[QC] Cyber-shot RX100M3 “trên tay” các nhiếp ảnh gia nổi tiếng

TTKM
30/4/2015 0:33Phản hồi: 90
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kietbull
TÍCH CỰC
9 năm
Em này 13 14 còn mua nổi.
@kietbull Chịu lên 14 để kiếm rồi à. Bảo mua M1 ko chịu.
Tặng mấy bác chửi nhau ly nước hạ hỏa.

kietbull
TÍCH CỰC
9 năm
@tin_truc22 M1 gì dạ Lê Kiến Trúc sama? Và ống kính gì?
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Khi nào 760D mới lên kệ đây....đợi mãi
@Margina: Trước đây vì tin vào quảng cáo chụp ảnh trên smp tôi đã mua 1020 về chụp. Thực sự là thất vọng. Camera bé tí trên điện thoại thì lượng ánh sáng vào rất yếu, cảm biến cũng bé nên chụp ngoài trời ban ngày thì còn tạm chấp nhận chứ chụp trong nhà thì nhòe với nhiễu, chụp đêm thì tệ thôi rồi. Dù là 1020 là smp cao cấp đi nữa nếu so với compact vài triệu còn dc chứ so với compact cao cấp hơn thì làm gì có cửa. Huống gì cam s6 chắc gì đã bằng 1020.
Muốn có ảnh chất lượng thì nên từ bỏ ý định chụp bằng điện thoại, chụp chơi chơi thì còn dc. Đừng bao giờ so chụp ảnh giữa điện thoại với máy ảnh. Khập khiễng lắm.
@linhsuongphan Điện thoại nó chú ý nhỏ gọn, đâu ra đem được cái sensor bự chảng vào được, cho vào thì dày cộm gọi gì là điện thoại di động nữa. Nhưng với công nghệ hiện đại 1 chiếc điện thoại nhỏ gọn mà có cam như 1020, s6, g4 là quá ngon rồi
@boy_boy_happy Hiển nhiên với kích thước nhỏ mà cho ra chất lượng ảnh như vậy là rất tốt. Nhưng đem nó ra so với máy ảnh thì là quảng cáo thôi.
Nói chung là ngon, nhưng giá không ngon 1 chút nào
lnt55
TÍCH CỰC
9 năm
Tôi bị lỗi này với RX100M3:
Đặt máy cao hơn đối tượng chụp thì các đường thẳng đứng bị chụm đầu lại, mặt người bị méo.
Hình như lỗi này do ống kính?
@lnt55 Hiện tượng méo góc nếu bác để F cỡ 5.6 ở tiêu cự 24mm nhưng chụp bố cục rộng.
Mấy ống kính thường hay bị vậy ngay cả ống trên DSLR. Nhưng cũng không đến nỗi quá méo. Còn việc đường thẳng đứng chụp lại thì em nghĩ do góc chụp thôi. Giống như quang học, bác cho tấm ảnh hình dung thử.
Xa_Que
TÍCH CỰC
9 năm
Từ " nhiếp ảnh gia" sao dễ mang ra dùng vậy . Một ông chuyên chụp ảnh cưới cũng được phong " nhiếp ảnh gia" . Ngày nay thì các " nhiếp ảnh gia" bận đi quảng cáo hết rồi.
olahoma
TÍCH CỰC
9 năm
Toàn các thánh dùng đt xong tự sướng cái này cũng đẹp rồi =))))) Xin lỗi tầm cái Galaxy S6 đang đình đám bây giờ nếu để đem lên bàn cân với 1 chiếc pns giá tầm 3tr cũng đã thấy k công bằng cho thằng Samsung rồi chứ chưa nói đến con máy thuộc hàng top như dòng RX của Sony. Còn tụi DSLR to nặng cũng lăng xăng vào đây kiếm cơm khoe mẽ thì cũng chẳng đáng 1 xu, cái mịa gì mà chuyên nghiệp với chả k chuyên nghiệp. Bản thân máy pns nó sinh ra là để tăng tính cơ động, sử dụng cho nhu cầu du lịch, lễ, Tết, tiệc tùng... mang theo nhét túi quần muốn chụp lúc nào là móc ra bắn luôn lúc đấy. Với chất ảnh của dòng RX này đã quá hoàn hảo trong điều kiện chụp đời thường rồi, còn chụp studio thì chẳng thằng nào lại dùng máy pns để chụp cả nên đừng nói ba cái hiển nhiên ấy nữa nhàm lắm.
cho hỏi cái điện thoại để bên là điện thoại j vậy nhỉ ?
