Q10 - Hiện tại chưa phải là 1 chiếc điện thoại đáng để mua

anhcobra
14/6/2013 2:31Phản hồi: 260
Q10 - Hiện tại chưa phải là 1 chiếc điện thoại đáng để mua
Trước hết mình nói luôn mình là 1 fan của BB và đã gắn bó với BB gần chục năm trời. Từ chiếc điện thoại đầu tiên 8100 rồi đến 8800, 9220, 9700, 9780, 9790, 9900. Với mình BB luôn là chiếc điện thoại nằm bên túi quần bên trái, dùng sim chính và để phục vụ công việc. Mình cũng sử dụng rất nhiều các loại điện thoại khác từ Meego, W8, android, Ios nhưng chỉ phục vụ nhu cầu giải trí và nó chỉ được nằm ở túi quần bên phải hay trong túi xách mà thôi.
Chính vì vậy nên sự xuất hiện của BB10 mang đến sự háo hức kỳ lạ đối với mình. Sau sự thất vọng tràn trề mang tên Z10 với thiết kế xấu xí, màn hình bé tẹo kèm cái viền đen to tướng lừa tình thì Q10 là một sự mong chờ lớn, một chiếc BB đích thực với hệ điều hành mới. Vậy mà sau khi dùng 1 ngày, sự thất vọng còn lớn hơn cả Z10. Đây là những lý do vì sao thất vọng:
- Thiết kế:
Q10 là 1 chiếc BB to nhất với màn hình vuông. Điện thoại có màn hình vuông thì trước Q10 mình mới chỉ biết đến LG VU, và màn hình vuông đến thời điểm hiện tại có lẽ chưa có cái nào thành công cả. Khi cầm Q10 trên tay có cảm giác to, dầy nhưng khá sướng tay bởi chất liệu tạo cảm giác mềm và bám. Thường thì nắp lưng của mọi chiếc BB luôn có thiết kế rất đẹp, nhưng ở Q10 với cái nắp lưng thô kệch giả carbon và duy nhất logo RIM thì vẻ đẹp đã biến mất. Mình vẫn ưng thiết kế của 9900 hoặc 9700 hơn nhiều.
- Giao diện:
Mình nhận thấy giao diện của BB10 chả khác gì hệ điều hành chết trẻ của Nokia Meego. Có khác nhau thì chỉ là thằng vuốt ngang ông vuốt dọc. Khi sử dụng điện thoại mình thích 1 màn hình home có thể để ảnh người thân hoặc hình ảnh gì đó với 1 vài widget tiện dụng như thời tiết, email...Điều này chỉ có android với cực nhiều tùy biến làm được. Phần màn hình trống duy nhất của Q10 sẽ bị lấp đầy sau vài phút sử dụng bởi những cửa sổ được thu nhỏ (càng giống Meago, hehe). Các icon to ụ làm cho chiếc máy điện thoại đắt tiền trên tay mình giống y xì mấy cái motorola 2 sim 2 sóng dòng EXxxx do Mobiphone phân phối.
- Hệ điều hành:
Cái này chắc là vì mới quá, nên thiếu sót nhiều cũng là đương nhiên. Nhưng thiếu sót theo kiểu mất gần hết bản sắc của BB thì quả là chán. Nói như cũ là mình thấy giống Nokia. Cái social Hub thì cũng na ná như Ios và android mà thôi, không đặc sắc. Mình dùng fb nhiều, để khoảng 2 tiếng mà kéo cái thông báo mỏi cả tay. Appworld vì là mới nên đương nhiên lèo tèo, tuy nhiên hiện tại cái nhu cầu tối thiểu là danh bạ thông minh như cũ, hay máy báo rung khi kết nối cuộc gọi cũng phải bỏ ra 1,99$ để dùng thì không đáng chút nào. Việc các app không đóng hẳn hay chạy ẩn, chỉ thu nhỏ lại ở màn hình chính cũng khá bất tiện và không đẹp mắt, tự nhiên lại có thêm một việc khi mở điện thoại lên là lia ngón tay đi tắt mấy cái đấy, chả may tắt nhầm những app cần chạy ẩn kiểu connect vibrate thì lại lọ mọ đi mở lại. Mình tìm được cái phần mềm thể hiện dung lượng pin, má ơi lúc mở ra thấy nguồn là từ android 2.3.3, haizzzzz. Với cấu hình cao của Q10, việc duyệt trang web khá tốt, nhanh, flash chạy ầm ầm. Nhưng cái trình duyệt thì xấu quá, mình tìm mãi mà không biết cách ẩn cái thanh địa chỉ to đùng đen xì bên dưới đi. Và nếu dùng điện thoại để lướt web có lẽ mình chọn LG LTEII với màn hình 4,7inc, ram2G và giá thì bằng 1/3 Q10.
- Pin:
Mình dùng Q10 vì nghe đồn rằng pin cực tốt, có thể dùng thoải mái trong ngày. Thực tế thì rút máy khỏi sạc lúc 7h sáng, nghe gọi khoảng 10 cuộc, nhắn 10 tin nhắn, lướt web 30p bằng 3G đến 3h chiều máy còn 70% pin, như vậy là bình thường. Mình lướt web đến 30 phút là vì vào facebook trên trình duyệt. Không dám vào bằng app facebook trên Q10 vì pin hết nhanh khủng khiếp và máy rất nóng. Tối hôm trước mình dùng hết 60% pin trong có 6 tiếng đăng nhập fb dù không mở ra, vãi linh hồn.
Camera:
Mình chưa chụp nhiều, chỉ chụp một vài kiểu vớ vẩn nhưng vài kiểu đấy là thể hiện vấn đề của camera khá rõ. Đó là ảnh bị ám màu cực nặng, nghĩa là khi bạn chụp 1 cảnh nào đó có 1 màu khá nhiều, thì gần như cả bức ảnh bị loang màu. Điều này nghĩa là White balance của Q10 không tốt.
Ảnh ví dụ

Email - đặc sản của BB: Trước giờ nói đến BB là nói đến Bis, Bes, nói đến sự bảo mật thông tin và pushmail hoàn hảo. Dường như trên BB10 Rim đã bỏ qua cái này. Trước đây trên các OS cũ mình thường xuyên sử dụng 1 acc mail exchange của cơ quan và 1 acc gmail. Vì dùng Bis nên chỉ cần nhập địa chỉ email, password vào là xong, hệ thống tự cấu hình. Trên BB10 với mailexchange mình phải tự nhập cấu hình khá lằng nhằng, hỏi IT mãi mới xong. Hiện tại khi ngồi làm việc tại cơ quan mình có 4 thiết bị nhận email là Q10, IP5, Ipad mini và laptop. Q10 dùng bis viettel, IP5 và Ipad dùng 3G mobi, laptop chạy mạng Lan. Kết quả nhận cùng 1 email thì đầu tiên là IP5, Ipad, laptop và Q10 nhận trễ nhất (khoảnh 10s). Có lẽ email trước khi đến tới Q10 phải chạy mấy vòng qua các loại máy chủ nên chậm hơn các thiết bị khác.

Tóm lại, với nhu cầu công việc, nghe gọi tốt, pin tốt của mình thì Q10 đáp ứng tốt, tuy nhiên nó quá đắt tiền cho những mục đích nêu trên. Để làm những việc trên mình sử dụng chiếc 9220 hàng công ty bảo hành 18 tháng với giá 2,65trđ làm còn tốt hơn. Với nhu cầu giải trí thi thoảng lướt web, facebook, chơi game, chụp ảnh, tập thể thao....thì Q10 chả có cửa gì để so với Android và Ios. Có thể do hệ điều hành mới, đang phát triển, cần thêm thời gian để hoàn thiện bla bla.
Vậy chúng ta hãy cho Q10 thêm hẳn vài năm nữa để phát triển cho hoàn hảo. Và tất nhiên không nên mua bây giờ với mức giá ngang IP5, S4, HTC one. Nếu mua thì cũng chỉ để cho oai là dùng thiết bị mới với anh em BB mà thôi. Quay về với 9700, 9780, 9900 là lựa chọn sáng suốt nhất đối với mình
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoaviet
ĐẠI BÀNG
11 năm
ko dùng đưa đây em dùng choa
Em dùng BB đã thành thói quen, cũng ngắm Q10 nhưng cái giá quá chát nên chắc đợi cho rẻ mới sắm.
Chỉ đơn giản là nhận xét của anh Rắn nhưng cũng làm cho em thêm ý tưởng sài tiếp em 9700 lâu dài đến lúc nó chết 😁 :D :D :D
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
BB có lẽ chỉ nên dùng dòng máy ít tiền. Chứ loại nhiều tiền phi lý lắm
@anhcobra Bác bán lại cho em nhé?
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
@vanhuytiensinh tiếc quá em bán rồi, chờ mua hàng công ty đi bác
@anhcobra thanks bác, em được bà chị tặng một em mầu trắng, cơ mà đang trên đưòng từ Canada về VN. chắc 1-2 tuần nữa mới được cầm. 😁
@anhcobra cứ bình tĩnh, the best is yet to come 😃
thangkl87
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thấy Z10 cũng được mà.Q10 giờ giá mặc thật
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
@thangkl87 Z10 mình chưa dùng nhiều, nhưng nhìn cái màn hình đã không muốn mua rồi
VTC_IT
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhcobra z10 máy nóng kinh đi đc, nhiều lúc bật mạng bỏ túi k dùng vẫn nóng nhưng khởi động lại lại ngon. htruoc mua z3 dùng sướng lướt web k bi nóng như z10, pin trâu vãi, dùng cả ngày bật 3g 24/24 mái thoải 😆
Bán đi.

Q10 mà pin yếu thì chịu rồi.

Một số nhược điểm mà bác phàn nàn chủ yếu là do OS chưa hoàn thiện. Bác chịu khó chăm sóc em nó vì BlackBerry đang day by day hoàn thiện và tung ra liên tục các bản mới để làm hài lòng chúng ta (điểm này trông thế thôi nhưng nó cho ta sự hy vọng và niềm tin về một OS thú vị nhất, hơn cả Android và iOS). Cách thứ hai là bác bán luôn, chờ một thời gian rồi mua trở lại 😃.

Bác chê Q10 cái màn hình nhất là khi duyệt web, thú thực hơi buồn cười một chút với bác là mình thích duyệt Web trên Q10 hơn Z10 hay bất cứ cái điện thoại thuần cảm ứng nào kể cả ip5 hay note bởi hệ thống phím tắt quá tiện lợi trên Q10.

Cái chán của bác nữa là vì bác bị cái bbos thâm căn cố đế ăn sâu quá lâu, trong khi bb10 là một OS hoàn toàn mới đòi hỏi phải có thời gian thích nghi. Riêng mình thấy bb10 giờ đây đang là mối hiểm họa với các os khác.

Về đẹp xấu thì tuỳ mắt mỗi người, bác chê Q10 và nhất là Z10 có thiết kế xấu chắc có mỗi bác thuộc số ít ghét nó.

Còn về tính năng và sự đắt rẻ thì nôm na bác cứ so sánh Toyota với Méc, cùng 4 bánh và các tính năng na ná nhau, nhưng cái nào đắt hơn, vấn đề không phải để sĩ diện, vấn đề là sự trải nghiệm, hay như ngủ với hoa hậu thì nó vẫn khác đứa ko phải hoa hậu 😁.
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
@culithuonghang Đắt rẻ ở đây em nói trên hiệu năng sử dụng. Còn BB thì chắc chắn chả có cửa gì so về thương hiệu so với Vertu, mobiado để bác ví von hoa hậu với vô danh. Trải nghiệm thì chắc gì bác đã dùng nhiều điện thoại bằng em, hihi
vntrann
TÍCH CỰC
11 năm
@culithuonghang mình thấy chủ thớt nói đúng đó chứ ... cứ nhìn thẳng vào vấn đề cho nó nhanh.
Mình cũng là 1 fan của BB, rất yêu BB nhưng thật sự thì BB đã hụt hơi với iOS và Android rồi. Mình cũng rất muốn mua Q10 để dùng vì niềm đam mê nhưng sự thật là mình thấy Q10 và Z10 sẽ không thể đảm nhận hết các vai trò mà S4 đang phục vụ cho mình.
Về push mail, trước đây fan BB luôn tự hào về khỏan này nhất là khi BIS bắt đầu áp dụng ở VN nhưng tất cả chỉ là quá khứ, nhìn nhận thời điểm hiện tại thì Android, iOS mail nhận ầm ầm, thậm chí còn nhanh hơn BB nữa.
Đó là chỉ nói về mặt business phone, còn về mặt giải trí thì mình xin không đề cập vì BB10 còn thua xa các hệ sinh thái khác nhiều lắm.

Nói ở đây là mình nhìn nhận vấn đề khách quan dưới cái nhìn của 1 BB fan và lúc nào cũng hy vọng BB sẽ đáp ứng được nhu cầu người hâm mộ và kéo lượng fan đã từng xài BB trở về mái nhà RIM

1 ngày là fan BB thì mãi mãi vẫn là fan BB 😃
|sT|
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhcobra

e lạy bác, vertu chuyên về đẹp chứ cái ruột nó là nokia. bác đem hiệu năng so sánh cái với ip, android rồi bác so thương hiệu vs vertu thì bố BB cũng ko chơi nổi 😁. so cái nào hợp lý thôi he he
V
Vâng em muốn so sánh giá cả trên những hiệu năng giống nhau.

