Q3/2021: App Store có doanh thu lớn hơn nhưng Play Store có tỉ lệ tăng trưởng cao hơn

vn_ninja
3/10/2021 13:29Phản hồi: 77
Q3/2021: App Store có doanh thu lớn hơn nhưng Play Store có tỉ lệ tăng trưởng cao hơn
Báo cáo từ Sensor Tower cho biết trong quý 3 năm nay, cả 2 cửa hàng ứng dụng Play StoreApp Store đã đạt mức chi tiêu tổng cộng là 33,6 tỉ USD, tăng 15,1% so với cùng kỳ năm ngoái. Kể từ khi đại dịch diễn ra thì mức chi tiêu của người dùng trên 2 cửa hàng ứng dụng này đã ngày càng gia tăng.

Sự tăng trưởng trong quý 3 chủ yếu được thúc đẩy bởi Play Store với doanh thu tăng từ 10,2 tỉ USD lên 12,1 tỉ USD, tương ứng với mức tăng trưởng 18,6% so với cùng kỳ năm ngoái. Mặc dù Play Store có tỉ lệ tăng trưởng cao hơn nhưng xét về doanh thu thì App Store vẫn đứng đầu với 21,5 tỉ USD, tăng từ 19 tỉ USD của cùng kỳ năm ngoái và đạt mức tăng trưởng 13,2%.

Theo: Gizchina
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu Châu âu buộc đc Apple dùng USB-C trên iPhone thì tiếp theo sẽ buộc iPhone phải chạy được app Android 😁
noalana1
TÍCH CỰC
3 năm
@nakocloudhn Bác ví dụ liên quan vãi 🤣
@cuhiep Mấy bữa nay chủ tịt ăn keo cao su hay sao thế!?
@cuhiep Tôi thấy tội nghiệp cho ông quá, dùng cách bẩn này để câu like tăng tương tác
@latoan339 Độ bền lightning vẫn hơn type C. Còn nhìn về tương lai thì là kết nối không dây nên Apple không muốn thay lightning bằng type C
App store như kiểu chất lượng hơn số lượng!😆
@PVTuat App Store được tính cả thị trường Trung Quốc nữa 😃

Play Store thì không.
@PVTuat Quan trọng là lợi nhuận, mình đoán từ doanh thu thì Apple Store lợi nhuận cao hơn 😂
@PVTuat Đây là doanh thu mà, có phải số lượng app đâu.
@NDC9057 Đây là mảng dịch vụ mà nhỉ, 2 ông này thu 30% trên giá bán. Sao biết được lợi nhuận Táo cao hơn.
App ngon thì người ta mua thôi.
@vnstockguru 9 VĐV
nhìn màu xanh với màu đen thấy tội quá!
S.O.J
CAO CẤP
3 năm
@QuanLyNhaNghi Năm nào chả vậy 😁
Ghê thặc
Bữa có ông nào lên bài ủng hộ Android cổ xuý việc xài lậu với xem, nghe chùa thì phải
@quocvu089 Không phải cổ xúy, mà trong bài đó nói rằng đó là ưu điểm của android 😆))
Chúc mừng ifan. Tha hồ sướng nhé.
Carl
CAO CẤP
3 năm
Appstore thu vô 21 tỷ thì developer bỏ túi gần 15 tỷ. Sao nghe nói developer của Apple bị siết cổ dữ lắm mà còn kiếm tiền dữ vậy, mà mỗi quý mỗi tăng nữa?
@Carl nếu 0% thì bỏ túi 21 tỉ đúng ko :v
Carl
CAO CẤP
3 năm
@darklight_vtp Vâng, và nếu -100% thì dev bỏ túi 42 tỉ
Cười vô mặt
raindal
TÍCH CỰC
3 năm
@Carl Mỗi developer đều bỏ túi 15 tỷ? Hay 15 tỷ đó chia đều cho mọi developer? Mà 15 tỷ thì sao? 15 tỷ thì vẫn bé hơn 21 tỷ thôi.
Carl
CAO CẤP
3 năm
@raindal Không cho riêng ai, mà cũng chẳng chia đều. Ai làm tốt hơn thì lấy nhiều hơn thôi.
15 tỷ không bằng 21 tỷ nhưng lớn hơn bất kỳ store nào khác rồi.
Apple 1 store. Android NHIỀU store ngoài vậy thôi. Cộng thử cái store của amazon hay galaxy của samsung hoặc các store nõi địa trung quốc (thậm chí huawei) vào thì công bằng hơn
...
..
.
Nhưng mình không khuyến khích cộng vậy vì khi biết con số thật người dùng iphone sẽ cố chi nhiều hơn để vượt mặt
@GLES Nhớ hôm nào còn Sam hoá mà 😆) nay hết đổ tiền vào rồi hả 😃)
GLES
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MID217 Sam hoá? Bác có lộn ai đó khác không?
@GLES Cái mục Số hoá bên vnexpress không phải là Sam hoá nữa rồi à 😆)
GLES
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MID217 À, sorry mình đã hiểu nhầm ý bác. Bên page đó mình chỉ xem báo thể thao, đọc comment cũng có tính giải trí cao
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang dùng cả iOS và Android. Thì với cá nhân mình, mình thấy Appstore của iOS chất lượng hơn PlayStore rất rất nhiều, cả về app và game. Các app trên Appstore được đầu tư rất kỹ về đồ họa, thiết kế, hiệu ứng cho tới các tính năng. Các bạn nếu ai dùng 2 thiết bị iphone và android, cùng down về 1 app của 1 công ty sẽ nhận ra rằng bên iOS nó tốt hơn và nhìn xịn hơn rất nhiều. Chưa kể app chất lượng bên iOS nhiều hơn Android. Cùng 1 keyword tìm kiếm app, bên iOS nó vẫn có nhiều app tốt, đa dạng và có sự đầu tư chỉnh chủ cao, còn bên Android thì rất khó để kiếm app có sự đầu tư cao mà đa phần là app rác, nhìn giao diện rất chán.

