Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[QC] Android TV Box XMIO – MIO X1 của Viettel: Thiết kế đẹp, đa tiện ích, giá hợp lý

TTKM
22/7/2016 2:20Phản hồi: 183
183 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vannhatka
TÍCH CỰC
8 năm
Nói k vs bọn viettel
GragonV
CAO CẤP
8 năm
Vãi thiết kế đẹp
Android 4.4 qua cu roi 2 nam truoc da co roi, day la nhung cai may khong update duoc nua. Hien gio may android tv 5.1 chay 64bits va 2 gigs ram. Dau con ai sai Android 4.4 khong hieu sao viettel ra san pham cu nay ban ra thi truong kho hieu that.
cuongnm11
TÍCH CỰC
8 năm
:rolleyes: thôi, viettel hãng quân đội, mua ủng hộ các bác sắm đất xây nhà lầu bên mỹ
thangkl87
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá hơi chát
Mua con Apple TV Gen 4 ngon hon nhieu, danh Dien tu, xem phim cuc thich. Moi nguoi den Future World TimesCity trai nghiem Apple TV nhe.
syhungktvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thằng vịt teo này muốn lừa đồng bào ah. Giá này mua khối e tên tuổi cấu hình gấp đôi.
Trời cái logo chà bá lửa thấy xấu thêm. Làm như người ta cận hay đui hết vậy. Nói tóm lại đẹp có đẹp nhưng xấu cũng có lun. Cái an-ten phải màu hường và có đèn led nhấp nha nhấp nháy phù hợp cho các đối tượng đeo nơ hường, quần hường luôn thì tốt. Ram thì nên 4G để cho nó nhìu cỡ đó coi phim hay chơi ca rô mới ân tâm. Tay lại nhanh hơn não rồi. hahahaah
vời tấm giá đó kiếm con rasperry về chơi còn oách chán
Việt nam làm dc cái gì bán ra cũng mắc hơn nước ngoài. Giống như Bphone. Thật không thể tin nổi
Không trả phí hàng tháng vẫn sử dụng được dịch vụ.
Giải thích dùm mình câu này dc ko add
Mình cũng đang sử dụng android box của himedia, Bác Trungakira3 phân tích chi tiết thật, đúng là với 100$ thì em là em ứ thèm cái đồ vịt này, chơi 1 con himedia + kodi + add on vietmedìa + xshare + Halow tv thì tv với phim xem cuồng óc
mrxellos
ĐẠI BÀNG
8 năm
@đào phú thái Bác dùng model nào vậy, tầm bn lúa? Em đang tính làm 1 em giải trí mà nhiều mẫu mã quá ko biết chọn ra sao. Em chỉ cần xem FHD là đủ thôi, với lại cuối tuần bóng bánh nữa, ko có nhu cầu game 😁
langtudaik
TÍCH CỰC
8 năm
mấy bác đá a viettel gê qúa
Giờ Android 1GB ram mà "đủ đáp ứng" 😃. Chắc bạn đùa mình. 1GB ram chạy ứng dụng cơ bản lag lòi mồm ra ấy chứ mà đủ đáp ứng. Mấy con 1GB ram, 8GB bộ nhớ trong giờ mua tàu khựa cũng dưới 1 củ thôi. Trên 1 củ thì người ta được quyền đòi hỏi cấu hình tử tế tí. Như con Remix Mini mình mua cách đây nửa năm, có 1 triệu 6 thôi (1triệu 8 thì km tay game hoặc chuột bay) mà cũng 2GB ram, 16GB bộ nhớ trong rồi.
Có ai chê nó mác khựa đâu, mà so sánh với chính "họ hàng" của nó thì cấu hình nó quá cùi so với cái giá.
@_MyLoveIsWinter_ Vãi thnh niên 1GB ram không đủ. Cơ bản cái Stock của Google 4.4 mà 1GB Ram nó trống tận hơn 800MB còn 5.0+ nó trống ở mức 600-700MB đấy bạn ạ. Bạn nghĩ với 800MB đã trừ đi cái app mặc định của Google đó chạy đc những gì? Mình toàn dùng AOSP Google đây nhé.
@Hạo Vân Khanh Vậy bạn đã dùng cái android box nào chưa?
Bạn có sẵn sàng bỏ ra số tiền gấp đôi số tiền bạn bỏ ra để mua 1 phần cứng tương đương?
Nên nhớ đây là android box của 1 hãng tầm trung. Nó không phải là đt nên đừng so với hiệu năng của đt.
@_MyLoveIsWinter_ Ai đang so sánh hiệu năng? Bạn có đọc và hiểu điều mình nói không vậy? Xem mấy cmt trên đi.
@Hạo Vân Khanh Uhm, thế này cho dễ hiểu. Hiệu năng mà mình nói ở đây chính là việc sử dụng ram trên smf và android box nó khác nhau, android box hoàn toàn ko tối ưu ram tốt được như smf và càng kém hơn rất rất nhiều so với rom AOSP. Thực tế luôn, cãi nhau làm gì mất vui.
Ảnh thứ nhất, chỉ bật nguyên FPT play for Android TV (bật lên thôi nhé, chưa chạy bất kì 1 cái gì hết), ram trống 1.2 GB/2GB.
Ảnh thứ hai, mở 1 file FHD bằng Kodi, ram trống 872MB/2GB.
Còn chỉ cần khởi động box lên thì nó cũng đã chiếm cỡ 400 - 500 MB ram rồi.
@_MyLoveIsWinter_ Bạn có thể đọc kĩ hơn cmt mình và bác kia chém nhau trước khi trích dẫn không vậy 😁

Nhân tiện dạo này xem hoạt hình nhiều quá không có cơ hội lên tinhte trả lời bác sớm :D
bó chân mấy ông kêu dịch vụ ngon hơn cấu hình, dịch cái đầu nhé. Cấu hình như hạch+ có mỗi 4G bộ nhớ ấy mà đòi chạy dịch vụ có mà 1 thời gian ngắn lag lòi ass ra ấy chứ còn đòi dịch vụ à. Làm con hàng tàu 800k thôi cấu hình còn khủng hơn. Tải các app xem TV về lên mạng seach đầy, còn phim á xl chứ ông nào dùng appvn để tải game lậu chắc biết đến cái app mới Aphim của chúng nó rồi. Xem tẹt nhé
trinhhungson
ĐẠI BÀNG
8 năm
con này giống hệt mấy hàng oem 500 - 600k cả kiểu dáng lẫn cấu hình. Chỉ khác là được mấy ông viettel đem về tùy biến lại giao diện
nacdanh1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu chất lượng truyền hình của nó ngang nhau (kém do băng thông internet) thì mình lấy Himedia. Còn ngược lại thì mình lấy XMIO.
Cá nhân thì suy nghĩ như sau:
Xét về giá và cấu hình thì VT quá chênh lệch. Nhưng đấy chỉ là giá với cấu hình lý thuyết! Các bác thử suy nghĩ trên 2 quan điểm sau. Một là giữa 2 con đt: chính hãng và fake của TQ các bác sài con nào? AB 500k như các bác so sánh xuất xưởng từ chỗ nào?XMiO có thể cg xuất xưởng cùng 1 nhà sản xuấtTQ nhưng nếu mua có thể yên tâm về khâu bảo hành, so sánh hơi khập khiễng nhưng chắc nhiều bác biết lên chợ Móng Cái mua USB 32G tốc độ cao,về tốc độ ghi copy dc bao nhiêu so với loại chính hãng (cùng thương hiệu,chưa kể báo dung lượng ảo).
Hai là: nhu cầu cơ bản của những ng sử dụng thì ram 1 G với 2 G k khác gì nhau. Giống như ngoài quán potocopy giờ vẫn sài PC cũ rích. Nhu cầu cơ bản cần loại ram 512 là thừa sức thì ram 1G là ok lắm rồi,ram 2G hay 4G để trang trí chứ để làm gì
Ps: sau 1 hồi luyên thuyên thì nếu chất lượng truyền hình như nhau thì mình mua Himedia.
