[QC] Khuấy động thế giới thực, phá đảo thế giới ảo cùng Sony PlayStation VR
TTKM
4 nămBình luận: 31
[QC] Khuấy động thế giới thực, phá đảo thế giới ảo cùng Sony PlayStation VR
Sony PlayStation VR là chìa khoá để xoá nhoà ranh giới giữa thực và ảo, giúp các bạn game thủ có thể đắm chìm trong thế giới trò chơi PlayStation 4 đầy thú vị. Sự kết hợp giữa phần cứng mạnh mẽ và kho nội dung phong phú chính là ưu điểm nổi bật để chiếc kính từ Sony mang đến trải nghiệm thực tế ảo hoàn hảo nhất hiện nay.

Nếu đã chơi game thì chắc chắn bạn sẽ biết đến hệ máy PlayStation lừng danh của Sony, với phiên bản PlayStation 4 mới nhất đã và đang chinh phục được trái tim của hàng triệu game thủ trên toàn cầu. Kính thực tế ảo PlayStation VR chính là thành viên mới nhất trong đại gia đình PlayStation 4, mở ra một cách trải nghiệm độc đáo chưa từng có từ trước đến nay. Khi kết hợp với bất kỳ dòng máy PlayStation 4 nào, PlayStation VR cũng sẽ cho phép bạn bỏ lại phía sau hiện thực để bước chân vào thế giới tương lai cực kỳ ấn tượng.

Hành trang vào thế giới tương lai của các bạn game thủ được Sony ưu ái trang bị những phần cứng tiên tiến nhất. PlayStation VR được tích hợp màn hình OLED 5,7 inch cho chất lượng hình ảnh cực kỳ sắc nét, với khả năng mô phỏng góc nhìn 360 độ. Tốc độ khung hình lên đến 120 fps sẽ luôn đảm bảo trải nghiệm hình ảnh mượt mà như ngoài đời thật.

Không chỉ đơn thuần là nhìn thấy, PlayStation VR còn sở hữu công nghệ âm thanh 3D tái hiện thế giới ảo sống động như thế giới thật. Chẳng những người chơi có thể nhận biết được hướng mà còn xác định được cả vị trí của âm thanh trong không gian. Chính sự kết hợp tinh tế giữa trải nghiệm hình ảnh và âm thanh đã đem đến độ chân thật đến khó tin cho thế giới ảo của PlayStation VR, điều mà không có đối thủ nào làm được.

Sony đưa ra không chỉ một mà đến ba phương pháp để người chơi tương tác với thế giới ảo. Đầu tiên là tay cầm DualShock 4 truyền thống vốn đã quá quen thuộc với những người yêu thích hệ máy PlayStation 4, đơn giản và dễ sử dụng. Để cảm nhận sâu hơn và không bị giới hạn về thao tác, bạn có thể sắm thêm tay cầm PS Move với giá 1.190.000 đồng. Và cuối cùng là đối với fan của thể loại game bắn súng muốn tận hưởng cảm giác “bóp cò” trong giới thực để chiến đấu trong thế giới ảo, PS VR Aim Controller là sự lựa chọn hoàn hảo. Hiện tại PS VR Aim Controller đang được bán kèm với trò chơi Far Point với giá 2.490.000 đồng.

Hinh 3 game - clc.jpg
So với những giải pháp chơi game thực tế ảo khác trên thị trường, Sony PlayStation VR không chỉ nổi bật nhờ phần cứng tiên tiến mà còn gây ấn tượng mạnh bởi kho nội dung phong phú với hàng loạt các tựa game bom tấn. Tekken 7, Resident Evil 7, DriveClub… là những cái tên lừng danh mà tất cả các bạn game thủ đều biết đến. Bạn có thể dễ dàng mua các đĩa game PlayStation 4 do Sony phân phối chính hãng tại các cửa hàng hoặc mua trực tuyến thông qua PlayStation Store.

Trải nghiệm mà PlayStation VR mang đến không chỉ gói gọn trong thế giới game mà còn được Sony mở rộng ra hơn nữa. Bạn có thể sử dụng kính để thưởng thức các hình ảnh/video được thu lại từ camera 360 độ hoặc đắm mình vào kho nội dung VR trực tuyến khổng lồ của YouTube.

PlayStation VR hiện đang được phân phối chính hãng với 2 phiên bản. Phiên bản thường có giá bán lẻ 11.990.000 đồng và phiên bản kèm PlayStation Camera với giá 12.990.00 đồng.

Một số hình ảnh của PlayStation VR 2017:

image027.jpg image029.jpg image031.jpg image033.jpg

30 bình luận
iCloudz
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod không khuyên nên mua ở đâu nhỉ
Nhức đầu lắm!
@minhtrinh08
Trc sau thì cx quen thui, sẽ ổn th
Aduckuba
Nhìn đã nhỉ. Tiêc là giờ ít có thời gian chơi
Socken
ĐẠI BÀNG
4 năm
Kính VR chơi trò resident evil 7 quá đã
nhìn hay quá, cơ mà bản thân tôi chỉ đợi Dragonball Z VR vs cả Yugi oh VR =))
Conyzoides
ĐẠI BÀNG
4 năm
@duyanh407 Bác này giống ý em. Yugi Oh mà có VR thì đã nhỉ, quái vật hiện ra đa chiều y hệt trong truyện luôn :XXX
trên facebook có clip tụi kia cho bà già đeo cái VR này nè, bả la ó rồi tháo ra, cầm con dao lên quơ, sau đó bả lấy súng bắn cái TV đang chiếu cảnh thực tại ảo, cả đám chạy thục mạng
Giá này là đã có PS4 Pro chưa nhỉ ? Không có PS4 Pro thì không chơi được đâu nhé. PS4 Slim như trong hình cũng ko support VR.
Quảng cáo mà thiếu thông tin quá
sunnydtld
ĐẠI BÀNG
4 năm
@graphiclancer Ai nói bác ko support PS Slim. Hình chỉ ko đẹp bằng thôi, mà tuy games với mắt mình cũng khó nhận ra.
Van Thu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@graphiclancer Mod xem lại đê ê ê e ê ê ê ê
@graphiclancer Tui nghĩ bạn cũng không biết gì đâu nên tốt nhất bạn cũng đừng nói vớ vẩn =]]]]
PS4 Slim hỗ trợ PS VR như thường ;-)
@graphiclancer Slim chơi bình thường nhé 😁 Pro chơi cũng y như vậy
@graphiclancer Giá này chỉ có kính thôi bác ạ, mua cả bộ từ a-z chắc cũng phải gần 30 củ.
Người cận thì sao ? Thiếu thông tin quá mod ơi .
sunnydtld
ĐẠI BÀNG
4 năm
@luoncogang88 Xài bình thường bác nhé. Mình bị cận vẫn đeo kiếng và xài cái VR này ok.
@sunnydtld Thiệt ko bác, bác xài loại kính VR nào thế . Samsung Gear VR hả, mình bị cận ko dám mua luôn , trước giờ chua duoc trải nghiệm cái này lần nào @@
sao ko nói luôn là cái res của kính kia chỉ có 720p để người ta còn né ra nhỉ
VagabondIT
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn giống như mấy toy trong phim khoa học viễn tưởng ấy nhỉ :p

Bác Mod chưa update link, thì các bác tham khảo ở Lazada đang bán nè:

PlayStation VR: http://www.lazada.vn/catalog/?q=playstation%20VR
PlayStation PS 4 Lazada: http://www.lazada.vn/catalog/?q=playstation%20PS4
PlayStation PS 4 Tiki: https://tiki.vn/thiet-bi-choi-game/c8251

Screen Shot 2017-06-21 at 10.19.58.png

Nếu mua online thì lấy voucher giảm giá 150K của Lazada đây nha các bác 😃
https://sieucoupon.com/
tuanthanh93
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ủa sao tôi thấy thông tin nó ghi là 1080p mà ??
nvabkhn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không tìm được chỗ nào trải nghiệm để xuống tiền. Chỉ sợ độ phân giải thấp mất cảm giác đẹp của game.
tr4n
TÍCH CỰC
4 năm
Ai nói slim k chạy dc vr thì xem lại đi nhé
pbtonline
ĐẠI BÀNG
4 năm
htrc thử đeo cái VR, xem đc 10ph, quay ngược quay xuôi thấy hay hay. Chiều làm việc đầu quay quay theo, buồn nôn ứ chịu đc nên ko hám cái VR vớ vẩn này
lordzedo
TÍCH CỰC
4 năm
PSVR có độ phân giải 2 màn hình là Full HD (1920 x 1080) chia ra mỗi màn hình có độ phân giải 960 x 1080...giá 12tr (chưa bao gồm camera) chỉ là giá đưa ra để dụ khách chứ PSVR không thể hoạt động khi không có camera...bắt buộc phải mua bản đầy đủ giá 13tr...chưa kể giá 13tr chưa bao gồm tay PS move,..kèm tay thì giá cả bộ sẽ là 14tr...giá này đắt hơn Oculus Rift ở nước ngoài (Oculus Rift hiện có giá gần 600$ kèm cả tay cầm, rẻ nhất trong bộ ba thiết bị thực tế ảo)...giá chính hãng của PSVR Sony đưa ra là quá cao...
@lordzedo Dạ thưa, giá PS VR nước ngoài là 400$ nha. Bác so với giá thuế ở VN các kiểu với giá bán ở nước ngoài (600$) làm gì? Bác lên Google xem coi giá bán Oculus Rift ở VN giá bao nhiêu trước khi nói cả bộ PSVR gồm tay ps move (2nd bán đầy), camera 1tr5 và xấp xỉ 14tr là mắc ;-)
Chưa kể, vụ vừa rồi Zenimax kiện thành công Facebook về sử dụng trái phép mã nguồn của họ trên Oculus Rift, bồi tiền thúi đầu kia kìa ;-)
Cho nên, bên cạnh thông số thì cũng phải quan tâm tới lượng đầu game được support lâu dài ;-) Sure PS VR luôn nằm trong danh sách hỗ trợ lâu dài với các game độc quyền từ 1st party của Sony ngon hơn các anh Oculus hay Vive.
Chưa kể, nếu ai sở hữu PS4 Pro thì khi chơi các game PSVR đều được enhance độ phân giải, đồ hoạ cho ra hình ảnh mắt tiếp nhận vào rõ nét hơn ;-)
Oculus Rift cũng tung cấu hình yêu cầu để chạy tốt cũng ít có chua lắm ;-)
Trong khi về mặt thị trường hiện nay, PS4 là console có doanh thu cao nhất (hơn 60.4 triệu máy) nên ai sở hữu PSVR không lo thiếu game ;-) Nhất là khi Sony bắt đầu tập trung cho PS VR nhiều hơn, mang tới lượng đầu game đa dạng hơn các anh còn lại ;-) Cho nên là lựa cái nào có game hơn là chỉ hơn nhau về thông số đi nhé ;-)
lordzedo
TÍCH CỰC
4 năm
@Namitokiwa bạn có vẻ hơi cuồng Sony mà không đọc kỹ bài viết của mình,..giá nước ngoài của PSVR là gần 500$ (bao gồm PS Camera và PS Move) trong khi giá của Oculus Rift là 598$,..mà về công nghệ thì bạn biết cái nào hơn rồi đó,..chính Sony cũng phải thừa nhận là PSVR kém khá nhiều so với Oculus Rift (1 màn hình độ phân giải kém hơn, phần cứng PS4 hạn chế hơn, tay cầm PS Move thua xa Oculus Touch, và không có Room Scale),...nếu PSVR giá 400$ đã bao gồm tất tần tật phụ kiện thì mới gọi hợp lý,..còn mình có nói là giá Oculus Rift ở VN do không phân phối chính thức nên bị đội giá quá cao đương nhiên giá sẽ không tốt bằng PSVR rồi,..về ứng dụng thì tương lai không nói chứ hiện tại ứng dụng của Oculus (bao gồm cả ứng dụng của Oculus phát triển lẫn ứng dụng trên steam) nhiều gấp 2, 3 lần ứng dụng của PSVR,.chưa kể nhiều game cũ của PC chỉ cần nhà phát triển tung ra một bản patch update VR là trở thành game VR trong khi game của PSVR chưa làm được thế..tất nhiên về ứng dụng thì không phải vấn đề đáng lo vì Sony một khi đã đầu tư thì đầu tư rất nhiều vào mảng ứng dụng
Mình là người đã đầu tư cả dàn gaming PC và kính Oculus Rift để trải nghiệm VR cách đây khoảng 1 năm. Đôi điều chia sẻ cho các bác muốn đầu tư trải nghiệm VR:

- Độ phân giải kính hiện tại 1080p là quá thấp, hình ảnh sẽ rất mờ và hạt. Các bác cứ tưởng tượng hình ảnh 1080p sẽ rất nét trên màn hình 24-27 inches, nhưng trong VR hình ảnh sẽ bao phủ 360 độ bao quanh người chơi cho nên hình ảnh muốn nét cần độ phân giải lớn hơn rất nhiều.

- Kính VR thường bị hở sáng ngay mũi, do mũi từng người khác nhau, kính lại được thiết kế cho mũi bọn Tây cao dài, nên Châu Á mũi tẹt đeo kính vô sẽ hở sáng 1 khúc ảnh hưởng khá lớn trải nghiệm. Cái này đang nói Oculus, nhưng nghe nói PSVR cũng bị hở sáng nhiều.

- Kính đeo vô bị hầm, nóng, như mình chơi dc 30 phút là phải tháo ra, nóng ngộp bỏ mợ, có vết hằn trên mặt luôn.

Túm lại là sau trải nghiệm khoảng 1 tháng mình đã thanh lý hết =)) VR mình nghĩ khi nào ra được kính có phân giải 4k thì hẵng mua, còn giờ thì next.
@harryhoang1986
Th.tin trên cx hữu ik vs mấy ae tập chơ RV như mk, bn nên chia sẻ ttin này nhiều hơn cho mn biet
Aduckuba
lordzedo
TÍCH CỰC
4 năm
@harryhoang1986 mình lại thích cái chỗ hở sáng của Oculus Rift =)) nhờ nó mà mình có thể nhìn bàn phím để gõ,..hay vừa ăn bỏng, uống nước vừa xem phim mà không cần phải tháo kính ra rất tiện,.😁...còn vụ hở sáng thì cứ đóng hết cửa tối om, tắt điện là hết,..một khi đã trải nghiệm VR thì gần như sẽ bị đắm chìm vào đó không còn để ý đến chỗ hở sáng nữa,..😃
- Về chuyện kính đeo vô bị hầm, nóng thì mình công nhận,..thường mình chơi thì mình hay bật điều hoà trong phòng sẽ khắc phục được tình trạng này (mùa đông thì chịu =))),..với lại cái lớp đệm mặt của Oculus Rift khá rẻ tiền,..đeo một lúc là đau mặt,..cái này mình đánh giá rất tệ so với Gear VR của Samsung có lớp đệm mặt rất êm,..đeo lâu không hề thấy đau...một cái kính đắt tiền như Oculus Rift mà như thế là không chấp nhận được,..
ddhuans
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chả biết bạn chơi VR kiểu gì, chơi qua Youtube chăng? Mà bảo hình ảnh rất mờ và nhạt và hạt.
Bạn thử The Playroom chưa? Đừng áp dụng cái màn hình của Oculus hay DTDĐ vào PSVR.
Màn hình điện thoại các điểm ảnh xếp theo hàng nên dễ bị rỗ do khi hình ảnh được phóng to ra nhưng mật độ điểm ảnh của hình ảnh thấp hơn mật độ điểm ảnh của màn hình quá nhiều thì những đường kẻ chia cắt những cái pixel đó sẽ lộ ra.
Màn hình OLED của PSVR giải quyết được vấn đề này bởi vì cách sắp xếp ma trận kim cương khiến các đường ngăn cách chạy theo đường chéo. Đường chéo này khó nhìn ra hơn so với đường ngang hay đường dọc.
Ngoài ra PSVR đeo vào nó nằm trên trán của bạn, nên ko bị khó chịu. Còn vấn đề hở sáng thì tắt đèn phòng đi thôi 😁 Mà nói thật khi đã tập trung chơi thì chả để ý nữa. Cảm giác chơi VR xứng đáng đánh đổi tất cả. Mỗi tối vẫn chơi EVE với Driveclub và Dirt Rally liên tục 1-2 tiếng ko vấn đề gì.

Pro cho texture game rõ đẹp hơn, tầm nhìn xa hơn và thêm hiệu ứng tốt hơn Slim.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019