Mình sử dụng 2 nền tảng song song hàng ngày, thậm chí mỗi ngày mình dùng android có khi nhiều hơn cả iphone, nhưng công bằng mà nói thì app android vẫn không qua được app bên iOS. Các bạn cứ chối thì cứ dùng cả 2 là biết ngay.

Còn bác nào bảo android tùy biến này nọ, launcher, icon, bla bla thì nó không phải nhu cầu của mình. Mình giờ qua cái tuổi customize điện thoại rồi. Giờ chỉ muốn nó chạy mượt mà, tiện ích tốt và CÓ ĐẦU TƯ NGHIÊM TÚC cả về tính năng và trải nghiệm sử dụng của ứng dụng.

Bên iOS mình trả tiền mua bản quyền rất rất nhiều, và app nào đáp ứng nhu cầu của mình, mình không hề do dự (vì những app mình chấp nhận donate, nó đều rất ngon, mượt và trải nghiệm UI/UX tốt), thậm chí mình còn chấp nhận donate chỉ để không muốn thấy ads. Còn bên Android thì trừ một số tool quá cần thiết ra thì hầu như mình không muốn donate vì vẫn chưa thấy thỏa mãn đến mức chấp nhận donate. Nếu tính chi tiết thì mỗi tháng có khi mình chấp nhận donate hơn 500k tiền bản quyền app và cả subscription trên Appstore nhưng chỉ 45k (mua Google One) bên Android. Các bác đừng bảo mình xài app chùa APK nhé, mình từng là dev nên mình tôn trọng bản quyền app của các đồng nghiệp, nói không với xài chùa apk.

Này là ý kiến cá nhân của mình. Không phải đại diện số đông nên các bác đừng ném gạch mà tội mình.
@van tuong_pc bác kiểm tra lại bản cài thử. của mình on off bình thường ko bị chặn gì hết
Screenshot_20211005-145336_Permission controller.jpg
@van tuong_pc của mình pin đc 20 ngày, thua con mi4 lúc mới mua nhưng mi4 giờ chai rồi còn 1 tuần thôi. Bác xem lại settings 2 con giống nhau chưa, mấy cái đo nhịp tim liên tục tốn pin lắm, thử tắt hết settings mà vẫn tốn pin thì mang đi bảo hành, mi5 dính phốt pin hư đó
@darklight_vtp mình cũng tắt cái đo nhịp tim liên tục nó vẫn thế. thực chất pin 5 ngày với mình vẫn là chấp nhận được nên cũng không quan tâm lắm tới vụ bảo hành. mà mình cũng chẳng biết dùng nó bao lâu nữa mà cần bảo hành. ước mơ của mình là mua mấy con màn to,nên mua mi5 lúc chưa đủ kinh tế.
@van tuong_pc vậy để dùng tạm thôi bác, mình ưng nhất là vụ đeo đi bơi và chơi thể thao, rẻ nên ko sót, vẫy vùng thoải mái, vừa chơi vừa nghe gọi tốt. còn khi đi làm đi chơi dùng đồng hồ truyền thống vẫn ok hơn
tăng trưởng cao hơn, nếu duy trì cái đà này thì sẽ sớm ngày bằng App Store cho mà xem
Đợi iPhone gập ra thì toàn bộ app của iOS hoặc iPadOS phải viết lại toàn bộ cho mà xem
@centernc Thì sao?
@centernc gớm , nó ra thì nó phải tính chuyện đó, cùng của Apple hết chứ có phải phần cứng 1 ông phần mềm 1 ông như đám Android đâu mà lo hộ!
Do It Later
ĐẠI BÀNG
3 năm
bên Google Play giờ Google đưa ra nhiều policy, duyệt app cũng cẩn thận hơn nên các app cũng có chất lượng hơn xưa nhiều. App rác, app scam đang bị xoá mỗi ngày, không còn nhiều đường sống nữa.
Play store của Google chưa khi nào theo kịp Apple store về mọi mặt. Người dùng Android thì nhiều nhưng đa phần máy rẻ tiền chủ yếu thoại, báo, youtube, chát.
@Xmatphon thế ngoài thoại, báo, youtube, chat thì người dùng iPhone còn làm gì mà người dùng Android giá rẻ ko làm vậy bác?
chotoi
CAO CẤP
3 năm
Vẫn vậy, smratphone bán chạy nhất, apple store doanh thu, lợi nhuận nhất.
S.O.J
CAO CẤP
3 năm
Ôi năm nào cũng thế năm nào cũng vậy 😁
S.O.J
CAO CẤP
3 năm
Cố lên Play Store 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế