Q3/2018: 10 triệu chiếc smartwatch được giao, Apple chiếm gần 1 nửa, Fitbit phát triển vượt bậc,...

ND Minh Đức
5/11/2018 8:40Phản hồi: 108
Q3/2018: 10 triệu chiếc smartwatch được giao, Apple chiếm gần 1 nửa, Fitbit phát triển vượt bậc,...
Số liệu từ hãng phân tích thị trường Strategy Analytics cho thấy thị trường đồng hồ thông minh toàn cầu trong quý 3/2018 đạt mức tăng trường 67% so với cùng kỳ năm ngoái với 10 triệu thiết bị được giao tới người dùng. Và công ty dẫn đầu thị trường smartwatch toàn cầu không ai khác chính là Apple với 4,5 triệu chiếc Apple Watch được bán ra (nhiều hơn gần 1 triệu cái so với cùng kỳ năm ngoái) và chiếm 45% thị phần. So với cùng kỳ năm ngoái thì thị phần của Apple đã giảm từ con số 60% do sự xuất hiện của thêm nhiều đơn vị khác trên thị trường, điển hình là Fitbit với 15% thị phần, xếp ở vị trí thứ 2 với 1,5 triệu máy được bán ra và đáng chú ý hơn khi mà mức doanh số này đã tăng từ tăng từ con số 0 so với hồi Q3/2017.

Những đại diện khác trong thị trường là Samsung xếp thứ 3 với 11%, bán được 1,1 triệu máy. Garmin đứng thứ 4 với 8% thị phần, bán được 0,8 triệu thiết bị trong quý 3 năm nay. Và trong danh sách tốp 4 hãng smartwatch bán chạy nhất thì Garmin cũng là hãng duy nhất có thị phần giảm sút so với năm ngoái, giảm từ con số 10% xuống còn 8% ở năm nay. Cuối cùng là những đơn vị khác với lượng sản phẩm không hề nhỏ và chiếm tận 21% thị phần.

4290573_tinhte_tren_tay_fitbit_ionic_adidas_special_edition_9.jpg
Ionic là smartwatch đầu tiên Fitbit và giúp hãng tăng trưởng mạnh mẽ trong năm qua.

Nhìn chung, thị trường đồng hồ thông minh trong quý 3 chứng kiến sự phát triển mạnh mẽ của toàn thị trường lẫn các hãng, do đó các nhà phân tích kỳ vọng rằng xu hướng này sẽ tiếp tục được duy trì trong quý 4 sắp tới bởi sự xuất hiện gần đây của nhiều sản phẩm như Apple Watch Series 4 của Apple hay các tùy chọn giá rẻ Versa của Fitbit, cộng với mùa mua sắm cuối năm càng đến gần.

Tham khảo SA
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vragon123
ĐẠI BÀNG
5 năm
ở vn hàng apple watch series 4 còn ít hàng chính hãng lắm, hix đợt này đang thiếu hàng trầm trọng, quá buồn
zippi
TÍCH CỰC
5 năm
@vragon123 mình ở US, đuôi LL. Bạn ở VN đuôi VN/A ... Vậy mình mua ở Apple Store sẽ là đồ dỏm à ?

... mình ko hiểu lắm về khái niệm chính hãng ở VN, vì theo sự hiểu biết của mình, chính hãng tức là hàng có "Nguồn gốc từ Apple", sau đó Apple bán hoặc các nhà phân phối bán, còn ko chính hãng (nhái) tức là hàng giả, hàng nhái theo các mức độ khác nhau.

