Quân đội Mỹ thử nghiệm đai đeo dẫn đường

TDNC
30/6/2011 16:7Phản hồi: 67
[IMGl]http://media.tinhte.vn/photo/var/resizes/Anh-Bai-/haptic-belt-06-29-2011.jpg?m=1309478539[/IMGl]Văn phòng nghiên cứu quân đội Mỹ ở Bắc Carolina đang thử nghiệm một loại đai đeo mới có chức năng dẫn đường cho người lính đang đeo nó mà không cần dùng đến các thiết bị cầm tay khác. Đai đeo được trang bị GPS, một gia tốc kế (Accelerometer), một compass để định hướng và bộ phận rung để báo hiệu cho người lính biết họ có đang đi đúng hướng hay không thông qua từng nhịp rung, hoặc rung báo hiệu nếu họ đang tiếp cận mục tiêu.

Mục đích của việc cho ra đời loại đai đeo này đó là người ta không muốn binh lính phải phụ thuộc vào các thiết bị cầm tay khi xông pha trên chiến trường, vì nó có thể khiến họ sao nhãng trong lúc làm nhiệm vụ và nhiều khi làm lộ tẩy vị trí của mình. Với chiếc đai này, nó sẽ rung khi họ đi đúng hướng và rung lần nữa mỗi khi họ tiến đến gần mục tiêu, vì vậy mà nhiều binh sĩ tỏ ra rất thích thú trước loại đai đeo tiện dụng trên.

Theo Engadget
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng là ông lớn. Quân đội được trang bị đủ thể loại. Cứ như Việt Nam mình xưa kia chỉ được trang bị dép cao su với súng AK thế mà vẫn chơi được với mấy ông này, thế mới biết Việt Nam mình giỏi thế nào 🆒
Greycloud
TÍCH CỰC
13 năm
Tui nói đúng bài bản học được trong trường đó chứ, chắc bạn ko được đi học bao giờ phải ko? 😁
betiteo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn được đi học, vậy bạn có biết trong một quốc gia cái gì là đáng được tôn vinh, là muôn năm vững bền nhất không? Là đất nước, là dân tộc, là tự do, độc lập... chứ không phải là một thể chế nào hết, vậy mà vào mấy hội trường mà xem. Không coi đất nước là gì hết như thế mà có thể nói là "sáng suốt" hả?
USA càng ngày càng ngon nhỉ 😆
NetWide
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tội nghiệp cho lính Mỹ họ phải mang biết bao nhiêu thứ trong người, 10 năm sau nữa không biết trên người họ có bao nhiêu món đồ chơi. Nếu là 1 chiến binh thực thụ thì kỹ năng chiến đấu mới là thứ quan trọng, còn bọn này quá lệ thuộc vào công nghệ. Nếu bỏ những thứ này ra hết thì họ chẳng khác gì những người vô dụng. Nhớ khi xưa khi đánh ở VN vì mang vác quá nhiều thứ nên lính Mỹ không thể di chuyển trong bùn lầy được nên đứng im làm bia cho du kích VN bắn. Còn cái anh RamBo gì đó như trong phim của họ mới thực sự là chiến binh, nhưng tiếc cũng chỉ là phim!
trinhtunglc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đấy là do Mỹ đem quân đến đánh VN, VN mình ở sân nhà, có hậu phương nên lợi thế hơn nhiều chứ. Còn kỹ năng chiến đấu thì xin lỗi, lính VN không bao giờ bằng được lính thủy đánh bộ của US (mình nói thật chứ không có ý chê bai gì VN) thực sự lính US được đào tạo cực tốt. Nếu bạn xem được chương trình trên Discovery về quá trình từ lúc nhập ngũ đến lúc được lên làm binh nhất của lính US thì bạn sẽ thấy tại sao mình lại nói thế. Công nghệ là thứ để tăng khả năng chiến đấu, giảm thương vong thôi, còn nếu bỏ hết đi thì họ vẫn cứ là những binh lính tốt
Phụ thuộc quá nhiều vào công nghệ lúc ko có lính mỹ sẽ như 1 đứa trẻ mù.
vandatAT
TÍCH CỰC
13 năm
Giá trị các trang bị, vũ khí trên 1 người lính Mỹ không biết bằng bao nhiêu lính Việt Nam nhỉ? Nhìn các trang bị, thiết bị trợ giúp điện tử, bảo vệ cho 1 người lính Mỹ hiện đại và tối tân quá. Kiểu này có chiến tranh với quân Mỹ , cố gắng bắt sống để lấy trang thiết bị bán kiếm lời :p. Nhiều đồ chơi quá.Mà dạo này tinhte đăng nhiều tin liên quan quân sự ghê. Nếu có lệnh tổng động viên chống Tàu Khựa, ae tinhte nhớ mang Blackberry đi để thỉnh thoảng còn vào tinhte đọc tin và push mail về tình hình chiến sự cho người thân ở nhà chứ.
ronin
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái này làm em nhớ đến cái vòng đeo cổ cho mấy chú chó và mèo trong phim: đại chiến chó mèo :bounce:
Lính nó trang bị công nghệ nhiều nên mỗi trận đánh lớn chết chỉ có vài chục mạng,trong khi bên kia thì chết 100.000-600.000 quân =))
Đến thời này thì VN còn đất, rừng, sông, suỗi ... nữa đâu mà chiến tranh du kích.
Ủng hộ Mỹ luôn tìm tói nghiên cứu công nghệ, chứ lấy sức người như VN ta giờ thì chít.
vandatAT
TÍCH CỰC
13 năm
Không còn đất, rừng, sông suối..., nhưng ta vẫn chiến tranh du kích trong các ngõ, ngách, hẻm..chật chội, ngoằn ngoèo, ngóc ngách + nhà siêu nhỏ, siêu mỏng, siêu méo của Hà Nội và tp HCM tốt.
Chắc cũng không chết đâu bác ạ. Cứ theo ý mấy bác thích td quá khứ ở trên thì cứ tổng động viên lôi dân ra nhét súng vào tay 10 mạng người đổi 1 mạng lính mỹ thì chắc nó sẽ sợ mà rút =)).
Tâm An
ĐẠI BÀNG
13 năm
[MENTION=266297]iLeo[/MENTION]: Hình như em quote lộn bài. Quote bài trên mới đúng! he he
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Em thì chán ngấy cái việc các cụ cứ lấy lịch sử ra để kể rồi, đúng là bộ đội mình có thể giỏi thật và ta đánh thắng Mỹ đấy, nhưng cái giá phải trả thì quá cao. Ko biết là cái giá ấy có thực sự xứng đáng ko, nếu xét về một khía cạnh nào đó
thanz
TÍCH CỰC
13 năm
không có gì quý hơn độc lập tự do bạn ơi :wavespin: còn về khía cạnh khác mình ko bàn tới
thattinh0
ĐẠI BÀNG
13 năm

bạn giải thích rõ hơn thế nào là độc lập tự do cho mình với.
id@wn...
TÍCH CỰC
13 năm
Cac bác nên nhớ là không phải là có chiến tranh là phải đánh giết lẫn nhau ai mạnh hơn là thắng, mà nó còn phụ thuộc vào nhiều thứ mà ko cần dung đến khẩu súng và viên đạn nào mình vẫn co thể thắng được đó mới là chiến tranh hiện đại đó bác.
Thật là khủng 😁 ................!
đang đi ngon lành, rung phát>> giật mình>> lộ tẩy >> RIP
cái này hay đấy...
NetWide
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu mà oánh tay đôi hay sáp lá cà thì bọn Mỹ sẽ đánh thua bọn Tàu vì tụi nó biết kungfu. Còn nói về lòng gan dạ hay sự mưu trí trong chiến đấu thì không lính tráng hay tướng tá nào của Mỹ nằm vào bảng vàng lịch sử hết kakaka!
thanz
TÍCH CỰC
13 năm
troll nhiều quá :bounce: chê làm gì khi cả cái đai quần mình cũng ko có
nó không cho 2 quả bomb nguyên tử vào SG và HN là may rồi đấy 😔

lô cốt nữa bác ạ, nhiều lắm cơ :bounce:
Tiếc là chỉ có lính Mỹ được lên Discovery thôi bạn ạ...

Hôm nào các bạn cứ đi xem các đặc công Việt Nam luyện tập thử sẽ biết, điển hình như đặc công nước VN tối thiểu 1 ngày bơi liên tục 40 cây số là chuyện thường, quy định bắt buộc luôn đấy (è è... mình đạp xe 40 cây mà muốn ná thở luôn). Mình không chê bai thiết bị hiện đại của Mỹ nhé, mình chỉ đang nói mấy bạn tâng bốc kỹ năng của lính Mỹ (ok thì cũng được đi) mà dìm hàng kỹ năng bộ đội Việt Nam (thế là không được nhé).

Mỹ muốn tự sát mới dám làm như vậy. Thời chiến tranh VN, Kenedy và Johnson từng có kế hoạch ném bom nguyên tử vào Hà Nội trong các đợt không kích những năm 60-70. Nhưng sau khi tính toán thiệt hơn thì kế hoạch đó bị bác bỏ.
chẳng qua nó muốn chiếm cái VN rừng vàng biển bạc thôi bác ạ, chứ bảo tự sát thì nó gửi quà khuyến mãi cho Nhật để làm gì?
Đó cũng có thể xem là tự sát đó bạn. Một khoản đầu tư vô cùng lỗ. Mấy đợt khủng hoảng kinh tế cũng đâu thiếu người treo cổ.

Thời kì ném bom Nhật và thời kì ném bom Bắc Việt là 2 giai đoạn cực kì khác nhau mà bạn. Lúc ném nhật, chưa ai hình dung ra bom nguyên tử sẽ như thế nào, và Mỹ đang là đồng minh với Liên Xô. Còn thời chiến tranh VN, Trung Quốc ngay sát nách, nếu ném xuống Hà Nội, chắc chắn Trung Quốc bị ảnh hưởng, chưa kể đó là thời kì chiến tranh lạnh giữa Mỹ và Liên Xô, cả 2 đều có 1 lực lượng bom hủy diệt khổng lồ. 1 trái từ bất cứ phía nào nổ cũng sẽ khiến các trái khác trong tất cả các kho còn lại trên thế giới (vì động cơ chiến tranh) nổ theo. Dân chúng Mỹ lúc ấy đã rất chán ngán với chiến tranh VN, biểu tình khắp nơi, mà nếu còn phải phục dịch quân đội Mỹ cho chiến tranh hạt nhân (WW3) chỉ vì 1 quả bom của Mỹ thì chắc chắn người kí quyết định ném bom lên dĩa ngay.

Nói chung ném bom nguyên tử vào Hà Nội lúc ấy sẽ là quyết định sai lầm.
Có sai lầm hay không chỉ có Mỹ nó biết, chỉ vì nó không muốn cho VN tanh bành mà thôi
Cho dù Nga có muốn cũng không dám làm vì vào thời chiến tranh lạnh số đầu đạn hạt nhân của Mỹ cũng lên đến đỉnh điểm, họ không vì việc của người khác mà huỷ hoại quốc gia của mình, còn tiềm lực của TQ bấy giờ thì chưa đủ Mỹ ngao ngán. Tóm lại, huỷ diệt hay không nằm trong tay Tổng thống Mỹ chứ không phụ thuộc nhiều vào các yếu tố khác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019