[QC] HI GIO Cloud - Dịch vụ điện toán đám mây vượt trội ngoài mong đợi

TTKM
18/4/2017 10:31Phản hồi: 64
[QC] HI GIO Cloud - Dịch vụ điện toán đám mây vượt trội ngoài mong đợi
FPT HI GIO Cloud tích hợp các yếu tố của một dịch vụ điện toán đám mây thông minh mà anh em đang cần cho việc tích hợp máy chủ ảo.

Nói về FPT HI GIO Cloud, là dịch vụ nền tảng hạ tầng điện toán đám mây (Cloud Infrastructure Service) được phát triển bởi FPT Telecom và IIJ (Internet Initiative Japan) tại thị trường Việt Nam. Thay vì người dùng phải đầu tư mua các thiết bị vật lý như: server, switch, storage, firewall…như trước kia thì chỉ việc thuê, trả phí các máy chủ ảo và các dịch vụ đi kèm của FPT HI GIO Cloud theo nhu cầu sử dụng thực tế.
4 VN.png
Cái nổi bật thấy rõ là nền tảng Cloud mới của FPT có hiệu suất cao và công suất lớn bất ngờ. FPT HI GIO Cloud sử dụng hệ thống lưu trữ thế hệ mới Nimble SAN, băng thông Internet 40Gb và băng thông MPLS 20Gb. Bộ xử lý trung tâm CPU mạnh giúp tăng hiệu suất lập trình cho anh em nhanh trông thấy bên cạnh bộ nhớ được cải tiến với tốc độ nhanh hơn. Dịch vụ đám mây FPT HI GIO Cloud hoạt động trên nền hạ tầng trung tâm dữ liệu FPT là trung tâm dữ liệu an toàn hàng đầu ở Việt Nam được cấp chứng chỉ ISO 9001, 50001, 27001. FPT HI GIO Cloud cung cấp cho người dùng nhiều tính năng bảo vệ miễn phí, bao gồm: Miễn phí thiết bị cân bằng tải, NAT static; Miễn phí Firewall cùng với danh sách truy cập mạng; Miễn phí chuyển tiếp cổng (MPLS); Miễn phí các thiết bị định tuyến VPN được cung cấp bởi Dịch vụ đám mây FPT HI GIO CLOUD với nhiều mạng riêng.
2 VN.png
Độ ổn định cao cũng là một điểm cộng cho FPT HI GIO Cloud này. Mô hình cấu trúc sáng tạo giúp đảm bảo sự dự phòng đầy đủ để đạt được và gia tăng hiệu quả hoạt động. FPT sở hữu trung tâm dữ liệu Uptime Tier 3 với các tiêu chuẩn nghiêm ngặt về nguồn điện, tầng ảo hóa được cung cấp bởi VMware đảm bảo mang đến sự ổn định cao trong truyền tải cho người dùng.

Cái mình ưng nhất mà các dịch vụ diện toán đám mây khác mà mình biết thì không có là phương thức thanh toán đáp ứng hoàn chỉnh như FPT HI GIO Cloud. Quy mô sử dụng có thể điều chỉnh theo nhu cầu, chỉ thanh toán theo thực tế sử dụng hoặc lựa chọn thanh toán hợp đồng theo tháng là các cách thanh toán linh động mà anh em có thể lựa chọn tùy theo nhu cầu. Đặc biệt hơn là FPT HI GIO Cloud có tích hợp sẳn bản quyền Windows Server thanh toán theo tháng.

Một trong những yếu tố cũng giúp mình an tâm hơn về bảo mật, an tâm hơn về dữ liệu của hệ thống FPT HI GIO CLOUD, đó là hệ thống cloud này được FPT kết hợp với một tập đoàn của IIJ Nhật Bản để phát triển và vận hành.
1 VN.png
Không biết anh em nhà mình thấy sao chứ việc kết nối tốc độ cao là cái ưu tiên hàng đầu khi sử dụng điện toán đám mây. FPT HI GIO Cloud được đặt tại Việt Nam do đó một điều có thể thấy rõ là người dùng trong nước sẽ có được sự truy cập tới các máy chủ nhanh hơn. Hỗ trợ mạng riêng ảo VPN client-to-site, VPN site-to-site và các kết nối chuyên dùng. Độc quyền các kết nối MPLS giữa Trung tâm dữ liệu FPT và tất cả các trung tâm dữ liệu hiện tại ở Việt Nam. Đồng thời, dịch vụ đám mây FPT HI GIO Cloud tương thích với môi trường IT hiện tại, hỗ trợ kết nối chéo tới các máy chủ của người dùng đồng vị tại cùng một Trung tâm dữ liệu.

Về cổng giao diện, cũng khá thân thiện đối với người dùng. Màu sắc hài hoàn dễ nhìn, dễ tìm kiếm các thông tin dịch vụ ngay tại trang chủ. Vừa tiết kiệm thời gian vừa chuyên nghiệp.

Với những chia sẻ trên hi vọng sẽ giúp anh em ít nhiều trong việc lựa chọn dịch vụ điện toán đám mây phù hợp cho mình.
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhlt
CAO CẤP
7 năm
Sau bao nhiêu vụ đem con bỏ chợ!Nói chung ko tin tưởng dịch vụ cloud của VN lắm cứ drive và dropbox mà chiến!
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@anhlt Khả năng nhận thức có vấn đề quá mà cứ thích thể hiện, FPT nó bán IAAS chứ không phải bán mấy cái ổ lưu trữ dạng cloud.
Mất niềm tin với FPT từ nhiều năm trước và không có ý định dùng lại bất kỳ dịch vụ gì 🤔
- Internet tậm tịt, gọi hỗ trợ mãi mới được hỗ trợ, nhân viên kỹ thuật tới hỗ trợ thì kêu mạng FPT chỉ được vậy thôi. Muốn quốc tế nhanh thì đổi qua VNPT. Cắt hợp đồng thì kêu phải mang tất cả đồ tới trung tâm rồi còn đồi bắt đền mình. MÌnh ko chịu với lý do mạng kém quá. đôi co một lúc thì nó cũng chịu cắt miễn phí.
- SỐ điện thoại VoIP thì báo cước qua mail chậm rồi cắt luôn điện thoại của mình, chả alo thông báo gì. Có lần thì chuyển khoản rồi nhưng vẫn bị cắt với lý do chưa nộp tiền. Cũng chả xin lỗi gì cả. Alo hỗ trợ SG thì nói là phải alo kỹ thuật của Hà Nội. Alo Hà NỘi thì lại nói là đăng ký trong SG thì phải alo SG. Alo lại SG thì bảo alo nhân viên bán hàng. Alo thằng bán hàng thì nó nói nó nghỉ việc mấy tháng rồi và kêu alo lại tổng đài. Mà cái tổng đài alo vài ngày mới được 1 lần vì luôn bận. Cậu từ mặt luôn. Ko đóng cước gì nữa, cũng chả thông báo với nó là mình cắt dịch vụ vì nó cắt của mình nó cũng có thông báo đâu.
Hungtrinh36
ĐẠI BÀNG
7 năm
@exciterc Đang dùng VNPT
@Hungtrinh36 đợt đó Viettel chưa mạnh, mạng đi quốc tế muốn ngon thì chả có lựa chọn nào khác ngoài VNPT. Giờ thì Viettel ngon vì mạng nó tốt và CSKH ngon. Đang dùng Load Balance của 2 mạng VNPT và Viettel.
kids0407
TÍCH CỰC
7 năm
Cloud chung chung thôi chứ FPT cung cấp nhiều thứ khác như VPN, web service các kiểu chứ không phải Cloud có nghĩa là drive hay dropbox đâu ạ 😁
Hài lòng với vultr ở JP và Singapore, giá lẻ 2.5 đô 1 tháng, nạp trước đc x2 tiền nạp thì tính ra 1.25 đô 1 tháng cho 512MB, 20GB SSD ở Singapore và Nhật.
@dasklney Giờ còn KM ko bạn ? 😁
@TheShinichi Vẫn còn km cho khách hàng mới, tối đa x2 100 đô thôi nha bạn :D
Xài cloud của VN thì rất dại. Dữ liệu của bạn sẽ bị lùng sục khi cần thiết.
Hongls
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cloud Server thì hiện tại ở Viettel IDC là số 1 rồi. FPT bây giờ mới ra thì quá chậm rồi.
@Hongls Anh đã sử dụng hết tất cả các nhà cung cấp Cloud chưa nhỉ.
@Hongls Trưởng phòng kinh doanh viettel có khác, rất tự tin vào dịch vụ của mình, nhưng mỗi nhà cung cấp có thế mạnh riêng. Tui xài thử cả 2 cái rồi, FPT thì tính giá dịch vụ tựa như Azure , theo kiểu xài nhiêu trả nhiêu. Còn Viettel thì như Cloud VPS thanh toán hàng tháng , hàng năm cố định. Tuỳ nhu cầu mà sử dụng. Tui dev software hay chạy thử dịch vụ rồi off server thì FPT GIO Cloud phù hợp hơn....
@potago222 Giám đốc trung tâm CSD - FTIHCM lên tiếng
Doan Huu Loi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Aczull sai
khoanb1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Doan Huu Loi GĐ Trung tâm dữ liệu trực tuyến
Kall4Me
TÍCH CỰC
7 năm
Fpt thấy mỗi cái Fshare là ok, mạng mủng cũng bth, cái app Hi Fpt cũng lởm vc luôn
bekota
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kegiaumat007 Hi FPT có cái hay mà cũng có cái dở, chỉ hỗ trợ 5 đường truyền. Mình có vài chục đường truyền và gọi lên thắc mắc thì nói là anh xài tạm 5 đường, những đường khác khi bị sự cố thì chịu khó gọi lên tổng đài.Thực sự bó tay 😃
FPT chỉ nhanh mỗi cái đến tháng thu tiền ko chậm 1 ngày rất đúng hẹn 😁
tamnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanghung.tb T đăng nhập chỉ đến nhấn LIKE, :d
@hoanghung.tb công nhận nhanh thật :v
anhtuank7c
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu k hay đứt cáp quang thì mình khá hài lòng với Vultr.

1 khách hàng của vHost cho biết LOL
@anhtuank7c thực ra Vultr nếu bạn xài location là Japan thì đứt cáp cũng không việc gì nhé
Leorioz
ĐẠI BÀNG
7 năm
ko nhanh bằng máy chủ nội bộ đâu
QUẢNG CÁO LÀ CON DAO HAI LƯỠI. THÔI Ế. 😆
Mấy dịch vụ của fpt rất tồi, chậm chạp, không bằng Box với unbox
HDD Root Disk 40GB

Giờ này còn xài SSD ? :eek: Chắc đùa thôi đúng ko 😁
=)) tốt nhất nên free mỗi người 100GB để sức ảnh hưởng lớn
Cuộc đời ngu dại mới để private data của mình ở cloud việt nam... Sẽ bị lục lọi hết các bạn à... ra nước ngoài cho chắc...
@HappyPig Mình thấy bạn đã ko ổn ở ngay việc để private data lên máy của người khác rồi.

Kể cả cloud nước ngoài họ vẫn có toàn quyền truy xuất dữ liệu, khi bạn dùng nó thì bạn đã đồng ý với điều khoản này rồi.

Mình cũng backup data lên cloud storage nước ngoài, nén file rar và có đặt pass 😁
@HappyPig Chuẩn bác, đăng nhập là để like cho bác.
lightness
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hình như mấy bác đang hiểu lầm giữa Cloud Server và cloud lưu trữ dự liệu như iCloud, Dropbox, GG Drive thì phải ???
@lightness Ý bác là GIO Cloud do FPT cung cấp thực ra là nó cho mình 1 cloud server chứ gì? cơ bản là cái dữ liệu của bác nằm ở data center của nó thì sớm muộn gì bác cũng chết nhé, cho dù dịch vụ của nó là cloud server, vps, dedicated hay driver thì cũng thế thôi
lightness
ĐẠI BÀNG
7 năm
@azzzzzzzzza Em biết mà 😁 Ý e nói có mấy bác đang hiểu nhầm thôi :D
@lightness Các hãng đã cung cấp Cloud Server thì hiển nhiên cũng sẽ cung cấp Cloud Storage. Thậm chí còn cung cấp cả Dedicated Server như Vultr chẳng hạn.
TiaMi
TÍCH CỰC
7 năm
nói chung chả xài tới,khi nào mở sv game online thì dở lại tài liệu vậy,giờ cùng lắm xài access cho quá nhìu công việc mà ko ai hỗ trợ
iSoft
TÍCH CỰC
7 năm
chân thành khuyên các bạn có sài cloud thì kiếm của Sing hay Jap mà chơi nghen, chỉ vậy thôi ko nói gì thêm 😁
lightness
ĐẠI BÀNG
7 năm
@iSoft Mình đang xài Linode, Vultr, DO, AWS :D
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@iSoft Nhưng khi phục vụ người dùng trong nước mà cá mập nó cắn cáp thì ăn cám :D
mấy dịch vụ mạng, chớ nên dùng của Việt Nam, hên xui, có thể chết bất cứ lúc nào 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019