[QC] Các diễn đàn nói gì về smartphone Q-Smart S22?

Hư Trúc
19/10/2012 5:17Phản hồi: 672
[QC] Các diễn đàn nói gì về smartphone Q-Smart S22?
Mới ra mắt gần đây không lâu, sản phẩm smartphone kế tiếp của Q-mobile là Q-Smart S22 đang được đem ra bàn tán và mổ xẻ trên nhiều diễn đàn công nghệ. Nhiều luồng ý kiến trái ngược nhau đang được đưa ra dựa trên những quan điểm khác nhau. Trong bài này, chúng tôi không nhấn mạnh về việc đưa ra quan điểm riêng mà chỉ tổng hợp những ý kiến chính đánh giá về sản phẩm này. [prebreak][/prebreak]

Giao diện chính trên S22
Điểm đầu tiên được các thành viên nhắc đến là màn hình của máy khá rộng, đem lại trải nghiệm khá tốt. Kích thước màn hình 4.3”, phân giải 480*800 sắc nét. Màn hình sử dụng công nghệ IPS LED tiết kiệm điện năng và đem lại chất lượng hiển thị hình ảnh trung thực hơn. Khả năng hiển thị 3D còn có sự trợ giúp của GPU PowerVR SGX531. Kích thước màn hình này thậm chí lớn hơn những smartphone tầm trung có tiếng khác hiện có trên thị trường như Samsung Galaxy Ace 2 (màn hình 3.8”), HTC Desire V (4.0”),… Tuy nhiên, một vài thành viên cho rằng, họ mong muốn màn hình có độ phân giải qHD 540x960 pixel (như Sensation và Evo 3D của HTC) hoặc tầm cỡ AMOLED LCD, những công nghệ màn hình chỉ hiện diện trên những smartphone khủng giá khoảng chục triệu đồng.

CPU cũng luôn là tâm điểm với các smartphone. Q-Smart S22 dùng chip 2 nhân dual-core xung nhịp 1GHz, đóng gói kèm GPU PowerVR SGX531. Phần đông ý kiến cho rằng đây là động thái nâng cấp tính năng mang tính cách mạng trên một chiếc smartphone Việt. Mặc dù có những ý kiến thể hiện mong muốn chip xử lý nên có thương hiệu hơn (như Qualcomm), nhưng thành viên tubingo (diễn đàn Tinhte) cùng vài bạn khác cũng đồng tình với ý kiến rằng nếu chạy chip Qualcomm thì khả năng hỗ trợ 2 sim và một số tính năng trên kết nối 3G như video call sẽ không phát huy hết tác dụng của nó. Bộ nhớ ROM + RAM của máy lần lượt là 4GB và 512MB, đủ để chạy được nhiều game nặng như AirAttack HD, Tank Terak 3D hay Blood and Glory. Tuy nhiên, một thành viên trên vozforum nhận định, cấu hình máy chưa thực sự tối ưu: “tôi nghĩ chip 2 nhân chỉ cần xung nhịp 800MHz là OK nhưng đổi lại RAM tăng lên 784MB thì tốt hơn”.

Chơi game AirAttack HD trên S22
Về khoản hệ điều hành của máy, Q-Smart S22 chạy bản Android 4.0.4 ICS gần như là mới nhất từ Google với nhiều tính năng nổi bật như tìm kiếm bằng giọng nói, xem và chuyển đổi các ứng dụng đang chạy với tính năng preview, chụp hình nhanh screenshot với tổ hợp nút power + volume,…. Người dùng cũng sẽ tiếp tục quản lý dữ liệu danh bạ, tin nhắn, ứng dụng cài đặt từ Google Play Store bằng tài khoản Gmail. Giao diện của Q-Smart S22 được tùy chỉnh đôi chút so với bản Android gốc, khác biệt này là không đáng kể. “Đã từng dùng iOS, nhưng Android vẫn là sự lựa chọn cuối cùng của tôi vì khả năng tùy biến thoải mái hơn, không bị bó buộc vì sự độc quyền như IOS”, hoangle85 chia sẻ trên Vozforum. Tuy vậy, Android ICS sẽ yêu cầu tài nguyên hệ thống nhiều hơn cũng như hao pin nhanh hơn.

Giao diện chụp hình trên S22
Trong thời đại chụp hình và chia sẻ hình ảnh như ngày nay, camera cũng trở thành đề tài sôi nổi. Q-Smart S22 được tích hợp camera với cảm biến phân giải 5.0MP, có đèn flash kép hỗ trợ quay phim, chụp hình. Camera này có khả năng tự động lấy nét, tự động nhận diện khuôn mặt, quay video chuẩn HD. Đa số các thành viên cho rằng camera như vậy là ổn, tuy vẫn còn một vài bạn cho rằng nếu zoom hình lớn lên thì màu sắc chưa được “tươi” lắm.

Do đứng trên nhiều quan điểm khác nhau để “mổ xẻ” sản phẩm nên các luồng ý kiến về Q-Smart S22 khá nhiều. Nhiều thành viên đang sở hữu các máy khủng có thương hiệu tầm 9-10 triệu đồng vẫn đánh giá cao tính thương hiệu của sản phẩm và chê thương hiệu Q-mobile không mạnh. Tuy nhiên, với các ý kiến suy xét dựa trên tính năng sản phẩm thì họ đồng tình nhau ở chỗ cần đánh giá sản phẩm dựa trên mức phí mà đối tượng khách hàng bỏ ra mua. Có nghĩa, mức giá bán lẻ 3.790.000Đ của S22 tặng thẻ nhớ 8GB là rất tốt so với cấu hình. Thậm chí đây được coi là mức giá tốt nhất thị trường so với những dòng máy khác có cấu hình tương đương.

672 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá ngon, chờ hàng 2nd quất 😆
@danhthang1491
đã thốt lên quá ngon...mà lại còn: Chờ hàng second-hand.... có 3 trệu 8 thích thì quất luôn sao phải nghĩ???? Chơi luôn 1 phát 2 smart-phone luôn .. Tay phải iphone5 hoặc SamsungGalaxy s3... tay trái Q_smart
@danhthang1491 WTF
Lại có thêm 1 lựa chọn mới.
mấy bác tinh tế PR gớm
autk08
TÍCH CỰC
12 năm
Dù biết rằng quảng cáo là một phần để duy trì hoạt động của Tinh Tế, nhưng với số lượng theo kiểu lặp đi lặp lại như thế này thì không ổn rồi. Tinh Tế phải giữ cho mình một lập trường riêng chứ ko đến lúc lại mất hoàn toàn uy tín như mục "Công nghệ" của Zing với 24h mất!
@autk08 Mỗi lần mà nhìn thấy bài của mod Hutruc là mình biết ngay thế nào sản phẩm đó cũng sẽ rất tốt.
@autk08 Bác này nói chuẩn này, riêng mục công nghệ của 24h.com.vn chả bao giờ mình vào!
@autk08 nói cho hay thì ai cũng nói được, ngồi sau bàn phím làm anh hùng dễ lắm :rolleyes:
@longvuong_quocbinh 24h hát ca phôn bác ơi
lại PR 😆 nhưng nhìn em này cũng dc có mùi "khựa"
tặng bác tt bài hát tự "chế"
_______________đừng bắt anh ngừng PR
ngày nào cũng thế, ngày nào cũng vậy...
chỉ một con sao bác cứ PR hoài
này thằng Qmo kia... mày có sài ngon không...mà sao TT PR hoài...

chém nếu các bác thích 😃😃
khongvanlam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@king_zoro1995 chế từ bài này vậy, mình ko hình dung ra bài gốc
@khongvanlam hjhj bài đừng hỏi vì sao anh yêu em đó a hjhj a biết bài đó huk
http://www.google.com.vn/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=1&cad=rja&ved=0CCEQFjAA&url=http://mp3.zing.vn/bai-hat/Dung-Bat-Anh-Ngung-Yeu-Em-Akira-Phan/ZWZAABU9.html&ei=lfmAUOe9CoHQrQedvIGgDA&usg=AFQjCNGn_rhZ65-8o2O-skQX03k67A8cRQ&sig2=bkTjhEkwG3sHEliLyj049w hjhhj anh nghe thử:p
@khongvanlam bài "đừng hỏi vì sao anh yêu em"
BIẾT ĐÂU SẼ CÓ Q-NEXUS ^^
@hieu_cloud thích câu này 😁
có thì mua ngay nè. hehe.
Các diễn đàn công nghệ nói Q-mart rất " Stupid Phone " :p.
@nguyenkhanh6666 Q-smart chạy android, vậy nếu Q-smart mà là stupid phone thì galaxy S3 hay Xperia Vl, HTC one X, LG optimus G ... chắc cũng toàn là stupid phone cả bạn nhỉ?
Có chăng, Q-smart kém các hãng khác là ở cái thương hiệu, chất lượng phần cứng, những bù lại là nó có cái giá phải chăng đối với nhiều người có thu nhập không cao. Nhiều người mua về dùng rồi thấy không mượt bằng con one, galaxy, optimus ... của thẳng bạn/người quen/anh em/họ hàng các kiểu rồi quay ra chê bai này nọ. Mình nói thẳng nhé, tiền ít còn đòi hít của thơm, hài!
thà xài con galaxy s1 chứ k mua con này
Nhỏ nhưng em nó có "vỏ"
@phaikodo Vỏ gì vậy bác. Thấy toàn quảng cáo thôi à
Tui nói nó không ngon như Q-Mobile Tender 😁

con này có vẻ hot đấy, dạo này lên trang chủ tinhte thường xuyên;))
những nhận định rất khách quan về chú dế q22

Sent from my Nexus S using Tinhte.vn
@hong_anh_gau Chắc bác này đang xài Q-smart nên khen khí thế đây mà.
@longvuong_quocbinh Mình dùng nhiều máy lắm bác ạ
congtri1991
ĐẠI BÀNG
12 năm
dù gì cũng là hàng việt mà, ít nhất cũng ngon hơn mấy con hkphone
@congtri1991 Hàng Việt gì. Toàn thân sâu hồn bướm.
Đừng pr kiểu này. Giống 24h pr hk phone quá
Tất nhiên là không thiếu cách để cho các hãng đánh bóng tên tuổi của mình: Thuê người viết bài khen ngợi, đăng quảng cáo rầm rộ?Kiểu như Hkphone vậy, Mình vẫn tin vào câu: Tiền nào của vậy mà thôi? Làm gì có chuyện cấu hình thì mạnh, giá thành rẻ mà chất lượng bền bỉ được, Nếu mà những hãng như thế này vừa rẻ vừa bền, vừa tốt thì chắc các thương hiệu lớn bây giờ phá sản hết.
@QuangThai06 Nếu nói như bạn thì những thương hiệu mới xuất hiện sẽ không bao giờ có thể ngoi lên để phát triển được.
Bây giờ ví dụ bạn mới tham gia kinh doanh trong lĩnh vực thời trang chẳng hạn, bạn có dám thiết kế 1 số sản phẩm thật sự tốt, chất lượng cao rồi bán với giá trên trời như LV hay Gucci, D&G không (cứ cho chất lượng, thiết kế của các sản phẩm của bạn bạn là tương đương với họ đi)? Ai biết đến thương hiệu của bạn, người có nhiều tiền cũng chẳng tội gì mua, vì họ mua đa phần là để khoe của, mà khoe thì phải có người biết hàng mình đang khoe là cái gì, giá bao nhiêu, dĩ nhiên họ sẽ mua hàng của LV, D&G ... về để khoe chứ chẳng tội gì đi mua hàng của bạn về khoe cả, chẳng ai biết là hàng gì, giá bao nhiêu, có khi họ còn chê là hàng rẻ tiền dù người sở hữu bỏ 1 đống tiền ra mua.
Muốn vươn lên được vị trí như của những thương hiệu cao cấp, trước tiên bạn phải có sản phẩm chất lượng tốt và sau đó lànhững bước phát triển thị trường phù hợp. Ban đầu bạn bán hàng tốt giá rẻ, sau đó khi có được 1 lượng khách hàng rồi thì bắt đầu nâng cao thương hiệu của mình, quảng bá mạnh hơn, rồi mới dần dần tiến vào thị trường cao cấp được chứ.
Q-mobile chưa có thương hiệu mạnh, họ quảng bá như thế cũng là phải thôi, chưa thực sự cầm trên tay, chưa thực sự sử dụng và chứng kiến độ bền bỉ của máy thì bạn không nên đánh giá 1 cách phiến diện như vậy.
Câu "tiền nào của nấy" không phải là sai, tuy nhiên, không phải luôn đúng!
@totruongno1 Cám on bạn đã ghóp ý, tất nhiên là nếu trong trường hợp bạn nói thì có thể đúng, nhưng ở đây là Q moblie ma quy trình làm da một sản phẩm của họ chắc bạn cũng hiểu rồi, còn sản phẩm của họ thì mĩnh đã dùng qua 2,3 máy chứ không phải là mình kì thị mà phán bừa đâu, trong 10 máy thì cũng đến 3,4 máy dính lỗi,.. nói chung thì gặp đồ tốt là hên xui, trong khi bạn bỏ tiền ra mua một máy như của Nokia hay Sam, mình bảo đảm bảo bạn sẽ yên tâm hơn nhiều,..
blacksam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@QuangThai06 Nếu là mình thì an toàn hơn là Nokia vì có đk kinh tế nhưng công bằng mà nói thì đây là phân khúc gía rẻ. Bạn mình có 1 con sài từ hồi tết đến giờ thấy cũng đc.
Cũng gần 4tr mà kiu là "giá tốt nhất"
Số tiền đó có cả đống đt chất lượng hơn.
@blackrose86
Bạn liệt kê mấy con trong số 1 đống ấy cho mình tham khảo cái nào?????🆒
@blackrose86 Theo bác thì con nào chất lượng hơn nào...???? mách e để e đi mua vs. e đang phân vân k biết mua con s22 hay không.. tư vấn dùm e xem có con nào dưới 4triệu mà màn hình 4ich k ? giup e ...
wyrda321
ĐẠI BÀNG
12 năm
Khựa chứ gì nữa
@wyrda321 Chán cái kiểu quảng cáo như thế này. 😔 Các trang diễn đàn công nghệ lớn trên thế giới có thấy quảng cáo trang chủ kiểu này bao giờ đâu. Mỗi anh tinh tế nhà mình chơi. Haizz. Quảng cáo cho mấy hãng trung quốc lại càng buồn. >"<

ola ba ba
Rẻ là ưu điểm lớn rùi , mua hay không còn tuỳ tâm mà
Kích thước màn hình 4.3”, phân giải 480*800 => chuối hột rồi.
Quảng cáo quá đà
@BietSoSoThoi chuối hột nhưng mừk giá nó không chuối hột đâu bác cò ạ
thêm tẹo nữa hơn chục củ ạ
@bautroixanh21 Ai nói man hình s2 đẹp !! nhìn hạt hạt xấu mù.. trừ con s2 lte cua HQ..
@BietSoSoThoi Thực tế mình nói vậy để chúng ta có đánh giá khách quan thôi còn việc chúng muốn dùng điện thoại nào là tùy vào khả năng và sở thích của từng người, mà đã là như vậy thì không phán xét.

Sent from my GT-P3100 using Tinhte.vn
phamthuc91
ĐẠI BÀNG
11 năm
@BietSoSoThoi bác nói quá chuẩn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119