Còn hàng chính hãng theo kiểu của bác là gì ?
vragon123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zippi dạ thưa a hàng em là hàng có VAT và có đóng thuế đầy đủ, còn hàng xách tay nó thì không thuế, còn chất lượng thì vẫn như nhau thôi.
còn hàng em nói rõ là hàng chính hãng và hàng ở VN.
giá nó vì thuế tất nhiên sẽ cao hơn của bên a.
rõ khổ. còn bên em thì a xách đi đâu ở cái đất việt nam này cũng được bảo hành 100% vì nguồn gốc phân phối rõ ràng. còn hàng bên A xách tay thì chỉ có a dám đảm bảo chứ chắc gì 100% là bảo hành vì nó có nhiều source hàng khác nhau!
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@vragon123 Nghe đâu FPT, Mobifone và các hãng phân phối lớn đã chấp nhận bảo hành mã xách tay từ mấy năm trước rồi mà bác. Sợ thì sợ hàng dựng chứ chả ai đi sợ cái mã máy cả.
zippi
TÍCH CỰC
5 năm
@vragon123 ah, thuế phí thì ở Mỹ vẫn phải đóng chứ ko free tax nha bạn ơi. Còn bảo hành trên đất nước VN thì mạn phép hỏi bạn cái thiết bị cuối cùng bạn mang đi BH là lúc nào ? Vì từ 3 năm trước đã dc BH ở Thakral One, FPT rồi, miễn đó đúng là thiết bị Apple. Còn bạn bị hành thì báo mình 1 tiếng, mình alo cho Apple là họ xử lý nhanh gọn liền.
ss ở đâu
tx304
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hikaru1412 Ko đọc bài à?
@hikaru1412 10 triệu chiếc smartwatch được giao quá nhỏ bé so với 500 triệu chiếc smartphone được bán trong 1 quý. Chứng tỏ số lượng người mặn mà với smart watch rất thấp, chỉ chiếm 1/50 tức là tầm 2%.
@DoremonSSJ3 cái apple watch khá đó chỉ là ko tương xứng với giá tiền thôi, mình nghĩ nó chỉ nên có giá tầm 5-6 củ thay vì 11-12tr
@minhminh87 Kể cả các thiết bị đeo giá rẻ cũng kén người dùng bác ạ, nói chung tác dụng của nó vẫn còn hạn chế lắm chỉ đo nhịp tim với đo bước chân cũng ko có gì đặc biệt, trong khi lại phải thêm 1 thiết bị để sạc pin, khá là bất tiện. Mình đeo miband một thời gian theo dõi giấc ngủ bước chân các kiểu, nhưng những thông tin đó cũng chưa đủ để theo dõi sức khỏe.
Thật ra mà nói mình từng đeo con aw 2 bản thép rất thick và hợp với nhu cầu và tay mình đeo
Có đều pin là vấn đề mình ko thick và nó rất quan trọng vì mỗi lần mình cần thì nó lại hết pin
Nên mình bán lại dau 3 tháng ít dùng lỗ 5 tri
@heart_dragon Mình có nói pin xài 1 ngày ko đủ àh?
Xem lại cmt đi nha
@A_Lúa ah mình mua cái ổ điện xiaomi có chức năng hẹn giờ đó bạn. Xài ngon lắm, chả cần phải lo, cứ đúng giờ là nó bật sạc xong tắt
A_Lúa
TÍCH CỰC
5 năm
@heart_dragon Ơ hay quá
hangvinh321
ĐẠI BÀNG
5 năm
@heart_dragon xin thông tin ổ điện xiaomi đi bác. cám ơn nhé
vythanh
CAO CẤP
5 năm
Mình phụ 3 cái Apple Watch 😁
2 cái AW3, 1 cái AW4
@vythanh 4 tháng trước mình cũng làm 1 con series 3 tặng vợ, còn mình thì vẫn xài series 1 từ lúc ra mắt tới giờ chưa thấy nó hư để lên đời :D
vythanh
CAO CẤP
5 năm
@qwaytoiben Thép giá chênh lệch so với nhôm quá. Không ráng đú theo nổi 😁
vythanh
CAO CẤP
5 năm
@redevilschampion Cũng không đợi được S4 mới mua nhể 😃
@vythanh à lúc đấy sinh nhật vợ, mua luôn chứ không mai báo công an lại đăng tên mình thì khổ 😕
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
5 năm
Lại mình tao chấp tất rồi 😃
Thím táo làm cái aw chả tròn, chả vuông mà ăn thị phần gần nửa thế kia à.
Đang dùng con Versa thấy rất hài lòng 😃
@BlackBerryz Đo nhịp tim có chính xác ko bác.
Bác thử vận động mạnh mà tay đeo ít cử động xem nhịp tim có tăng ko (như đẩy tạ nặng 1 tay, tay còn lại để nguyên)
@adagioleonard Cũng có sai số nhưng ít hơn các loại cảm biến trên các thiết bị rẻ hơn. Theo mình đánh giá thì ngang AW.
Cái cử động thì mình không tập gym nên không rõ nữa bác, nhưng mình đi bộ, tập cardio thì nhịp tim giữa lúc tập và lúc nghỉ khác nhau rõ rệt.
hoanganh322
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BlackBerryz Vừa bán versa, con này xàm vãi, k đáng tiền, chỉ tốt mỗi khoản đo giấc ngủ
Con số đã nói lên tất cả.
tùng vp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hóng mấy bác SAM 😃 . thấy việt nam ít người dùng nhưng mà trên thế giới thì 😃
@tùng vp mấy con sam đẹp mà, giống đ hồ truyền thống kiểu g shock, edifice
@tùng vp Em cũng thích gear s hơn. Vì nó giống cái đồng hồ đeo tay hơn là cái điện thoại mini hoặc cái thiết bị theo dõi trẻ 😃)
tùng vp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Huy Chiến NÓI THẬT K THỂ THAO HAY NHẠC NHẼO GÌ ĐỒNG HỒ TRUYỀN THỐNG CHO LÀNH . EM DÙNG CÒN GEAR S2 SPORT CHỈ ĐỂ NHE NHẠC 😃
@tùng vp Thể thao thì Garmin, nhạc nhẽo thì đến smartphone còn chả ăn ai nói gì smartwatch hả bác 😁 (trừ mấy con LG dạo này nghe nhạc ngon thật)
Chờ em Fibit này bán làm cái

Gusi Cast
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nuhuta Ra rồi mà cụ. Hay cụ đợi chính hãng
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@nuhuta ra hàng bán hồi tháng 10 rồi, 150$ cho bản thuong, mà cái hình thì hnhu là dây custom, chắc đắt hơn. QUay đi quẩn lại cũng 5 củ, đắt hơn cái đthoai e đang dùng, buồn vcl
@hunterval hiện tại chỉ có hàng kẹp nách thôi, thị trường châu Á mở bán vào tháng 11 😃
taysung
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nuhuta Mình cũng đang hóng em này chính hãng về . K biết giá bao nhiêu
jlovec
TÍCH CỰC
5 năm
chờ mỗi pin ngon thì mới suy nghĩ đến dòng đồng hồ này. 1 vài ngày là cảm thấy chưa đủ 😁
namhongnamdo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Câu "One more thing" của Tim Cook giờ thành công rực rỡ r. Trc đây cứ mỗi lần Steve nói "One more thing" là thế giới công nghệ lại thay đổi.
mrkuking09
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chưa phụ đc cái AW nào cho Apple 😁
tx304
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ss lay lắt mà cùng về thứ 3 nhỉ?
@tx304 1 lượng lớn trong "doanh số" là hàng tặng mà bác
tx304
ĐẠI BÀNG
5 năm
@songoku_1206 Lâu rồi nó có tặng kèm smp đâu, note8,s9,note9 tặng loa harman kardon mà bạn
@tx304 Bác đang nói ở thị trường VN thôi
Ở các thị trường khác nó tặng kèm Gear hoặc iconX (tầm giá niêm yết 200-250$) rất nhiều bác nhé.
mới bán aw3 nhôm lên 4 steel 😁 apple và samsung là 2 hãng mình tốn nhiều tiền cho phone, cho smartwatch và hiện tại cũng đang dùng 2 máy :D
Nhìn cứ vuông, tròn, chữ nhật đến chán. Thôi thì cứ làm em cơ dùng cho cổ vậy 😆
Muốn tăng thị phần thì cứ bán bia kèm lạc như mate 20 pro ấy
Nói ra thì chắc ăn gạch 😁 Vẫn thích kiểu mặt tròn của gear hơn, xong có lựa chọn bao nhiêu loại giao diện, cảm giác mỗi ngày dùng 1 cái đồng hồ khác nhau.
Anw, vẫn thích đồng hồ cơ hơn 😆 không phải nghĩ tới việc sạc pin mỗi ngày
@Nguyễn Huy Chiến Đồng hồ tròn luôn đẹp hơn vuông bt mà. Apple chọn hình vuông chắc chỉ để tối đa không gian bên trong.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019