Có thể bác sử dụng nhiều quá và đôi khi trải nghiệm quá nhiều cũng là một nhược điểm 😃

Em thì cũng mon men mấy cái đồ chơi này cũng khá lâu rồi nhưng chắc là do ngu lâu khó đào tạo 😁
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
@culithuonghang
Em múôn nói nếu chỉ phục vụ nhu cầu nghe gọi thì quá là lãng phí khi mua Q10
@anhcobra Câu nói nghe mới thần thánh và chuẩn làm sao... 😁
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
Còn một lý do nữa phải bán ngay là cơn bão hạ giá Q10 của các thương gia, ở HN giá còn 13t5 cộng với 2 năm bảo hành và thẻ nhớ dán màn bla bla. Giá hàng công ty chắc 16t5 cộng thêm một mớ phụ kiện quà tặng đáng yêu nữa. Haizzzzz
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
Đơn giản là các OS cũ không thể đáp ứng được nhu cầu hiện tại. Việc phát triển OS mới là đương nhiên phải làm. Tuy nhiên có lẽ nên làm kỹ hơn trước khi đưa ra thị trường
hieutu007
TÍCH CỰC
11 năm
@anhcobra BB đã chuẩn bị 2 năm để ra BB 10 rồi ấy chứ.
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
@hieutu007 Thế thì thất bại quá
Tienvm92
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhcobra thử hỏi iphone 2 mới ra cũng có cái gì đâu bác ^^ . hđh mới thì cũng phải từ từ chứ ạ . vấn để của BB bh là chăm sóc phần mềm thôi . phần mềm của BB không phải nói chứ bb10 đang hoàn thiện từng ngày , thử xem iphone mất bn lâu để có 1 hđh hoàn thiện . còn BB10 như vậy là qá nhanh ạ ^^ . cá nhân e chỉ bình luận về OS còn đâu ko nói gì thêm
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
@rikikuto Thế nên mới nói là chưa đáng mua. Tuy nhiên IP khi đó là mới hoàn toàn, chứ không phải đc làm nên từ cả một huyền thoại như BB10
Ka...ka...hy vọng cho cố vào rồi thất vọng. Hãy hài lòng những gì mình đang có đi cưng.😁
thanh_tan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chuẩn men.

Sau bao nhiêu năm trung thành với BB, giờ mình dứt tình bằng cách dùng iPhone kẹp thêm chiếc 9220 cho nó đỡ nhớ và soạn email cho tiện (like nhất của BB bàn phím QWERTY)

Còn lại BB10 quá dở về mọi mặt. Thằng Z10 không nói vì nó là một thằng dở BB dở iPhone. Còn Q10 thì chịu thua. Quá đắt so với giá tiền.
Hố hố, rắn nghĩ nhiều quá. Đầu tiên anh cũng nghĩ thế nhưng rồi thấy nhịn nhậu 1 bữa, nhịn đóng gạch 1 cái + đẩy 9900 cũ đi = Q10 nên cũng đú 😃
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
@AnhDT Em chả nhịn bừa nào, đú luôn. Xong rồi nghĩ bán bố nó đi, lỗ tí thì cũng bằng nhịn nhậu 1 bữa, cơ mà đỡ tức. Nên em bán luôn
cuongnc1504
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đúng, cứ trung thành với con 99 đã, giá quá chát ... cứ nghĩ trãi nghiệm thì 1 tháng là hết cái vọc.
@cuongnc1504 Bác dùng chưa mà kêu hết cái vọc.? Tần suất ra bản rom mới là khoảng 1 tuần 1 bản leak đấy bác
Sắp tới lại ra 10.2 nữa còn ối thứ để vọc bác ạ
Ôi thôi thần tượng của mình. Đang nhăm nhe dẹp bỏ đi 1 súng Android để làm em này cho nó doanh nhân, yên tâm là nó có thể đáp ứng yêu cầu cơ bản thì gặp quả review này. Thôi lại ôm máng lợn Android đã quá quen thuộc.

Sent from my GT-N7100 using Tapatalk 4 Beta
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
@Zanr Zij Nhu cầu cơ bản thì tốt mà anh, hehe
@Zanr Zij từ khi e tặng daddy con Note 2, e đợi Note 3 và đg dùng Bold 9900, Q10 nè bác... rất ngon để phục vụ công việc biz.
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
À quên, có 1 điểm sáng phải nói đến là bàn phím bấm quá sướng
Tuỳ quan điểm người dùng thôi! Đối với mình Q10 rất đáng giá! :-bd
Trong tháng này nó xuống 12-13tr ngay ấy mà,mình đang dùng iphone 5 cũng định mua thêm 1 em Q10 về trải nghiệm,nhưng ngại khoản giá quá cao và app ít,cái mình cần là Viber để chát nhóm kín lại chưa có 😔 mà đăng nhập app facebook Q10 tụt pin nhanh vậy hả bác thớt ?
dual1
CAO CẤP
11 năm
@llong Nếu bạn chịu khó vọc chút thì cũng có cách để có Viber, tương tự cho các apps kia.
Cho mình xin được mượn bài của huynh nha anhcobra.
Nói chung bài viết mang tính chất la làng và hy vọng bài viết sẽ góp phần làm giảm giá các sản phẩm bb10 để có lợi cho các bber 😃
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
@culithuonghang Giá nó xuống tầm 8 củ thì mua dùng cũng đc.
5 tr là hợp lý nhất 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019