Cmt rất khôn ngoan. Nếu không có cmt dưới thì mọi người đã nghĩ là bạn mua XMIO và dùng ngon lành rồi.
Còn cấu hình, thì chả có cái gì là "lý thuyết" ở đây hết. Android so android, 4.4 so 4.4 thì không có chuyện lý thuyết khi mà vẫn chip đó, vẫn ram đó, ứng dụng thì ko đổi. Cấu hình ram 2GB, bộ nhớ trong 16GB là 1 cấu hình tiêu chuẩn của 1 smartphone để chạy ổn định các ứng dụng android bạn nhé. Cần lưu ý là 4GB/8GB/16GB bộ nhớ trong mà nsx nói, bạn không hoàn toàn có đủ đâu, cần phải trừ bớt đi phần bộ nhớ chiếm dụng để cài OS. Rơi vào tầm 1,5 - 2GB. Hơn nữa 1 chiếc smartphone đã được tối ưu hiệu năng khác với Android box. Android box, dù gì cũng chỉ là 1 bản cook từ android dành cho điện thoại (khác với android TV được tối ưu), nên về hiệu năng Android box nó chỉ đạt 70 - 80% với smartphone thôi.
Tiếp theo, không ai so sánh giá/cấu hình của XMIO với mấy con android box cỏ của những hãng không tên tuổi hết. Remix Mini 1 triệu 6, ram 2GB, bộ nhớ 16GB, M8S+ 1tr8 cũng có 2GB ram, bộ nhớ 8GB. Có rất nhiều lựa chọn trong tầm giá này. Tất cả những con kể trên đều được bảo hành tối thiểu 12 tháng, tức là nói về bảo hành phần cứng là như nhau. Về phần mềm, đây chính là điểm quan trọng khi 1 máy có cấu hình yếu hơn muốn chạy ngon hơn 1 máy cấu hình mạnh hơn, khi mà các hãng kia đều có thâm niên trong việc sản xuất android box, những sản phẩm của họ ra cũng được 2 - 3 đời rồi thì Viettel hoàn toàn là tay ngang, có chắc họ sẽ viết được 1 bản cập nhật cho con android box của họ. Phần cứng thua, phần mềm thua. Xét về công nghệ, Viettel thua toàn diện.
Đúng, với nhu cầu cơ bản thì 1G với 2G khác gì nhau? Vấn đề ở đây là tại sao bạn phải bỏ số tiền mà đáng ra có thể mua được 1 cái máy 2GB ram chỉ để lấy 1 cái máy 1GB ram? Có một ông chủ photocopy nào bỏ số tiền mua 1 bộ PC gaming chỉ để được 1 bộ PC dùng photo? Bạn có thấy phi lý trong chính lập luận của bạn, khi mà thấy tiếc vì chọn mua Android box 2GB là không cần thiết nhưng lại móc hầu bao cho 1 cái android box 1GB với giá của 1 cái 2GB không?
Thêm nữa, android phát triển từng năm, bạn có chắc 1GB ram của bạn là đáp ứng đủ với nhu cầu cơ bản của bạn khi mà các ứng dụng android yêu cầu cấu hình mạnh lên từng ngày. Hãy nhớ, PC nâng cấp cấu hình được, android box chỉ vứt đi mua cái khác thôi. Cân nhắc kĩ nhé. 2 triệu và 1 cái máy ram 1GB, bộ nhớ trong 4GB. Đùa chứ 1 bộ phim FHD nó cũng đã gần 4GB rồi 😁.
Toàn chưa xài Xmio bao giờ mà lên đây chém không hà. Ai xài rồi thì lên chấm điểm nào.

No #1: Mình đã xài. Cho 8/10. 1 điểm trừ không cho tạo shortcut trên giao diện chính, 1 điểm trừ cho thao tác khi gắn chuột không dây vào điều khiển.

Tấn Hưng - Vietteldatacenter.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019