Q2/2020: MediaTek bán chip nhiều “gần bằng” Qualcomm
vn_ninja
2 nămBình luận: 50
Q2/2020: MediaTek bán chip nhiều “gần bằng” Qualcomm
Theo báo cáo từ Counterpoint Research, thị trường bộ xử lý ứng dụng smartphone (smartphone application processor) đã giảm tới 26% trong quý 2 năm nay. Sự sụt giảm này hoàn toàn hợp lý khi xét đến việc doanh số smartphone đã suy giảm trong thời gian đại dịch đang hoành hành như hiện tại.

Qualcomm vẫn là công ty thống trị thị trường với 29% thị phần, thấp hơn 4% so với cùng kỳ năm ngoái. Counterpoint Research cho rằng sự sụt giảm của Qualcomm liên quan nhiều đến Huawei hơn là do Covid-19.

Trong quý 2 năm nay, doanh số smartphone Huawei đã vượt qua Samsung để vươn lên dẫn đầu thị trường smartphone và tất nhiên hầu hết smartphone Huawei đều dùng chip Kirin “nhà trồng”. Thêm nữa do các hạn chế từ Hoa Kỳ khiến cho việc sử dụng chip Qualcomm trên các smartphone Huawei và Honor cũng bị ảnh hưởng, vì vậy thị phần Qualcomm sụt giảm cũng là điều dễ hiểu. Song song đó thì thị phần của HiSilicon tăng 4% so với cùng kỳ năm ngoài, đứng thứ 3 với 16%.

Vị trí thứ 2 thuộc về MediaTek với 26%, ít hơn Qualcomm vỏn vẹn 3%. Có vẻ như MediaTek đang dần thu hẹp khoảng cách với Qualcomm. Giá các chip flagship của MediaTek đã tăng lên đáng kể trong 2 năm qua và các nhà phân tích tin rằng Samsung sẽ tận dụng điều này bằng cách định vị chip Exynos của mình như một giải pháp thay thế phải chăng hơn cho chip MediaTek. Hiện tại thị phần Samsung là 13%.

Counterpoint Research dự đoán khi doanh số smartphone tăng trở lại thì thị trường chipset sẽ theo đó tăng trưởng theo. Việc không thể sản xuất chip Kirin có thể khiến doanh số Huawei sụt giảm mạnh, và đó là lúc để Qualcomm, MediaTek và Unisoc vươn lên.

Nhìn chung thị trường chipset di động dự kiến sẽ tăng trưởng trong 3 năm tới nhờ vào việc triển khai mạng 5G. Smartphone hỗ trợ 5G đã ghi nhận mức tăng trưởng hàng quý là 126% trong quý 2, và 5G cũng sẽ thúc đẩy nhu cầu về các điện thoại tập trung vào chơi game với giá cả phải chăng, dự kiến sẽ tăng 1011% trong năm nay.

