Quan điểm về chỉnh sửa ảnh hậu kỳ
starnt
6 năm trướcBình luận: 52Lượt xem: 26.356
;) quan điểm cá nhân : tuỳ thể loại nhiếp ảnh nhưng hình ảnh cứ hậu kì nếu bạn muốn miễn là ảnh hậu kì ra đừng bị ai đánh giá là xấu hơn ảnh chưa hậu kì.
Hậu kỳ nhiều hay ít, mạnh hay nhẹ, có hay không là tùy thuộc vào ý đồ của tác phẩm mình sẽ trình ra công chúng hoặc đơn giản là khách hàng của mình.
Can thiệp vào body của mẫu là việc em hay làm (vì chả ai có được cái body như mơ ước hoặc đơn giản là mặt V-line, mũi cao...).
Họ (khách hàng) thích là được, còn Photo không thích thì kệ phôto!
Em chủ yếu dùng lightroom chỉnh góc tối và tằng contract lên 😃
Ảnh báo chí có tính chất thời sự thì nghiêm cấm chỉnh sửa...nếu k thì sẽ bị sai lệch thông tin...
Mình nhất trí với những gạch đầu dòng ở trên
Theo em thì, ảnh mình chụp, mình thích hậu kì sao thấy 'đẹp' là được 😃 Thêm hay bớt đều được miễn là thực hiện được điều mình muốn thể hiện, truyền tải là tốt 😁
đứng về phương diện hậu kỳ có lẽ đúng như dr Thanh nói, phải hiểu rõ về các thể loại trong nhiếp ảnh mới đánh giá đúng có nên hậu kỳ hay không hậu kỳ. Ảnh báo chí phải tuân thủ các nguyên tắc của nó là đảm bảo tính chân thực của thông tin. Còn các thể loại ảnh khác người chụp có quyền hậu kỳ để bức ảnh đẹp hơn, chỉnh chu hơn là chuyện bình thường. Ngày xưa khi còn máy phim công việc của buồng tối thực chất vẫn là hậu kỳ ảnh sau khi chụp xong.
Em cũng có quan điểm chỉnh sửa giống anh @starnt.
Mà cái vụ loại bỏ chi tiết dư thừa sao mà em gà quá. Dùng LR (với cái vòng tròn clone/heal) thực hiện có cái được cái không, ko biết là do hạn chế của LR hay do trình em còn hạn chế? Không biết anh dùng LR hay PTS để loại bỏ mấy sợi dây điện vậy ạ?
Mình cũng ức chế vụ cái dây điện chụp cảnh cứ vướng nó... nếu xóa đi thì mọi người nói là 1 bức ảnh photoshop chứ hok phải ảnh chụp còn nếu hok xóa thì xấu đi bức ảnh.
Ảnh chụp ra là ảnh của hãng - ảnh qua hậu kì là ảnh của ta - Quan điểm em chỉ có thế ;)
Chơi ảnh số thì Tiền kì và hậu kì là mối quan hệ không thể tách rời 😃
Cùng quan điểm với Starnt về phần " Cho phép" và " Không"
em thấy mấy bác hay kí tên lên ảnh
sao phải làm z cho xấu ảnh z nhỉ
@Ảo Ảnh Dạ ký tên chỉ có 2 mục đích đơn giản thôi ạ
1- cho khỏi bị ăn cắp ảnh, nhiều khi vu vơ thấy ảnh mình nằm ở góc ảnh chỉ mang tc minh hoạ cho những sự kiện dìm hàng, hay cao cấp hơn là đc lên tạp chí và mang đi thi, thế nên nên rào lại trc khi mất bò, loanh quanh pháp lý rất mệt.

2- cho ai xem ảnh thì biết đến mình, có thể vu vơ xem đâu đó thấy thích lên mạng tìm để làm quen, xa hơn là đc mua ảnh.

Với em ảnh ko ký chỉ khi cho gia đình coi và khi đc vinh hạnh đi triển lãm :p ( mà vụ triễn lãm chắc khó như Việt Nam vô địch world cup =)) ).

Dạ e xin phép giải thích lạc đề và dài dòng vì dạo này cũng nghe nhiều bác phàn nàn vụ ký tên ạ.

Quay lại chủ đề chính.
Thời trc đây e khá là khoái hậu kỳ, tăng giảm shadow, contrast, staturation, viberation, clarity vv, chụp về chỉnh sửa tăng bét nhè. H thì cố gắng chụp làm sao ảnh mình nhìn là phải đúng sáng tối theo ý đồ mình đã, về làm gì thì làm. Nhưng vẫn nhớ lời các a Tinh Tế hồi có workshop nói "it not reality but believable" tạm dịch là " có thể ảnh đó không có thật, nhưng ta tin được"

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@conb Yes, it is not reality, but it's believable ^^
Ngay từ thời chưa có Photoshop người ta đã làm hậu kì luôn trên phim âm bản hoặc phim 6x6 (cái này bố em nói với em thế).......suy ra đã là hình ảnh đẹp thì phải qua chỉnh sửa (việc này chỉ có người tạo nên bức ảnh mới biết).
Nhưng với em(có lẽ trình độ chỉnh sửa ảnh còn lùn, và lười) em chỉ muốn nhìn những hình chưa qua chỉnh sửa, để học cách làm sao ra được tấm hình càng nhanh càng tốt
có địa điểm này em rình chụp nửa năm nay rồi nhưng vì cái dây điện mà em ngậm ngùi bỏ cuộc với cái cảnh này!
IMG_7604
của Away Photographer, trên Flickr
@When Turned Away Cái này thì chịu rồi...
@When Turned Away Hôm nào bác rình cắt dây điện, chụp xong rồi nối lại 😁
@hnadov em xin bác cáp quang quốc gia đấy bác ợ..em mong bão đổ cột mãi nửa nắm rồi :3
@When Turned Away Của bác đây ạ. Bác dùng clone stamp kết hợp healing brush và select, tẩn mẩn tầm 3-4' là xong thôi 😃.
Chưa biết dùng bác search trên mạng cách sử dụng các công cụ đó là ra 😃.

Mình thì chỉ tẩy mụn, cà da mặt mấy chị em thôi 😃
Da càng sáng càng mịn chị em càng ưa 😃
Mình hay chụp ảnh chân dung, nên mình chỉ:
  • Tăng sáng, làm trắng da mẫu
  • "Kéo" cho trời xanh, nếu chụp ở góc thì "kéo" cho ít nắng vàng ở góc
  • Xóa mụn của mẫu
Chỉ thế thôi, ko thích lần lần sờ sờ nửa tiếng cho 1 bức ảnh, vặt vặt quá không thích đâu.
Chỉ là mất công thôi chứ làm thì cũng bay hết ráo 😃
tặng bác When nè, công bác đợi nửa năm, mất công bác đợi không nổi nữa, bác chơi mất sợi dây điện
@rotori woaaa..thank bác nhiều...quá hoàn chỉnh luôn..mịn màng k tì vết...một lần nữa cảm ơn bác 😃
Cảnh trên thì đẹp, chỉ tiếc là mặt trời hơi bị nhỏ.
Tùy mục đích sử dụng và nội dung bức ảnh để chúng chúng ta có thể can thiệp bằng mấy phần mềm xử lí ảnh. Đa số ít nhiều gì nên xử lí để được thõa mãn nhất
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 173VIPhemilo
9.376 bài đăng
quangthegtvtk49+ 139CAO CẤPquangthegtvtk49
4.976 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119