@trungmakoto Z2
romero
TÍCH CỰC
9 năm
Èo sắp có mark IV !!
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
Xách tay 11 triệu bán đầy ra kìa
@wtf9999 Người ta đang tìm mà không thấy đó, thấy chỗ nào bán thì đưa dùm link đi. Ổng rao trên chợ máy ảnh kiếm cả tháng nay ha ha
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@tin_truc22 Nè bạn chỉ bạn đó đi
https://www.nhattao.com/threads/saleoff-sony-rx100-mark-iii-moi-100-gia-chi-con-11-trieu.3935360/
kietbull
TÍCH CỰC
9 năm
@wtf9999 Bạn cho mình xin link bán 11tr với, mình trả bạn 1tr tiền công luôn.
kietbull
TÍCH CỰC
9 năm
@wtf9999 lol cái này bán hết từ đời nào rồi, và chất lượng không đảm bảo được.
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
Nhiều bạn chưa xài qua máy ảnh nên cứ nghĩ điện thoại chụp cũng ngon như máy ảnh rồi nên cứ phát biểu liều 😃 post vài tấm ảnh chụp bằng máy ảnh compact cùi giá rẻ của mình thôi nhé

@wtf9999 Này cũng có đẹp gì đâu mà bác nổ dữ vậy?
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@ductoantink35cdct Ko đẹp thì bạn khám mắt lại xem rồi lên tiếng 😁, phơi sáng tia đèn đẹp ảnh chi tiết , chụp ban ngày ảnh nét ,chi tiết và nổi khối 3D màu sắc trong trẻo đẹp vậy còn mún gì nữa . Thử xách con điện thoại nào ra chụp được vậy ko . Nói cho biết luôn là máy ảnh compact cùi nhưng xài cảm biến kích thước tương đương Apsc nhé 😃 và là loại cảm biến đặc biệt . Rx100 m3 cảm biến chỉ 1 inch , còn cái điện thoại của bạn chỉ 1/2.3 inch là cao , 808 1/1.2 inch lumia 1020 1/1.5 , đừng vội coi thường nhé .
@wtf9999 Mấy bác đó thuộc diện tai tàu nghe hay như tai nhật mà bác,chụp auto forcus ban ngày nhìn cái máy nokia đểu 3mp nhìn còn đẹp long lanh cần gì phải đến dòng M8,M9 hay S5,S6 cái quan trọng là lúc chụp thiếu sáng và chụp ánh sáng phức tạp hoặc lấy chủ thể theo người chụp thì máy ảnh mới phát huy tính năng của nó
Phơi đêm tuyệt đẹp ảnh ban ngày thì màu sắc chân thực sao thím không cho biết chụp bằng máy nào cho mình còn tham khảo mua 😃)
Mình đi chụp cưới có lúc rất ít việc vì đám SP tung hoành TS, với các em ý có hình là dc đâu nệ câu nệ chuyện chất ảnh, zoom ảnh, nhiễu ảnh, WB sai vân vân và vân vân.......kakaka. mà thực sự xem hình trên màn hình nikon D2x nó quá xấu xí so với các em SP dù là rẻ tiền nhất....kakaka. PS có tuổi gì so với SP..........hihihi
@RC213v Thời đại mà smartphone quảng cáo rầm rộ như hiện nay thì đối với số đông chưa bao giờ sở hữu một cái máy ảnh tốt để so sánh thì họ nghĩ như vậy cũng là điều dễ hiểu. (Em cũng từng nghĩ như vậy, cho đến khi đi mua cái lumia 1020 dùng mới biết mình bị lừa các bác ợ)
@linhsuongphan Chắc tại bác chưa thuần phục được em nó!
