Quân đội Mỹ triển khai bình xịt mũi chống tự tử dành cho binh lính

TDNC
21/8/2012 14:43Phản hồi: 85
Quân đội Mỹ triển khai bình xịt mũi chống tự tử dành cho binh lính

Một nhà khoa học đến từ trường Đại học Y khoa Indiana (Mỹ) đã thiết kế ra một loại bình xịt mũi có khả năng giúp cho những người lính giảm bớt "ham muốn" tự tử của bản thân mình. Theo trang tin RT.com cho biết thì từ đầu năm 2012 cho đến nay, đã có đến 116 lính Mỹ được cho là chết vì tự tử, khiến cho quân đội Mỹ hiện nay có tỷ lệ tự tử cao nhất trong lịch sử từ trước đến nay.

Tiến sỹ Michael Kubek, người phát triển loại bình xịt trên cho biết, khi xịt nó sẽ đưa một lượng hormone hướng giáp tố (Thyrotropin-releasing hormone - TRH) vào trong não của người lính, có tác dụng giúp cho họ cảm thấy "sảng khoái, bình tĩnh và chống trầm cảm". Trước đây, TRH cũng từng được sử dụng để trị chứng trầm cảm nghiêm trọng và các chứng rối loạn lưỡng cực. Do hóa chất có tác dụng nhanh và được truyền theo đường trực tiếp vào cơ thể mà nó sẽ giúp ngăn chặn việc các binh lính nghĩ đến ý định tự sát.

Lý do người ta làm thuốc này dưới dạng bình xịt mũi là do khi được bào chế dưới dạng viên nén hoặc bơm thuốc bằng kim tiêm thì hiệu quả của thuốc không được đảm bảo. Cách duy nhất để thuốc ngấm vào não là phải tiêm trực tiếp vào tủy sống của người lính. Tuy nhiên, nhờ có sự đột phát về mặt công nghệ mà người ta có thể dùng dạng bình xịt mà vẫn đưa được thuốc lên não.

Nếu các thử nghiệm đều thành công thì không lâu nữa thôi, các bác sỹ sẽ có thể kê đơn TRH để chữa chứng trầm cảm và ngăn ngừa ý định tự tử của mỗi con người. Nó sẽ có ích không những cho quân đội mà cho cả tất cả những người khác nữa.

Theo Mashable, RT
Ảnh: tistory.com
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bố trí mua một bình nhỉ 😁
kebono
TÍCH CỰC
12 năm
@luckyluke_hp93 Thành công rồi hả bác :D
@kebono thành công gì đâu,em sợ không dám thử bác ơi :eek:
kebono
TÍCH CỰC
12 năm
@luckyluke_hp93 Làm đi, phiêu lắm, yên tâm ở đây cũng có inernet nhé 😁
@kebono kiếp trước em có nợ gì bác không để kiếp này bác cứ xui dại em thế nhỉ,không chết đâu,em còn yêu đời lắm :p
Lại có hàng mới để bay rồi =))
ngqnamanh
TÍCH CỰC
12 năm
phải bố trí cho thanh niên việt nam mình dùng cái này cho đỡ tự tử mới tự thiêu mình vì tình😁
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
cái này hình như gọi là hội chứng chiến tranh thì phải , nếu như những người lính này đứng lên cầm súng bảo vệ chính tổ quốc của họ trước kẻ ngoại xâm thì sẽ ko bao giờ mắc phải triệu chứng này như vn ta chẳng hạng
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
12 năm
@antiway.com Về học lại lịch sử đi xong rồi ra đây nó nhé. Đảng CS thành lập năm nào. Chính quyền ngụy do Mỹ thành lập nên chứ không phải là Mỹ xang đánh Ngụy Quyền Sài Gòn nhé
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
@nvtt910 mình đang nói về lính cụ Hồ mà bạn hi hi ,còn lính VNCH hay tôn thất thuyết thì mình ko biết
@silverbretx bác nói đúng đó, thấy nhiều thanh niên giờ mồm cứ bô bô đòi đánh đòi giết thằng này thằng nọ, xung phong đầu tiên, thề ko bỏ chạy. nhưng em cá chiến tranh nổ ra nó hàng đầu tiên, vì ở nhà bắn half life nhiều quá cứ tưởng ngon ăn, ra trận thấy bom nổ đạn bay té đái trong quần ko kịp chứ ở đó mà nổ, vì ăn sung mặc sướng quen rồi, đi đâu cũng xe đưa rước. đi bộ chút xíu than mệt với mỏi chân
muốn tự tử cũng k cho 😆
Ai có ý định TT thì gom lúa đi là vừa.
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
@jack93 trời ơi tự tử mà cũng phải gom lúa nữa hả bạn ,mình ko có lúa lấy gì gom :p
@madam77 Hi hi vậy thì đừng có ý định TT nha.
Mong bạn đừng có lúa.
cho minh oder gắp 2 bình. bấn loạn trầm cảm suy sụp wa rùi này.o_O
khổ wa sống ko nổi hay sao tự tử vậy mấy anh lính mỹ 😁

Sent from my HD2 using Tinhte.vn
CÁI NÀY VỀ VIỆT NAM CŨNG KHÔNG BIẾT HIỆU QUẢ KHÔNG?
LÀM SAO NGĂN NỔI MẤY THẮNG THUA ĐỘ BÓNG ĐÁ? LÀM SAO NGĂN NỔI MẤY EM GÁI NHẢY CẦU? HUHU LÀM SAO NGĂN NỔI MẤY CÔ THẤT TÌNH ĐÂY?.....
em mà được đi lính là em xin thề ko bao giờ tự tử cho dù thế nào đi nữa em cũng phải bắn mấy thằng Tàu xong rồi chết cũng được.
oichaooi
TÍCH CỰC
12 năm
họ sợ lực lượng suy giảm -> Trung Quốc tấn công :-D
Auxuanmanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
muốn chết cũng khó rồi đây =))
Auxuanmanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
xong sau Việt Nam lại có thuốc xịt vào muốn tự tử, lúc đó xịt cho bọn tàu khựa chết bớt đi 😁
chắc là tình trạng nghiêm trọng nên mới có giải pháp này
chống trầm cảm => chữa tự kỹ dc đây, có bán thì mua vài lọ về xài 😁
Mấy rân chơi chuẩn bị mua mà lak ky luk đê🆒😁

Gửi từ Éo Gì ộp tì mợt 2ích của Ice Man
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
bao nhiêu 1 lọ nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế