Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[QC] Q-Smart S15 có thật sự tốt?

Hư Trúc
14/9/2012 7:41Phản hồi: 396
[QC] Q-Smart S15 có thật sự tốt?
Giao dien thiet ke2.jpg
Lần đầu tiên trong lịch sử của hãng, Q-mobile cho ra mắt sản phẩm điện thoại thông minh Q-Smart S15 có màn hình rộng kỷ lục 4.0’’ ở phân khúc giá dưới 3 triệu đồng. Hãy cùng điểm qua những điểm đáng mua và một số mặt còn hạn chế của em dế này. [prebreak][/prebreak]

Là một sản phẩm công nghệ hướng tới phái mạnh, Q-Smart S15 có thiết kế mạnh mẽ, đầy vẻ nam tính với dáng to bản, khung máy vuông vức. Xung quanh thân máy được viền một lớp hợp kim không gỉ trông rất chắc chắn. Điểm nổi bật nhất là màn hình rộng 4.0” đem lại một không gian thao tác và giải trí thoải mái, đặc biệt là chơi game, lướt Net hay thực hiện các tác vụ văn phòng (check-soạn mail, xem file văn bản dưới nhiều định dạng như Word – Exel - Power Point,…). Nhìn chung công nghệ cảm ứng điện dung đa điểm trên Q-Smart S15 cho phép thao tác nhạy và mượt mà. Điểm nhấn khác về cấu hình của Q-Smart S15 nữa chính là CPU xung nhịp 1 GHz. Có lẽ nhờ ưu thế này nên máy vẫn xử lý tốt khi chạy đồng thời nhiều ứng dụng như lướt Net, chat Yahoo, Game Bida và dowload ứng dụng từ kho Google Play Store.

game bida.jpg

Phiên bản hệ điều hành chạy trên Q-Smart S15 là Android 2.3.6 Gingerbread. Đối với những người dùng đang có ý định chuyển từ điện thoại thông thường qua dùng smartphone thì hệ điều hành này là một lựa chọn hợp lý. Android Gingerbread này có nhiều tính năng mạnh mẽ bên cạnh thiết kế đẹp mắt hơn phiên bản Android Froyo trước đây. Kho ứng dụng tích hợp sẵn Google Play Store với hàng trăm ngàn ứng dụng và game các loại là địa chỉ để người dùng tải và cài đặt ứng dụng thông qua tài khoản Gmail đơn giản và nhanh gọn.

Một điểm mạnh của sản phẩm này là hỗ trợ 2 sim 2 sóng online. Nhu cầu người dùng nhiều sim rất nhiều, trong khi số lượng smartphone hỗ trợ đa sim còn rất ít trên thị trường. Không những vậy, phiên bản Q-Smart S15 3G còn hỗ trợ được 2 sim 3G cùng lúc.

xem youtube.jpg

Q-Smart S15 hỗ trợ kết nối WiFi và 3G (cho bản 3G) và được tích hợp camera trước hỗ trợ chat, gọi điện thoại thấy hình (video calling) bằng mạng 3G hoặc ứng dụng skype. Nhìn chung kết nối WiFi khá nhanh và mượt. Dùng trong thời gian dài thấy ít hao pin.

Một số hạn chế
Thiết kế chưa thực sự cân đối khi không gian ở hai 2 đầu sản phẩm hơi bị thừa. Điểm này có lẽ Q-Smart S15 nên tham khảo thêm các thiết kế của HTC. Ngoài ra, màn hình và lưng máy dễ bị dính dấu vân tay khi sử dụng. Cần trang bị thêm nắp ốp lưng để khắc phục tình trạng này.

Máy sử dụng màn hình 4.0” có lợi thế về độ rộng. Tuy nhiên, điểm hạn chế ở đây chính là độ phân giải chưa tốt, chỉ ở mức 320x480 pixel như HTC Explorer. Mức phân giải khiêm tốn này trên màn hình 4.0” khiến cho hiển thị bị hạn chế về độ nét, đặc biệt khi nhìn nghiêng.

Điểm hạn chế nữa của Q-Smart S15 thuộc về camera chụp hình 2.0 MP do không hỗ trợ đèn flash. Thực tế, với camera phân giải 2.0 MP thì đa số các sản phẩm khác cũng không hỗ trợ đèn flash. Tuy nhiên, trong thời đại chia sẻ hình ảnh đang là một trào lưu vô cùng mạnh mẽ hiện nay thì việc hỗ trợ flash sẽ làm cho hình chụp đẹp hơn nhiều trong môi trường hạn chế ánh sáng.