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@ductoantink35cdct 1020 hay cả 808 chụp so với điện thoại thì ổn thôi bạn, so với máy ảnh dù compact loại thường thôi cũng đủ đè bẹp rồi chứ đừng nói đến rx100 m3
Nhiếp ảnh gia chụp hình cũng bình thường vậy cà!
hawaii
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tôi đố ông nào đem máy này đi chụp ảnh cưới đấy (ko tính máy backup nhé)
paganini
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói chung cũng chỉ là p&s thôi chưa thoát ra dc
Ngay câu nói của bác đã chứng tỏ chất lượng của nó. Vì camera kém nên mới phải chỉnh chọt đủ kiểu, sau đó phải pts thì mới tạm chấp nhận dc. Còn máy ảnh compact tốt một chút, chẳng cần chỉnh chọt gì hết, cầm lên bắn đại cũng cho ảnh đẹp hơn nhiều
Cãi
Cãi nhau với ông này chán ghê.
Mình dùng rất nhiều máy compact để làm việc ( chụp ảnh mẫu vật, báo cáo..) và dùng phone + dslr chụp cho cá nhân.
Chẳng phải mình giải thích rõ khi so sánh phải cùng kích cỡ cảm biến và việc điều chỉnh các lá khẩu của ống kính hay sao.
Mình có một số lời khuyên có bạn như sau:
- Mua 1 chiếc máy ảnh cảm biến lớn như DSLR hay mirrorless để trải nghiệm chứ đừng ở mãi với máy compact
- Nếu có DSLR rồi thi chịu khó xài nhiều ống kính để mà biết xem có cần kích thước to mới cho ảnh đẹp hay không, ông nào bảo 1 ống canon 35L to tướng sáng và tốt hơn ống leica 35f1.4 bé tí tẹo?
- Nếu xài quen máy compact thì thử cầm qua mấy con superzoom, cái ống của nó to không kém ống của DSLR và xem ống to nó có sáng hơn không.
@nguyenthucbk Cám ơn những lời khuyên của bác. Em đang dùng mirroless sony a5100.
Bác nói xa nói gần, bao nhiêu là kiến thức chuyên sâu nhưng rốt cuộc vẫn không làm thay đổi được quan điểm của em là: "Camera điện thoại chụp thiếu sáng kém là do thấu kính của nó nhỏ. Độ mở lớn không bù được hạn chế về kích thước".
Em từng dùng 1020, từng rất thất vọng về khả năng chụp hình của nó nên cũng chỉ muốn một số bạn đam mê chụp ảnh đừng hi vọng vào camera trên điện thoại quá.
Xin phép được kết thúc cuộc tranh luận tại đây. Cám ơn bác đã rất nhiệt tình tranh luận với em.
@linhsuongphan Cũng cảm ơn bác về những ý kiến đã đưa ra.
Từ đầu tới cuối mình chưa bao giờ bảo điện thoại có thể chụp đẹp hơn 1 máy cảm biến lớn như APS-C của bác.
Những ví dụ mình đưa ra là để so sánh các máy cùng kích cỡ cảm biến, cụ thể là 1/2.3 inch ở điện thoại và compact, nhiều bạn mang ra so đt với Rx100, lx7... đều là vô nghĩa vì các máy này tuy là máy compact nhưng đều có cảm biến tối thiểu 1/1.7 inch, lớn hơn đt rất nhiều, ngoài sony và nokia ra chả có hãng nào có cảm biến lớn hơn 1/2.6 inch cả, ảnh không đẹp hơn mới lạ.
cái mình với bạn là quan hệ đường kính - khẩu độ.
Nếu bác rảnh thì ghé qua đọc bài link này http://photo.stackexchange.com/questions/21255/do-bigger-focal-lengths-capture-more-light

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019