân đế này có còn bắt anh em bắt vít như bản cũ để cố định hay không. Nhưng vấn đề nảy sinh, và là điều anh em nên cân nhắc khi chân đế đặt máy thẳng đứng bán riêng, giá 29.99 USD. Trong thùng máy PS5 Slim sẽ chỉ có chân đế đặt máy nằm ngang. Bù lại, Sony cho biết, cái chân đế mới đẹp hơn trong hình trên dùng được cho tất cả mọi phiên bản PS5, từ 2020 đến 2023.

Giờ là mức giá. Hồi năm 2020, PS5 ra mắt tại thị trường Mỹ với giá 499 USD cho phiên bản có ổ đĩa, và 399 USD cho phiên bản không ổ đĩa. PS5 Slim bản có ổ đĩa vẫn giữ nguyên mức giá, còn phiên bản Digital Edition thì tăng thêm 50 USD, bán với giá chính thức 449 USD. Máy sẽ ra mắt đầu tiên ở thị trường Mỹ, rồi tới những tháng kế tiếp là các thị trường còn lại trên toàn thế giới, trong đó có Việt Nam.

Cuối cùng là thông số kỹ thuật của hai phiên bản PS5 Slim mới. Dễ nhận thấy trong khi cấu hình không thay đổi, thì số lượng cổng kết nối cũng như trọng lượng máy đã khác biệt rất nhiều:

Quảng cáo

73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phế vật 5 xì lim :v
@Hêu mâp lù Đã sở hữu con PS nào chưa ?
@hoangthanhnt ps 4 pro với ps 5 nè?
@hoangthanhnt Phế vật 4 xì lim bạn ạ
@Hêu mâp lù pro ngon hơn nhiều bác nhỉ
Xấu vầy mà ko nâng cấp cấu hình bên trong nữa e là khó bán đây, với việc ổ đĩa có thể gắn thêm vào bản digital dc thì sony vn có thể sẽ có bán chính thức bản digital, nhưng chắc vẫn ế thôi
@chocolate12345 Ế mà bán được Theo Gaming Bolt, máy chơi game cao cấp nhà Sony - PlayStation 5 (PS5) hiện đã bán được hơn 40 triệu chiếc trên toàn cầu. Theo thống kê trước đó của Sony, sản phẩm này đã đạt mốc doanh số 38,4 triệu máy vào tháng 3 năm nay và hiện nay đã đạt mốc hơn 40 triệu bản.
@playstation Mình nói bản mới ra nè bạn ơi, ai nói bản cũ ế đâu
@chocolate12345 Bản này ra cho ai muốn mua/sắp mua ps5 mà chưa mua thì giờ mua thôi, đâu phải next gen để người đang dùng ps5 bản cũ nâng cấp. Cơn hot ps5 qua rồi thì giờ bán lai rai thôi chứ sao mong chờ bùng nổ 30-40tr bản được. 😁
@[Zeus] So với việc mua cái bản cũ đã hoạt động tốt mấy năm nay chưa lỗi lầm gì thì việc mua cái mới vừa ra khá là mạo hiểm đó chớ
Vậy 2 năm nữa sẽ có Pro
@NguyễnDuyĐạt cuối năm sau là có rồi
n3v3Rm1nD
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Thiết kế vừa rời rạc, choppy, lại còn cồng kềnh. Nói chung là chê
@n3v3Rm1nD Ngôn từ thô tục thiếu văn minh nên tôi đã report
Cười vô mặt
Vẫn nằm vùng vs ps5 đời 2, đợi pro ra thì lên đời😃
Ông nào bên Apple xúi đểu Sony bán chân đế riêng kiếm thêm tiền đấy??? 😠
@n.a.v.i.p May nó còn tặng kèm dây 😆 Khéo mấy năm sau lại tiết kiệm môi trường cho mỗi cái máy vs hộp
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@leducquang99hp Tào lao, ko biết thì đừng có nói. Ko có thằng thiết kế thành phẩm nào cắt linh phụ kiện kiểu rời rạc vậy, nó ko tặng dây nguồn thì nó sẽ ko kèm bộ nguồn luôn, vậy mới hợp lý pa ơi 😆😆😆😆😆
@Song Sanh Bác nghiêm túc thì xem thời sự thôi bác ơi 😆 Câu này để khịa Apple cho vui bác ơi
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@leducquang99hp Đọc ko ra câu khịa vui vui của mình hả pác. 😆😆😆
máy lọc không khí nay thiết kế đẹp quá
hieunhi
TÍCH CỰC
5 tháng
@trungmum Cái Modem internet thế hệ mới nhất đấy mà... 😆)
Mua!!$
Roth Nick
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Nam Air bình tĩnh anh ơi!! VN đã bán đâu =]]
@Hồ Đăng Khoa Cái cần fix là tỉ lệ tay cầm bị trôi analog cực cao, hơn 50%.
@Nam Air Sao mà fix được , như phí bản quyền MFi litghning trên iphone vậy . Nó là nguồn doanh thu ổn định sau khi thả mồi câu cái máy giá rẻ =)) . Cái này có chính quyền can thiệp thì may ra nó fix anh ơi . Độ bền tính toán hết rồi =))
L@zers
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Hồ Đăng Khoa Lỗi này tôi đã fix được với 2 cái mạch chiết áp 18k/cái mua trên shopee, chỉ cần xem hướng dẫn youtube là làm được, thậm chí méo cần công cụ gì lắm, 2 cái tua vít để tháo ra, 1 bộ hàn thiếc là chơi xong rồi.
Mà tháo ra rồi mới biết thực ra trôi cần này còn là do cần analog mình dùng cổ cần nó cọ vào vành nhựa xung quanh, tạo ra cái bụi nhựa mịn mịn trăng trắng rơi xuống làm bẩn ở dưới thế là cũng bị, thổi sạch đi là đỡ hẳn luôn
-nHm-
CAO CẤP
5 tháng
Mục đích tháo rời ổ đĩa là để biến bản digital thành bản có ổ đĩa hả
iolna
TÍCH CỰC
5 tháng
@-nHm- Giảm giá thành. Ai muốn thì mua thêm (tăng giá thành).
Vui vẻ: tạo ra vấn đề và để khách hàng dùng tiền giải quyết vấn đề. 🤣
Hô hô may quá chưa có PS5 Pro hay PS6.
Công nhận vòng đời của PS dài thật.
@ljonh3art Nói chuyện với người vô văn hóa như cậu chán quá. Ý tứ mình rõ ràng vậy mà bạn kêu mình thiểu năng? Mình mới thấy bạn là người thiểu năng không thể tiếp thu một vấn đề đơn giản như vậy. Hãy tập trung vào vế, "3 năm đã thản thốt là dài". Còn bạn đem PC vào, bạn đem 7-10 năm vào? để làm gì? Không liên quan gì hết còn gì. Lại còn đi luyên thuyên dài dòng tỏ ra hiểu biết, không nói câu nào ra hồn lại đi bảo người ta thiểu năng.
@ljonh3art Để mình nhắc lại cho một đứa không biết tiếp thu như bạn hiểu:
1. 3 năm là rất ngắn so với một gen, chưa thể coi là dài. Đợt refresh này chưa là gì hết. Marketing để kích cầu thôi.
2. Tương lai tiếp tục sẽ được support, lúc đó ai kêu vòng đời dài, thì chả ai ý kiến gì.
3. PC không thể đem lên bàn cân so với console về chuyện vòng đời, bạn bị não hay sao mà đem PC vào so sánh? Sony họ còn hy sinh lợi nhuận phần cứng để kinh doanh, game độc quyền ra còn phải support tốt cho một gen đó. PC thì làm sao so chung được, trong khi còn dính tợi một dây chuyền cung ứng GPU?
Hãy là người nói chuyện văn minh nha bạn ơi, dở trò công kích cá nhân chỉ thể hiện bạn là một người vô học thôi 😃
@ljonh3art Hêhhe hóng pro thôi
Ụa rồi mua riêng cái ổ đĩa gắn vô con ps5 digital hiện tại đc ko ta 🤣🤣
Mà ra ps5 pro đi chớ chơi mấy con game aaa hiện tại là hú hét như cái lò rồi
Không biết có chương trình thu cũ lên đời cong PS5 không. Thấy để nằm ngang hợp lý hơn con PS5 cũ.
ducps2
ĐẠI BÀNG
5 tháng
có ai đu đỉnh PS5 giá 19-20tr ko =))
ducps2
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Nam Air giá này chắc trong top những người mua sớm nhất VN, thôi thì an ủi là mình đc trải nghiệm plash speeder 5 sớm thôi, với mod giàu vkl ra mà. Khóc cái j nữa huhu
@ducps2 khóc 1 dòng sông luôn
@Nam Air không hiểu lúc đó mua giá cao làm gì, trong khi game cũng chưa có patch 60fps
@lightning_1010 Mua trên tay chơi đó bạn
Chả có gì hot
FzeNix
TÍCH CỰC
5 tháng
Chờ PS5 Pro và sử dụng tai nghe bluetooth được với PS. Thì ông Sony ra con hàng tháo ổ đĩa này với quả tay Portal để stream 😂.
Chờ PS5 pro thôi
Thiết kế xấu tệ HẠI =___= cá nhân mình thích vuông cạnh 😁
vẫn thấy PS4 slim và PS4 Fat là 2 mẫu đẹp trong mắt mình nhất
@Heritage Vietnam Đơn giản nhưng hiện đại. Bản ps5 này màu mè mà xấu quá, mình thích góc cạnh như ps4- slim-pro
n3v3Rm1nD
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@taejilovely couldn't agree more
thằng cha nào thiết kế PS5 nhìn vướng nhà kinh khủng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119