Kết luận
Mức giá bán lẻ (tặng kèm thẻ nhớ 8GB) trên web www.qmobile.vn dành cho hai phiên bản S15 WiFi - 2G và S15 WiFi - 3G lần lượt là 2.390.000đ và 2.790.000đ. Với mức giá chưa đến 2,8tr đồng này, người dùng có thể trải nghiệm một smartphone Android 2 sim 2 sóng, tận hưởng kết nối WiFi và 3G, cài đặt và chơi game với sức mạnh của vi xử lý 1GHz trên màn hình rộng 4.0”. Q-Smart S15 có thể không phải sản phẩm dành cho dân sành công nghệ hoặc những người cần giá trị thương hiệu để thể hiện đẳng cấp, nhưng những tính năng và cấu hình như vậy dường như đã là đủ để mang đến trải nghiệm thực sự cho những ai đó mới làm quen với smartphone Android.
396 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ipconfig
ĐẠI BÀNG
12 năm
ôi. tốt quá. Hoàn hảo quá. máy đẹp quá. rẻ quá ........
em không mua đâu, bác nào mua thì mua.
NhocMobile
ĐẠI BÀNG
12 năm
@emtrai92 Lúc trước xài con M1, đúng là rớt nước 3 lần đó bạn, ko nhầm đâu, tháo máy ra, sấy 1,2 ngày là xài tốt lại thôi.
Có người nói loa rè khi max thì cũng đúng thôi, loa nào nghe max hoài mà chẳng rè, mình chưa bao giờ nghe max volum , 80% là ok rồi, nên loa xài hoài ko sao.

Nếu bạn thích hàng ngoại cũng ko sao, hàng xách tay hên xui thôi, hàng cũ mà, cũng có lỗi này nọ, Nếu thích Samsung thì đừng mua con Vibrant nhé, GPS ko fix được đâu.

Tùy bạn chọn, mình thấy giá tốt, vậy là ok cho người dùng phổ thông rồi. Chất lượng thì mình dùng mấy con trước thấy vậy, mỗi người mỗi cách xài.

Nói thiện là hàng Tàu tui cũng ko thích, mà nếu chủ Q-Mobile là VN thì ủng hộ thôi, mốt nó có tiền nó mới mỏ nhà máy sản xuất được 😆 , cứ để tiền chảy ra nước ngoài mà ngồi mơ hàng VN 100% thì đến bao giờ.
@NhocMobile Mua điện thoại tùy vào mục đính của mình, vài năm sau là vứt rồi, người vn có xu hướng ăn chắc mặc bền nhỉ..Điện thoại rẻ thì nó giảm độ phân giải, ram,.......nhưng samsung y đó quảng cáo quá trời luôn giá 3tr5 bây giờ hình như còn 2tr500 nên giá mắc, nếu so sánh với fpt f8 chắc là ss y thua
@NhocMobile mình đồng í vs bạn..mình cũng đang xài con này..thấy rất tốt. mặc dù mang cái mác là hàng tàu.
@ipconfig đọc cmt của bác full cả nước ra bàn phím
Dù sao như thế cũng tốt mà vì giá tiền đâu cao. Đôi khi chúng ta đòi hỏi quá nhiều với điều kiện giá eo hẹp.
huuthiendtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy đẹp, giống IP 3G, nằm ở phân khúc KH có thu nhập thấp tương đối hợp lý, có dịp sẽ thử em này
anhbboy
TÍCH CỰC
12 năm
@calvin68 Vì đây là tinhte.vn mà 😆
@huuthiendtp giống chỗ nào ?sao cái gì cũng iphone thế.
@huuthiendtp bác lại cuồng iphone rồi^.^ em chả thấy giống iphone chỗ nào?
@huuthiendtp Mở miệng là iphone, chán, bác không có biết nói gì hơn à :mad:
Giá quá tốt so với cấu hình chip 1GHz.

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
der_titan
TÍCH CỰC
12 năm
hàng Tàu phải không? Phải!
@der_titan Không có nhà máy nào hết.. Mình đồng ý với ý lkiến của bạn.😁
kakavn119
ĐẠI BÀNG
12 năm
@der_titan Ai bảo với bác là cái tem của VN? Cái máy in ra cái tem ls của tàu đấy.😃
@boyshoc Thằng này mới là nguy hiểm.

Gửi từ tp:Hà Tĩnh
minh95pt
TÍCH CỰC
12 năm
@der_titan thì vậy thôi. vn đặt hàng rồi. phải làm đúng theo tiêu chuẩn vn đặt, kém hơn thì dính bồi thường vì vi phạm hợp đồng. k dám làm đểu đâu bác ạ
xox97
ĐẠI BÀNG
12 năm
hư trúc là chuyên gia quảng cáo!
@xox97 không quảng cáo thì tinh tế cạp đất mà ăn à
trai168
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ăn tiền thì tất nhiên phải khen rồi !
Hàng Việt Nam nhưng ruột Trung Quốc, không khác HK phone;)
@longvuong_quocbinh ~~ cái này chỉ có cái tên đk thương hiệu chứ chả có gì VN :|
vs giá này thì mua đc để trải nghiệm
@longvuong_quocbinh k phải là ruột TQ b àh mà chính xác là hàng TQ,sản xuất tại TQ.Việt Nam chỉ có ý tưởng và thiết kế thui
maqwert
ĐẠI BÀNG
12 năm
@longvuong_quocbinh I Phone cũng từ trung quốc mà ra chứ đâu mà ruột trung quốc .Ở VN mà có nơi làm thì cần đêck ji tàu khưa mà ruột với chả nọ bạn ơi
Được mỗi cái chữ Q-Smart là của Việt Nam, còn lại là.... haizzzz Thà e xài 1200 còn hơn:rolleyes:
mr.kirokiro
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tonynguyen00 ghê. nghe có vẻ đại gia ko sài hàng việt
@mr.kirokiro Mác việt nhưng lõi " thâm quyến " bác nhé..
@tonynguyen00 Đầu tư thêm tí lấy e BlackBerry 87 dug' ok chan' hihi
Casper_HN
TÍCH CỰC
12 năm
Nên đánh giá mức độ hài lòng hoặc công nghệ có được "trong tầm giá" nhé, các ông kễnh giờ cứ thích so sánh S15 với SIII hoặc One X gì đó thì so kiểu chó gì?
Hiện tại nơi bán rẻ nhất là rẻ hơn giá công bố của Q-Mobile khoảng 150k vẫn đầy đủ thẻ nhớ và miếng dán. Ông nào chê cứ đưa ra sản phẩm giá tương tự xem sao nhé, ông nào chưa từng dùng qua cái Q-Mobile nào cũng đừng chê nó vội nhé.
hpcomp
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Casper_HN Bởi vì giá không còn có thể rẻ hơn
@Casper_HN Dúng rồi bạn nói phải, điện thoại q-mobile này đánh vào xu hướng tầm trung của mọi người, mình thấy nhiều người mua điện thoại không dám mua q-mobile cảm ứng đâu vì sợ không bán lại được lỗ, mấy bạn biết mua gì không ? nokia asha 305 thấy mà thảm, điện thoại thông minh là để trải nghiệm mà nếu mua đi bán lại thì tốt nhất đừng mua. mua vàng về mà cất nhỉ
QC là biết nó tốt rồi =))
Cái này phải đợi anh em nào dùng 1 thời gian review lại thôi. Chứ rẻ quá cũng không ổn @@
@lt_dr Mình đang xài con s15 3g nè bạn,xài rất ok lướt web rất nhanh bất kể trong môi trường wifi hay 3g,khi lên fb bạn up hình ảnh nhanh hơn con ip 3gs,chơi game ko bị giật vì xung chip tới 1Ghz mà,camera trước và sau rất tốt,cảm ứng nhạy,ban đầu mua về mình cũng nghi ngờ về chất lượng nhưng khi xài được một thời gian thì mình thấy nó rất ok giá cả thì mềm nữa,các bạn nào muốn thử xài android thì cứ yên tâm mua nhé.1 lưu ý nữa là khi bạn tải phần mềm vietmobi tv về xem thì chất lượng tuyệt vời,xem được tất cả các kênh truyền hình cáp chất lượng SD và HD của SCTV và thoải mái xem phim từ kho phim của ứng dụng nhé,phim chiếu rạp mới ko á nha.Chúc các bạn giải trí vui vẻ.
@qsmart_s15 Quá hay, mà bạn làm clip danh giá nó đi, mình đi mua nó mà mắc quá để có 3g nên mua fpt f8 máy chạy tốt, thiết kế xấu hơn s15 của bạn, mình mà có tiền thì mua luôn q- s22 máy khá đệp
@qsmart_s15 Mang đậm tính quảng cáo@@
Máy có GPS không bạn ơi, nếu có thì mua con này, cài SYGIC làm thiết bị dẫn đường gắn cho xe hơi thay cho thiết bị Vietmap luôn.Kiêm luôn làm điện thoại dự phòng+ nghe nhạc online qua nhaccuatui+ ZINGmp3. Nói chung với giá tiền như vậy nếu biết tận dụng tốt thì cũng ok đấy
trungtun
ĐẠI BÀNG
12 năm
@calvin68 Cái này chỉ có "Di Pi Ếch" thôi, ko có GPS đâu bạn!
@@ điểm em này trên antutu đến 4k112 đấy các bác zZ
trung quốc mà giá này cũng chất rồi. mà đừng xem thường q. q bền lắm chứ ko đùa đâu
luugiahao
ĐẠI BÀNG
12 năm
không ý kiến với e này, nhưng có 1 ý kiến khác là
Không ý kiến với em Q này, nhưng mà cái 1200 của bác này nói thì hok bít nó xuất phát từ đâu nữa, gắn mác 1200 nhưng còn lại của nó cũng là... haizzz
@luugiahao Sai lam to : 1200 la hang sx o ... Nhung ko phai cua...
re phet nhi ko bit ram bao nhieu
CooperLuong
ĐẠI BÀNG
12 năm
ghép màn hình trắng trợn nhẩy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119