Theo: Phonearena
50 bình luận
Có cảm giác máy chạy chip qualcomm sử dụng nó mượt hơn.
@hieu282828 Buồn cười vl. Đúng ếch ngồi đáy giếng và cuồng mù quáng. Mình méo biết bạn đã cầm đc con Dimensity của MTK chưa mà phán như thánh rồi 😆) .
. Xem hết để mở mang đầu rơm ra 😃)) . Nó trả lời hết các câu hỏi của bạn đó =]]]
@long khanh bi Để xem nửa năm nữa bạn có nói được câu này không?
Mình bật tab theo dõi câu trả lời từ bác nhé, hẹn bác nửa năm sau vào rủa
@hieu282828 Mình méo hiểu bạn dựa vào cl gì mà đánh giá và phán như đúng rồi , chắc trước h chỉ nghe toàn phốt của MTK rồi cứ vậy mà phán chứ méo chịu tiếp thu và thừa nhận rằng ngta đã rất cải tiến trên sản phẩm của họ. Cái thể loại bảo thủ như bạn thì mình cũng méo có cửa tranh luận với bạn. Ừ thì Snapdragon trùm bá đạo còn MTK cùi nóng ok chưa.
@long khanh bi Mình không tranh luận với bạn nữa, người luôn tự thủ dâm tinh thần như bạn thì khó ai nói lọt tai bạn lắm.
Bạn cứ hài lòng mù quáng với con chip đó đi, chỉ cần vài tháng là biết liền ấy mà, đừng làm ra vẻ ta đây hiểu hết mọi chuyện nhé bạn trẻ! Đừng bảo ai đầu rơm trong khi mình không biết tý gì cả. Nếu bạn cho rằng nó mạnh như thế thì kể tên xem nào, được mấy thương hiệu dùng con chip này là biết độ phổ biến, cũng như độ rủi ro của nhà sản xuất khi test cả hàng nghìn lần tối ưu trong nhà máy rồi, nhưng kết quả thì không mong đợi cho lắm
Tuan bida
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cũng đã lâu rồi không nghe đến cái tên Media Tek
@Tuan bida Hiện tại thì dòng tầm trung dùng mediatek rất ổn đó bác. Như mấy con helio G90, G80, Dimiste 820, 1000 gì đấy dược đánh giá hiệu năng tốt hơn mấy con tầm trung 730, 765 của qc rồi
@Tuan bida Tại dạo này bạn ít đọc báo.
@Hai Dương Đình ổn hơn lúc đầu nhưng tã hơn lúc sau
Mình có phân tích ở trên rồi.
Nếu xét góc độ nhà sản xuất thì Mediatek là cứu tinh về lợi nhuận. Cái gì cũng vừa đủ...tốt, giá thì tẹt vời.
trieuvhh
TÍCH CỰC
2 năm
@Rich Leon Dimensity 1000+ khá ngon, kém mấy con snap 8 nhưng hơn mấy con như 730g, năm sau có bản mới còn phổ biến nữa, snap thì đắt dần đều
Media tek dòng trung thì ngon bổ rẻ
mtk được cái giá rẻ hơn qc, chắc độ tối ưu họ tự lượng sức chưa = qc, dùng cho máy tầm trung. Gần đây thấy mtk được mấy con chip ngon phết
Mediatek chuẩn bị tinh thần, sẽ bị Trump chém 🤣 Dám vượt công ty Mỹ à 🤣
Guadiola
TÍCH CỰC
2 năm
Điện thoại Android thì chip qualcomm vẫn có thiện cảm hơn 😑
MediaTek tầm trung thôi chứ chip cao cấp thì cứ Qualcomm mà phang
Masterbee
TÍCH CỰC
2 năm
Một bên bán vàng, một bên bán gạo lẫn thóc.
@Masterbee Vàng không ăn được, thóc gạo thì ăn ngon.
Masterbee
TÍCH CỰC
2 năm
@Phức Hợp Bạn có tố chất tầm nhìn làm nông dân, nhưng giàu thì không.
kunsubin
TÍCH CỰC
2 năm
Về hiệu năng thì cứ mua điện thoại chip rồng mà sài
Cononel
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngày xưa đt giá rẻ hay có chip spreadtrum và broadcom.
Mediatek bá đạo nhỉ
Cần bảng so sánh hiệu năng giữa các loại chip. Tương đương thì đặt cùng hàng.
@A to Z nghe đồn con dimen1000 của media ngang 855 năm ngoái nhưng mát hơn thì phải @@
@Vi Công Định Chuẩn bạn. Mình đang sài và thấy nó mượt hơn 855 và mát hơn. Nhưng tác vụ như copy và render video thì lại chậm hơn. Chả hiểu
@long khanh bi GPU mali thì nó chỉ thế thôi @@ Sao ăn đc adreno của Qualcomm đc bạn...
OruK
ĐẠI BÀNG
2 năm
toàn Snapdragon :v thấy chữ Mediatek là autoskip,còn exynos là auto chữi -_-
Thấy điện thoại toàn là QC mà sao mediatek nhiều thế nhỉ.
@flower_cutter điện thoại giá rẻ tầm trung dùng nhiều mà
Do thằng Quán Cơm càng ngày càng đắt, các hãng không tiếp cận được với các dòng Snap 8xx chạy mạng 5G đắt đỏ ấy, chứ Mediatek nó làm dễ thở hơn nên nhiều hãng quay sang dùng
Chip bình dân giờ chắc có mỗi con s665 đứng chống cả bầy G70,80,85,p60. Sắp tới thêm con dimen 720 có 5g giá rẻ nữa. Ko biết trụ nổi ko đây.
rongict
CAO CẤP
2 năm
@Fatcat88 665 giờ cùi lắm rồi. 730 trở lên thì dc.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019